overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: มีปัญหากับdvd9ภาค2(เครื่องไรท์LGH55L)

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

Default มีปัญหากับdvd9ภาค2(เครื่องไรท์LGH55L)

จากที่ผมมีปัญหาdvd9แผ่นfortisของในลิงค์กะทู้นี้
    http://www.pantip.com/tech/hardware/...HS2465514.html
    เมื่อ วันก่อนผมไปเซียร์จึงได้ไปซื้อแผ่นดีวีดี9ยี่ห้อใหม่ที่ร้านdvdr2uที่เซียร์ เห็นMelodyแบบ10แผ่น550แต่ยังไม่กล้าซื้อซื้อแบบแผ่นเดียวแผ่นละ70บาท(แผ่น ดีวีดี9นี่แพงจิงๆT_T)
    ผมจึงกลับมาลองไรท์ดุ ก้ไรท์ได้ ดุในคอมดอเคชัดแจ๋ว
    แต่ลองไปดูในdvdยี่ห้อฟิลลิปผม ดุได้นะแต่กะตุกทั้งเรื่อง
    ทั้ง ที่เครื่องเล่นนี้เล่นแผ่นDVD5กับVCDยี่ห้อไรไม่เคยจะกะตุกสักครั้งที่ผม โหลดจากบิท(ขนาดห่วยๆอย่างปิ้นโก้ยังไม่กะตุก) ตกลงผมคิดผิดไหมเนี่ยที่ซื้อdvd9มาไรท์รุ้งี้แปลงใส่dvd5ดีก่า(ผมลงทุนกับ ดีวีดี9ไป135บาทและเนี่ยแค่เรื่องเดียว)
    เพื่อนๆพอจะบอกได้ไหมว่ามันกะ ตุกเพราะอะไร(เล่นในคอมไม่กะตุกแต่เครื่องเล่นดีวีดีฟิลลิปกะตุกมากๆ)เลือก ความเร็วก้ไม่ได้ใช้2.4xนั่นแหละ

สเปกคอมผม
    CPU: C2D INTEL E6320
    MB : ASUS P5B-E PLUS
    HDD : Seagate 160GB SATA2 7200.10
    RAM: DDR2 1G 1667 Kington*2
    VGA: XFX 8600GT
    *******CD: HL-DT-ST-DvD-GSA-H55L v1.03แบบLightScribeของLG **********
    CAS: GVIEWแบบพัดลม4ตัว
    Power suppy: ENERMAX 460W แบบพัดลมคู่
    จอLG1960TR
    โมเดม ไวเลสD-linksรุ่นDSL-2640T

ป.ล. หรือต้องให้ผมลงทุนซื้อdvd9ของverbatimแผ่นละ85เลย-*-

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

ไม่มีคนตอบเลยT_T

OverclockZone Member

จากประสบการณ์อันมากมายในการไรน์ DVD9 (แค่แผ่นเดียวในชีวิต) ใช้แผ่นของ Imation เอามาไรน์ FF VII

1. ลองไร้น์ที่ x น้อยๆก่อนนะครับ บางไร้น์ที่ x เร็ว อาจจะทำให้หนังกระตุกได้ (อันนี้เป็นความเชื่อส่วนตัว)
    2. ลองเปลี่ยนยี่ห้อของแผ่นดูก่อน
    3. ลองอัพ Firmware ของ เครื่องไร้น์ดู http://forum.rpc1.org/dl_all.php (ถ้าอัพแล้วก็....ลงมาข้อที่ 4)
    4. ที่เหลือ รอท่านอื่นมาตอบแล้วกัน คิดไม่ออกแล้ว

OverclockZone Member deedee's Avatar

ฟิลลิป จัดเป็นเครื่องเล่นที่เลือกแผ่นครับ
    ในเวปทั่วไปแทบไม่มีคนแนะนำให้ซื้อเครื่องเล่นยี่ห้อนี้กันนะ
    ถ้าเพื่อนคุณมีพวก ไฟโอเนียร์ หรือ โซเค็น ก็หาทางลองครับ
    สองยี่ห้อนี่จะอ่านแผ่นได้หลากหลายกว่า นิยมกันมากกว่า

OverclockZone Member หัวโบราณ's Avatar

DVD Philips อ่านแผ่นเก่งสุดแล้วครับ อิอิ อ่านเก่งพอๆกับSoken

ลองล้างหัวอ่านเครื่องดูยังครับ

OverclockZone Member truenos's Avatar

แนะนำให้ไรท์ ด้วยความเร็วต่ำที่สุด เท่าที่มีให้เลือกครับ

เรื่องความเร็วเลือกไม่ได้มันบังคับไรทืที่2.4X ส่วนดีวีดีฟิลลิปตั้งแต่ซื้อมาอ่านdvd9มาสเตอร์ได้ไม่เคยกะตุก และdvd5ทั้งmaster ก็อป และโหลดจากบิทได้ไม่เคยกะตุก(นี่ก็นั่งดุหนังdvd5ที่ดหลดจากบิทอยู่)

ป.ล. ผมคงไม่ซื้อและละdvd9คงแปลงเปนdvd5

Bookmarks

Bookmarks