overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: เคสอลู(Mid tower)กับเคสเหล็ก(Full tower) แบบไหนเย็นกว่ากันครับ

OverclockZone Member gerrard's Avatar
    ปากน้ำ-สำโรง-บางนา

Default เคสอลู(Mid tower)กับเคสเหล็ก(Full tower) แบบไหนเย็นกว่ากันครับ

เปรียบเทียบระหว่าง เคสอลู(Mid tower)กับเคสเหล็ก(Full tower) แบบไหนเย็นกว่ากันครับ ถ้า2ตัวนี้ใช้จำนวนพัดลมเท่ากัน แล้วโดยรวมแล้วถ้าเป็นพี่ๆ เลือกแบบไหนครับ บอกเหตุผลนิดนึงนะครับว่าทำไมถึงเลือก ขอบคุณนะครับ

OverclockZone Member

ผมของเลือกข้อ 3 ครับ เคสอลู fulltower

ไม่เป็นไรครับ เพราะผมคิด choice เอง

โดยส่วนตัว ผมว่าถ้าจะเล่นเคสอลู ก็คือเลือกเป็นแบบ full tower ไปเลยครับ จะคุ้มค่าที่สุด โปร่งและเย็น

ต่ำกว่านั้นไม่อยู่ในสายตาครับ

ส่วนเคสเหล็ก ก็คงเล่นตัวเล็กๆ กลางๆครับ

เพราะสูงกว่านั้น มัน หนัก มากๆ โต๊ะอาจยุบได้นะครับ คิดดีๆ แถมเวลาแบกไปแบกมาอีกเวลาซ่อม น้ำตาตกนอกชอกช้ำใจกันเลยทีเดียว

ส่วนคุณสมบัติของเหล็ก คือจะหนักกว่าอลูเท่าตัว และสามารถอมความร้อนได้ดีกว่าเคสอลูครับ คือจะร้อนมากกว่า

แต่ถ้าถามว่า เคสอลู mid-tower กับเคสเหล็ก full tower อะไรร้อนเย็นกว่ากัน อันนี้ยังสรุปแน่ชัดไม่ได้ครับ ต้องดูด้วยว่า การไหลของอากาศ เป็นอย่างไร ลมที่ออกที่เข้า มีเท่าไหร่ด้วยครับ เพราะส่วนใหญ่เคสเหล็กจะมีการไหลของอากาศที่แย่กว่าเคสอลูมาก

แต่เคสอลูที่หยิบยกในที่นี้ก็เป็นขนาด mid tower ซึ่งจะส่งผลให้อุปกรณ์ต่างๆติดกันอีก ก็จะได้จะเสียต่างกันไป

ปกติแล้วเย็นไม่เย็น ขึ้นอยู่กับขนาดและจำนวนของพัดลมครับ รวมถึงต้องดู air flow ให้ดีๆด้วยนะครับ เพราะเคสบางตัวพัดลมเยอะ แต่ air flow มั่วไปหมด ลมมันก็ตีกันไปตีกันมา ความร้อนมันก็ออกไม่ดีครับ

OverclockZone Member top41's Avatar

อยู่ที่พัดลมครับ
    ถ้าอากาศไหลเวียนดี เคสมิด ด็เย็นนะ เพราะความร้อนไม่สะสม
    แต่เคสใหญ่ต้องระวัง ให้พัดลมมันไหลเวียนลมให้ทันนะ
    ไม่งั้นความร้อนสะสม ใช้ไปหลายๆชั่วโมงอาจจะร้อนได้

OverclockZone Member elephanter's Avatar

ผมว่าจัดสายกับจัดทางลมให้ดีๆก็พอครับ

OverclockZone Member icey's Avatar

(((((ขออีกเสียง)))) ใช่แล้วคับน่าจะขึ้นอยู่กับทางลมมากกว่า จัดตำแหน่งพัดลมให้ดีทิศทางการไหลของลม อย่าให้ขว้างทางลมและเก็บสายดีๆๆหน่อย.......เปนอันเรียบร้อย

OverclockZone Member panpan182's Avatar

ความเย็นไม่ได้อยู่ที่วัสดุครับ

OverclockZone Member e20wac's Avatar

Quote Originally Posted by panpan182 View Post
    ความเย็นไม่ได้อยู่ที่วัสดุครับ
    แต่อยู่ที่จำนวนพัดลม กับการวางตำแหน่งคับ

Quote Originally Posted by panpan182 View Post
    เกี่ยวทั้งวัสดุและทิศทางลมครับ

ลองคิดง่ายๆครับ ว่า เหล็ก สามารถอมความร้อนได้ดีกว่า คายความร้อนได้ยากกว่า กับ อลู ที่จะไม่ค่อยอมความร้อน คายความร้อนได้ง่าย

สมมติว่าถ้าหากมีความร้อนเข้าไปในเนื้อ case ไม่ว่าจะเกิดจากลมร้อนภายใน , ภายนอก , แสงแดด ฯลฯ [ส่วนมากก็มีกันแค่ 2 อันแรก]

ด้วยคุณสมบัติข้างต้น เมื่อเหล็กโดนความร้อน ก็จะอมความร้อนไว้เรื่อยๆ และเมื่อเหล็กคายความร้อนออก ก็คือการคายความร้อนที่สะสมมา จะก่อเกิดความร้อนมาก [กรณีที่เปิดฝาข้างเคสแล้วเอาพัดลมเป่า ก็ไม่ว่ากัน แต่ระวังถ้ามีพวกบรรดาสัตว์ร้าย อย่างหนู จิ้งจก ก็จงระวังไว้ให้ดี]

ขณะเดียวกันนั้น ด้วยคุณสมบัติข้างต้นของอลูมิเนียม เมื่อได้รับความร้อนแล้ว มันจะคายออกมาทันที ไม่สะสมอยู่ ทำให้ความร้อนที่คายออกมานั้นร้อนน้อยมาก

OverclockZone Member panpan182's Avatar

Quote Originally Posted by tgst View Post
    เกี่ยวทั้งวัสดุและทิศทางลมครับ

ลองคิดง่ายๆครับ ว่า เหล็ก สามารถอมความร้อนได้ดีกว่า คายความร้อนได้ยากกว่า กับ อลู ที่จะไม่ค่อยอมความร้อน คายความร้อนได้ง่าย

สมมติว่าถ้าหากมีความร้อนเข้าไปในเนื้อ case ไม่ว่าจะเกิดจากลมร้อนภายใน , ภายนอก , แสงแดด ฯลฯ [ส่วนมากก็มีกันแค่ 2 อันแรก]

ด้วยคุณสมบัติข้างต้น เมื่อเหล็กโดนความร้อน ก็จะอมความร้อนไว้เรื่อยๆ และเมื่อเหล็กคายความร้อนออก ก็คือการคายความร้อนที่สะสมมา จะก่อเกิดความร้อนมาก [กรณีที่เปิดฝาข้างเคสแล้วเอาพัดลมเป่า ก็ไม่ว่ากัน แต่ระวังถ้ามีพวกบรรดาสัตว์ร้าย อย่างหนู จิ้งจก ก็จงระวังไว้ให้ดี]

ขณะเดียวกันนั้น ด้วยคุณสมบัติข้างต้นของอลูมิเนียม เมื่อได้รับความร้อนแล้ว มันจะคายออกมาทันที ไม่สะสมอยู่ ทำให้ความร้อนที่คายออกมานั้นร้อนน้อยมาก
    ขอโทดคับ ผมมั่วเอง พอดีคอมอย่ในห้องแออ่ะครับ

จากเคสเก่า c 534 ด้วยที่ น่าจะเปนการสร้างลมด้านหน้า 1 โดนขวางด้วย ช่องใส่ hdd อีก เคสเค้าออกแบบมาแบบนี้คับ 8800อยู่ที่ 52 ไม่เคยตํากว่านี้

เลยไปซื้อ aero cool ถูกดี ดูดลมเข้าหน้าสอง (ดูดกะดาษติดเลยครับ) ไม่มีไรขวางทั้งนั้น สายเหมือนเดิมทุกอย่างกับเคสเก่า เอามาเปิดวันแรก จ๊าคค เลยครับ 8800 อยู่ที่ 44

คงน่าจะอยู่ที่การดูดลมเข้าได้มากด้วยนะ ผมว่า

ขอโทดคับ ผมมั่วเอง พอดีคอมอย่ในห้องแออ่ะครับ

จากเคสเก่า c 534 ด้วยที่ น่าจะเปนการสร้างลมด้านหน้า 1 โดนขวางด้วย ช่องใส่ hdd อีก เคสเค้าออกแบบมาแบบนี้คับ 8800อยู่ที่ 52 ไม่เคยตํากว่านี้

เลยไปซื้อ aero cool ถูกดี ดูดลมเข้าหน้าสอง (ดูดกะดาษติดเลยครับ) ไม่มีไรขวางทั้งนั้น สายเหมือนเดิมทุกอย่างกับเคสเก่า เอามาเปิดวันแรก จ๊าคค เลยครับ 8800 อยู่ที่ 44

คงน่าจะอยู่ที่การดูดลมเข้าได้มากด้วยนะ ผมว่า
    ถ้าห้องแอร์คิดว่าเหล็กดีกว่าครับ ดูเหมือนจะดูดความเย็นได้ดีกว่า [แต่เวลาดูดร้อนก็ดูดดีกว่า]

แต่คนส่วนใหญ่ บอกว่า เคสอลูจะดีกว่าถ้าอยู่ห้องแอร์ ก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน

OverclockZone Member tuu-cm's Avatar

ไม่มีความแตกต่างเรื่องความเย็น แต่แตกต่างเรื่องราคา

Bookmarks

Bookmarks