Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าจะใช้คอมโหลดบิทนานๆ ใช้ 2600xtDDR4 หรือ 8800GT(s) ดีกว่าครับ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าจะใช้คอมโหลดบิทนานๆ ใช้ 2600xtDDR4 หรือ 8800GT(s) ดีกว่าครับ?

คือเอามา เล่นเกม ดูหนัง Hi-def และ โหลดบิทครับ โดยโหลดบิทประมาณ 12-24ชม

ระหว่าง 2600xt DDR4 กับ 8800GTS/8800GT

อันไหนระบายความร้อนได้ดีกว่ากันอ่ะครับ คิดว่าช่วงที่จะโหลดบิท คงเปิดทิ้งไว้ 12 ชม และ 24ชม บางครั้ง หรือว่า มันไม่ต่างกันเลย ยังไงก็ร้อนเท่ากันอยู่ดี?

แต่คิดว่า ค่าไฟ 2600xt คงถูกกว่าใช่มะ?

ดูหนังมากก้อ 2600xt มันเก่งด้านนี้
    Last edited by panpan182; 26 Oct 2007, 05:13:38.

Comment

จัดทางลมดีๆ ก้อเย็นคับ ผมเปิดแอ 24องศา 8800 อยู่ที่44-47 ซิงเดิม

Comment

ถ้าจะดู Hi-def 8800GT กินหมดทุกตัวครับ ดูรูปได้เลย ฟ้ากับเหว

เล่นเกม 8800GT ก็กิน 2600XT ขาดเลยเหมือนกัน ต่างกันแบบว่ากระชากอารมณ์มากๆเลยครับ

เรื่องค่าไฟชั่งใจเอาเอง จ่ายได้ก็จ่ายเถอะ โอเคตอนนี้มันก็ยังกินไฟเยอะอยู่ แต่ลองเทียบกับ 8800GTX ดู นี่มันลดมาตั้งเท่าไหร่แล้ว แต่ประสิทธิภาพก็ยังไล่ๆกัน คือถ้าจะให้ตัวที่แรงเท่านี้ แล้วกินไฟน้อยกว่านี้ รอไปปีหน้าเลยครับ หรืออาจจะอีก 2 ปีเลยตอนลดเทคอีกทีนู่น

เรื่องสีเป็นเรื่องของรสนิยมครับ ควรใช้จักรยานในการตัดสินใจ

สรุป

ผมเชียร์ 8800GT มากกว่าครับ เพราะใช้ประโยชน์ได้มากกว่า ทั้งเล่นเกมและดูหนังครับ

1.เล่นเกมก็เปิดสุดความละเอียดสูงสุดๆได้ทุกเกม เนียนมาก ได้รับเทคของเกมยุคภาพสวยนี้ไปเต็มๆ (ไม่ใช่ประเภท "หุย...ลื่นสุดๆ เปิดสุดเลย ภาพสวยสุดยอด แต่resแค่ 1024*768 AA/AF ไม่ต้อง เฟรมเรต 20" ถ้าได้แค่นี้ ยังไม่เรียกว่าภาพสวยหรอก อิอิ)

2.ดู Hi-def ก็มีฮาดแวร์ Decode ในตัว ซีพียูไม่ต้องโหลดเลย จะภาพระเอียดขนาดไหน บิทเรต Peak สุดๆที่กี่สิบMB ก็ไม่มีสะดุดให้เห็นแน่นอน ไม่ว่าจะ H.264 VC-1 Mpeg2 แจ่มหมด(โดยเฉพาะ H.264 อย่าว่าแต่ Hi-def เอาแค่resมาตราฐาน พื้นๆ 720 x 480 ถ้าของไม่ขลังจริง จบครับจบ )

ส่วน 2600XT มีดีที่ถูก และกินไฟน้อย แต่ใช้งานอะไรไม่ได้เลย คนละเรื่องเลยครับ

คือว่า เทียบกัน***งชั้นเกินไปนะ ถ้าจะชนควรจับ 8800GT ชนกับ 2900Pro Mod XT ครับ ถึงจะสูสี

ก็เข้าใจนะ ว่าอยาก โหลดบิทใช้การ์ดจอกินไฟน้อยๆ แล้วก็เล่นเกมนิดหน่อย กับดูหนังซึ่ง ATI มีภาษีดีกว่า ก็เลยยก 2600XT ขึ้นมาเทียบ แต่ถึงขนาดดูหนัง Hi-def เนี่ย แสดงว่าจอใหญ่ด้วยใช่ไหม จอใหญ่ๆเล่นเกม res ต่ำๆ ภาพเละนะครับ ผมว่า 2600XT ยังไม่ดีพอหรอก

ถ้าจะโหลดบิทแนะนำให้ใช้โคโลดีกว่าครับ เอา HDD 500GB วาง โหลดวันเดียวเต็มลูกครับ จะเอาลูกใหม่ไปเปลี่ยนหรือจะเอากลับมาเลยก็ได้ ตัดปัญหาเรื่องค่าไฟไปเลยครับ เรโชพุ่งกระฉูดด้วย เดือนเดียว ปั่นเรโชได้ประมาณ 10TB ปัญหามีแค่จะบริโภคข้อมูลทันหรือเปล่า มีฮาดดิสอยู่กี่ลูก มันจะไม่มีที่เก็บ อิอิ ไม่เปลืองไฟ ไม่เสียอารม คอมไม่เสื่อมเร็ว เจอเน็ตบ้านปล่อยก็ไม่มีปัญหาดูดขึ้นปรื้ดๆไม่ต้องคอยกังวล ได้ไฟล์มาแน่นอน ไม่ต้องกลัวว่าจะเลิกปล่อยกันไปก่อน ฯลฯ

แบบนี้น่าจะแก้ปัญหาตรงจุดกว่านะครับ เรื่องบิทอย่าเอามาเป็นประเด็นในการเลือกการ์ดจอ เพราะมันมีทางแก้ที่ดีกว่า ถ้าเอามารวมด้วย มันจะไม่ได้ใช้ของดีครับ

ปล.ถ้าชอบสีของ ATI เอาง่ายๆว่าอยากใช้ ATI ควรจะรอ RV670 ครับ น่าจะมี ฮาดแวร์ Decode H.264 ในตัวแล้ว เพราะตัวในปัจจุบันตอนนี้ทุกตัวของทั้งสองค่าย ยังไม่มีตัวไหนทำได้ดีเลย H.264 กินซีพียูมากนะ โอเคถ้าเป็นหนัง Hi-def ที่ Rip มา มันจะฟิกบิทเรทเอาไว้ ช่วงที่บิทเรทมัน Peak ก็ไม่สูงมาก ถ้าซีพียูแรงอาจจะไม่มีปัญหา พอดูได้ แต่ถ้าเป็น HD-DVD หรือ BD แท้ๆ อ๊วกแน่ๆเลยอ้ะ

Last edited by ARES; 26 Oct 2007, 08:04:34.

Comment

เรื่องค่าไฟต่างกันไม่มากเท่าไหร่ครับเพราะเวลา idle มันกินไฟเฉลี่ยแล้วพอๆกันครับ

Comment

ไม่ทราบว่าเล่นเกมส์หนักขนาดไหนถ้าเล่นเกมส์โหดๆหน่อยก็คงต้องยกให้ตระกูล 8800 เพราะ 2600XT คง

ไม่เหมาะเท่าไหร่ แต่ถ้าเล่นแค่เกมส์ทั่วๆไปเน้นดูหนังโหลดบิท 2600XT ก็น่าจะโอเคประหยัดเงินไปเยอะ

ส่วนเรื่องที่ว่า 8800GT กับ 2600XT ตัวไหนดูหนังภาพสวยกว่ากันคงต้องรอดูให้เห็นกับตาว่า 8800GT

ตัวนี้ภาพจะสวยขนาดไหน เพราะหลายๆรุ่นที่ผ่านมาไม่ค่อยมีจุดเด่นเรื่องความสวยงามของภาพซะเท่าไหร่

มีดีตรงความแรงซะมากกว่า ยังไงก็เลือกให้คุ้มค่ากับงานละกันครับ

Comment

ต้องรอการทดสอบจริง ๆ ตัวเป็น ๆ บน pci 1.0 ก่อน
              แล้วค่อยว่ากันอีกที

แต่ว่า เอา2600xt มาชนกับ 8800gt มันก็ดูคนละรุ่นกันอยู่

Comment

เน้นโหลดบิท ดูหนัง ไม่ต้องซื้อการ์ดตัวเป็นหมื่นหรอกครับ

Comment

จุดประสงค์ จขกท. เค้าไม่ได้ต้องการเทียบความแรงของ 8800 กับ 2600 แต่เค้าถามว่าถ้าเค้าชอบโหลดบิตเป็นหลักเนี่ยใช้การ์ดจอตัวไหนถึงจะเหมาะและคุ้มค่ากับการใช้งานของเค้า

ความพอดีของคนเรามันมีไม่เท่ากันจิงๆ ^^
                  Last edited by nawachookit; 26 Oct 2007, 14:32:19.

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

ก็ทุกคำตอบมันก็มีทั้งโดนใจผมแหละครับ

ใจนึงผมก็อยากใช้ โคโลครับ (อยากมากด้วย)แต่ไม่สะดวกไปบางรักจริงๆ - -"

เรื่องเล่นเกมนี่ ผมซื้อไว้เผื่ออนาคตอ่ะครับ เผื่อเล่นเกม รายละเอียดสูงๆ

ซึ่งตัวผมอยากได้ ดูหนังกับ โหลดบิท แตตัวพี่ชายผมเค้า อยากเล่นเกมรายละเอียดสูงครับ

เหตุที่ไม่เอา 2600xt มาชนกับ 8600GTS ก็พอรู้ว่าอันไหนคุ้มกว่า และเหตุที่ไม่เอา 2900xt มาชนกับ 8800GT ก็คิดว่าเรื่องค่าไฟครับ 2900xt เค้าบอกว่า มันกินไฟกว่า

ตอนนี้ก็คงคิดว่าคงจะเอา 8800GT ครับ เหลือแค่ดูว่าราคาเท่าไหร่

Comment

ถ้าไม่สะดวกไปบางรัก เจ้าของโคหลายเจ้าที่ผมเคยคุย เค้าสามารถส่งฮาดดิสให้ได้ทางไปร์ษณีย์เลยครับ เพราะผมก็ไม่ชอบออกจากบ้านไปไหนเหมือนกันครับ เลยคุยเรื่องนี้ไว้หมดทุกเจ้าที่ติดต่อเลย ผมบอกเค้าไปว่าผมเป็นNEET อยากนอนอยู่บ้านเฉยๆ ซึ่งทุกเจ้าก็ยินดีบริการส่งให้ถึงหน้าบ้านครับ

หรือถ้าข้อมูลไม่มาก เค้าก็ไรท์ใส่ DVD ส่งมาให้ได้ที่บ้านเลยครับ นอนเฉยๆเดี๋ยวมาเอง จริงๆแล้วสะดวกมากครับ

คือว่า..ผมเล่นบิทปล่อยไฟล์บางที torrent เดียว 30GB เห็นบางคนมาโหลดขึ้นทีละ 20Kbps เองครับ ทั้งสงสารทั้งเห็นใจเลย จะทิ้งก็ไม่ได้ สงสารอีก เนตช้ายังกล้าโหลดคงอยากได้ไฟล์นี้จริงๆ ก็จัดซีดให้ข้ามเดือนเลย แล้วก็มีบางคนบอกอยากโหลดแต่เรโชไม่พอ... เจอบ่อยๆเหมือนกัน บางคนโหลดได้ 90%แล้วซีดหาย...ฯลฯ

อยากจะบอกว่า ปัญหาทุกอย่างถ้าใช้โค จบหมดครับ

มันจะได้อะไรหลายอย่าง ไม่ใช่แค่ค่าไฟนะ

ถ้าไม่สะดวกหรือติดปัญหาตรงไหนลองติดต่อเจ้าของโคดูก่อนครับ

บอกเค้าไปสั้นๆว่าอยากใช้โค แต่มีปัญหาดังนี้...(ก็ว่าไป) เดี๋ยวเค้าช่วยเองครับ เค้าก็อยากได้ตัง ต้องบริการเต็มที่อยู่แล้ว(มีบางเจ้าคุยไม่ดีเหมือนกัน ไม่ต้องไปคุยกะมันครับ) จะต่อก็ต่อไปเลย ผมก็ต่อโหดไปเลยเหมือนกัน จากเดือนละ 1300 ต่อมาจน 800 ฮาฮา...จริงๆจะต่ออีก แต่สงสารละ แค่นี้ก็เอานะ เรื่องแบบนี้ต้องคุยครับ ไม่สะดวกตรงไหนคุยกับเจ้าของโคได้เลย ถ้าอยากใช้จริงๆนะ
                      Last edited by ARES; 26 Oct 2007, 21:27:19.

Comment

8800GT ตัดS เทคโนโลยีการผลิต 65nm นิก็น่าจะร้อนน้อยกว่า +กินไฟน้อยกว่านะ เพราะงั้นอะไรที่มันร้อนน้อยๆ กินไฟน้อยกว่า ยิ่งดีกว่าเวลาเปิดใช้งานทิ้งไว้

Comment

Originally posted by ballmakoto View Post
                          8800GT ตัดS เทคโนโลยีการผลิต 65nm นิก็น่าจะร้อนน้อยกว่า +กินไฟน้อยกว่านะ เพราะงั้นอะไรที่มันร้อนน้อยๆ กินไฟน้อยกว่า ยิ่งดีกว่าเวลาเปิดใช้งานทิ้งไว้
                          2600XT ก็ 65nm ครับ

ถ้าท่านกำลังเอา 8800GT เปรียบเทียบกับ 8800GTS GTX ก็ใช่ครับ ตามที่ท่านพูดมาถือว่าถูก

แต่ถ้าเทียบกับ 2600XT ตามหัวข้อของเจ้าของกระทู้ ท่านคงจะผิดนะครับ ไม่ใช่แระ คือมันเห็นๆเลยอ่ะ ต้องต่อไฟเพิ่มกับไม่ต้องต่อเพิ่มเนี่ย ^^"

Comment

โอวว 2600XT ก็ 65 เหรอเนี่ยย งี้8800GT ก็แพ้เรื่องไฟละสิ แต่ได้ความแรงกว่ามาก

Comment

Originally posted by ARES View Post
                              ถ้าจะดู Hi-def 8800GT กินหมดทุกตัวครับ ดูรูปได้เลย ฟ้ากับเหว

เล่นเกม 8800GT ก็กิน 2600XT ขาดเลยเหมือนกัน ต่างกันแบบว่ากระชากอารมณ์มากๆเลยครับ

เรื่องค่าไฟชั่งใจเอาเอง จ่ายได้ก็จ่ายเถอะ โอเคตอนนี้มันก็ยังกินไฟเยอะอยู่ แต่ลองเทียบกับ 8800GTX ดู นี่มันลดมาตั้งเท่าไหร่แล้ว แต่ประสิทธิภาพก็ยังไล่ๆกัน คือถ้าจะให้ตัวที่แรงเท่านี้ แล้วกินไฟน้อยกว่านี้ รอไปปีหน้าเลยครับ หรืออาจจะอีก 2 ปีเลยตอนลดเทคอีกทีนู่น

เรื่องสีเป็นเรื่องของรสนิยมครับ ควรใช้จักรยานในการตัดสินใจ

สรุป

ผมเชียร์ 8800GT มากกว่าครับ เพราะใช้ประโยชน์ได้มากกว่า ทั้งเล่นเกมและดูหนังครับ

1.เล่นเกมก็เปิดสุดความละเอียดสูงสุดๆได้ทุกเกม เนียนมาก ได้รับเทคของเกมยุคภาพสวยนี้ไปเต็มๆ (ไม่ใช่ประเภท "หุย...ลื่นสุดๆ เปิดสุดเลย ภาพสวยสุดยอด แต่resแค่ 1024*768 AA/AF ไม่ต้อง เฟรมเรต 20" ถ้าได้แค่นี้ ยังไม่เรียกว่าภาพสวยหรอก อิอิ)

2.ดู Hi-def ก็มีฮาดแวร์ Decode ในตัว ซีพียูไม่ต้องโหลดเลย จะภาพระเอียดขนาดไหน บิทเรต Peak สุดๆที่กี่สิบMB ก็ไม่มีสะดุดให้เห็นแน่นอน ไม่ว่าจะ H.264 VC-1 Mpeg2 แจ่มหมด(โดยเฉพาะ H.264 อย่าว่าแต่ Hi-def เอาแค่resมาตราฐาน พื้นๆ 720 x 480 ถ้าของไม่ขลังจริง จบครับจบ )

ส่วน 2600XT มีดีที่ถูก และกินไฟน้อย แต่ใช้งานอะไรไม่ได้เลย คนละเรื่องเลยครับ

คือว่า เทียบกัน***งชั้นเกินไปนะ ถ้าจะชนควรจับ 8800GT ชนกับ 2900Pro Mod XT ครับ ถึงจะสูสี

ก็เข้าใจนะ ว่าอยาก โหลดบิทใช้การ์ดจอกินไฟน้อยๆ แล้วก็เล่นเกมนิดหน่อย กับดูหนังซึ่ง ATI มีภาษีดีกว่า ก็เลยยก 2600XT ขึ้นมาเทียบ แต่ถึงขนาดดูหนัง Hi-def เนี่ย แสดงว่าจอใหญ่ด้วยใช่ไหม จอใหญ่ๆเล่นเกม res ต่ำๆ ภาพเละนะครับ ผมว่า 2600XT ยังไม่ดีพอหรอก

ถ้าจะโหลดบิทแนะนำให้ใช้โคโลดีกว่าครับ เอา HDD 500GB วาง โหลดวันเดียวเต็มลูกครับ จะเอาลูกใหม่ไปเปลี่ยนหรือจะเอากลับมาเลยก็ได้ ตัดปัญหาเรื่องค่าไฟไปเลยครับ เรโชพุ่งกระฉูดด้วย เดือนเดียว ปั่นเรโชได้ประมาณ 10TB ปัญหามีแค่จะบริโภคข้อมูลทันหรือเปล่า มีฮาดดิสอยู่กี่ลูก มันจะไม่มีที่เก็บ อิอิ ไม่เปลืองไฟ ไม่เสียอารม คอมไม่เสื่อมเร็ว เจอเน็ตบ้านปล่อยก็ไม่มีปัญหาดูดขึ้นปรื้ดๆไม่ต้องคอยกังวล ได้ไฟล์มาแน่นอน ไม่ต้องกลัวว่าจะเลิกปล่อยกันไปก่อน ฯลฯ

แบบนี้น่าจะแก้ปัญหาตรงจุดกว่านะครับ เรื่องบิทอย่าเอามาเป็นประเด็นในการเลือกการ์ดจอ เพราะมันมีทางแก้ที่ดีกว่า ถ้าเอามารวมด้วย มันจะไม่ได้ใช้ของดีครับ

ปล.ถ้าชอบสีของ ATI เอาง่ายๆว่าอยากใช้ ATI ควรจะรอ RV670 ครับ น่าจะมี ฮาดแวร์ Decode H.264 ในตัวแล้ว เพราะตัวในปัจจุบันตอนนี้ทุกตัวของทั้งสองค่าย ยังไม่มีตัวไหนทำได้ดีเลย H.264 กินซีพียูมากนะ โอเคถ้าเป็นหนัง Hi-def ที่ Rip มา มันจะฟิกบิทเรทเอาไว้ ช่วงที่บิทเรทมัน Peak ก็ไม่สูงมาก ถ้าซีพียูแรงอาจจะไม่มีปัญหา พอดูได้ แต่ถ้าเป็น HD-DVD หรือ BD แท้ๆ อ๊วกแน่ๆเลยอ้ะ

หนับหนุนอีกเสียง cpuแทบเป็บง่อยถ้าใช้ 8800gt เอิ้กๆ
                              อีกอย่างท่านทีบอก nvidiaดูหนังไม่สวย ท่านได้ใช้ NVIDIA PureVideo Decoder หรือเปล่า 6200tc ของผมดูหนังอย่างแตบขอบอกๆ แตบมากๆนิ

Comment

Working...
                              X