overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4
    OverclockZone Member

Default งบ 80,000 +- ไม่เกิน 5,000 คัฟ ช่วยผมหน่อย ไว้ใช้เสนองาน

มีงบแล้ว 80,000 กำลังหาซื้อ โน๊ตบุค ที่ไม่ค่อยใหญ่ ไม่หนักอะคัฟ ใช้ Win 7
    เอาไว้ใช้งาน
    สร้าง Animation 3D คัฟ หนักๆ ก้อ 3dsMAX, Auto CAD, SketchUP Pro7

โปรแกรมอื่น ก้อ ActinoScript 3, Adobe Flex Builder 3, Adobe CS5

คือต้องการความเร็วมากๆ ไม่ร้อน คือทุกอย่างทำไรก้อต้องเสร็จเร็วแบบ ปุ๊ปปั๊ปเลย ไม่ต้องรอ

สร้างชิ้นงาน ผมไม่ชอบ รอ อะคัฟ

อย่างอื่นก้อเล่นเกมอะคัฟ กราฟิกสูงมากๆ เช่น Dragon Nest[CH], HON

กรุณาช่วยผมหน่อยนะคัฟ จะขอบคุณมากเลย

.........

จะว่าไงดี....

"ไม่ใหญ่ ไม่หนัก"--->"สร้าง Animation 3D คัฟ หนักๆ ก้อ 3dsMAX, Auto CAD, SketchUP Pro7"--->"ต้องการความเร็วมากๆ ไม่ร้อน คือทุกอย่างทำไรก้อต้องเสร็จเร็วแบบ ปุ๊ปปั๊ปเลย ไม่ต้องรอ"--->"เล่นเกมอะคัฟ กราฟิกสูงมากๆ เช่น Dragon Nest[CH], HON"

ขออธิบายก่อนนะครับ ในฐานะที่ผมเป็นคนนึงที่ทำงานแนวๆนี้อยู่นะ
    1. โน้ตบุคที่ "ไม่ใหญ่ ไม่หนัก" นั้นแทบไม่สามารถตอบสนองความต้องการของคุณได้ถึง 10% เลยครับ เพราะอะไร??...จำไว้ครับว่าพลังมาพร้อมกับความหนัก....ยิ่งเบาแรงยิ่งน้อย เพราะฉะนั้นยิ่งโน้ตบุคเสปกยิ่งเทพมากเท่าไหร่มันก็มาพร้อมความหนักมากขึ้นนะครับ...อันนี้เคลียร์ประเด็นนี้นะ
    2. ที่คุณบอกว่า "ต้องการความเร็วมากๆ ไม่ร้อน คือทุกอย่างทำไรก้อต้องเสร็จเร็วแบบ ปุ๊ปปั๊ปเลย ไม่ต้องรอ สร้างชิ้นงาน ผมไม่ชอบ รอ" อยากจะอธิบายตรงนี้นิดนึงว่า...ถึงจะเป็นเครื่อง pc workstation เทพๆ ในการเรนเดอร์งานของเค้าแต่ละที "ยังไงก็ต้องรอเป็นชั่วโมงๆครับ"...มันขึ้นอยู่กับว่าคุณเอาไปเรนเดอร์งานมันหนักแค่ไหน?? เรนเดอร์งานกี่ล้านโพลิก้อน?? ถ้าใช้งานมันไม่หนักมาก อย่างผู้เริ่มต้นทำงานด้านนี้เนี่ย ก็โอเค...ใช้โน้ตบุคทั่วๆไปที่มีการ์ดจอแยกทำงานได้ แต่ก็อย่างที่ผมเน้นย้ำไปข้างต้นแหละครับ.....ไม่มีโน้ตบุคตัวไหนหรอกครับที่กดเรนเดอร์ปุ้บมาปั้บทันใจหมู่เฮา แม้ว่าเสปกมันจะเป็น i7940+ram16gb+quadroFX5000 ก็ตาม....
    3. อันนี้เห็นบอกว่าอยากเล่นเกมด้วย..เท่าที่รู้ HON มันก็ไม่ค่อยกินอะไรเท่าไหร่อยู่แล้วผมว่าเสปกโน้ตบุคราคาระดับ 25000-40000 เอาอยู่นะ(Draon Nest นี่ผมไม่รู้จัก) ดังนั้นผมว่าถ้ามีความจำเป็นอยากได้โน้ตบุคจริงๆ ยังไงก็ลองมองตัวนี้ดู http://www.*****************/notebook...%5BDos%5D.html cpu+การ์ดจอดี (จริงๆแล้วอยากแนะนำ nb พวก workstation นะแต่...ผมไม่รู้ว่ามันจะเล่นเกมได้ถึงระดับไหนก็เลยเอาตัวที่คลอบคลุมการใช้งานของคุณมา)

จริงๆแล้วถ้าไม่ซีเรียสว่าจะต้องแบกไปไหนมาไหนด้วยเนี่ย..ผมขอแนะนำให้ประกอบ pc ไปเลยดีกว่าครับ....ในงบของคุณขนาดนี้ผมจัดเป็น workstation เอาไว้ทำงานโหดๆ + การ์ดจอเอาไว้เล่นเกมสำรองได้อีกสบายๆเลย(แถมเงินน่าจะยังเหลือไว้เก็บอีกตะหาก)

...ยังไงก็ลองพิจารณาดูแล้วกันครับ

ลองหา Notebook ที่เป็น Mobile Workstation ที่เหมาะกับงานกราฟิกโดยตรงดูครับ ของ Dell กะ HP Warranty 3 ปี Onsite ราคาก็เริ่มตั้งแต่ 50000 จนถึง 100000 แล้วแต่รุ่น และสเปก

เช่น
    HP Mobile workstation
    Last edited by Cristiano9; 13 Dec 2010 at 14:42:23.

30,000 ยี่ห้อ lenovo ก้อได้ความรู้เพิ่มเติมนะคัฟ คือทำงาน 4 เดือนได้70000 จิงๆ2เดือนก้อได้ เกินคาดไว้จิงๆอะคัฟ
    i7940+ram16gb+quadroFX5000 ยังช้า ram ผมคิดไว้ แค่ 4GB เองอะคัฟ เหอะๆ

ขอบคุณมากนะคัฟ และก้อขอบคุณสำหรับเว็บไซต์ที่ให้มานะคัฟ จะได้เลือกดูไปด้วยคัฟ

Bookmarks

Bookmarks