Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมย้ายข้อมูล HD ไป HD หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมย้ายข้อมูล HD ไป HD หน่อยครับ

คือผมจะย้ายข้อมูล จาก harddisk ลูกเก่าไปลูกใหม่ 500 to 500 เท่ากัน series เดียวกัน sata ทั้งคู่
    ความจุเท่ากัน
    ใช้ windows 7 x64
    แล้วผมใช้ rescue disk ของ paragon partition magic แล้ว ผมรอประมาณ 1 ชม ได้ประมาณ 1 partition (50 GB)
    ลอง Ghost2003 วิ่งที่ 16MB/s

harddisk ผมเป็น sata set ใน bios ให้เป็น achi

แต่พอลองเปลี่ยน IDE ghost 2003 ดันเข้าไม่ได้
    paragon ก็วิ่งเร็วขึ้นนิดหน่อย แต่ก็ยังว่าช้ากว่าที่ควรจะเป็น

แต่ผมเคยใช้ paragon บน windows xp x86 มันก็เร็วใช้เวลา ghost ประมาณไม่ถึง 10 นาที
    ้ข้อมูลประมาณ 100 GB

ผมควรจะได้วิธีไหนดีครับ
    ลอง teracopy ทีละ partition ยังวิ่ง 80 MB/s เลย
    แต่ ghost ช้ามาก

งั้นก็ใช้Teracopyครับ 80MB/Sมันก็เร็วแล้วนะ

Comment

Originally posted by Nero Angel View Post
      งั้นก็ใช้Teracopyครับ 80MB/Sมันก็เร็วแล้วนะ
      ผมสงสัย อีกอย่างผมอยากย้าย Drive C ไปด้วยไม่อยากลงใหม่ นะครับ

Comment

ไม่รู้สิ ผมว่าใช้ Teracopy ตัวเลขความเร็วมันเหมือนหลอกๆอะ (แย้งกับความรู้สึกผมไงก็ไม่รู้...ตัวเลขขึ้นเยอะเชียว แต่ระยะเวลาก๊อบไฟล์เหมือนเดิม)

ป.ล. ความเห็นส่วนตัวนะคร้าบ

Comment

ต้องลงวินใหม่อยู่ดีครับ

Comment

ปกติถ้าย้ายทั้ง OS ผมใช้ Ghost ย้ายหน่ะครับ เลือกที่ Local >>> Disk >>> To Disk หน่ะ

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
              ปกติถ้าย้ายทั้ง OS ผมใช้ Ghost ย้ายหน่ะครับ เลือกที่ Local >>> Disk >>> To Disk หน่ะ
              ครับผมเลือกแบบท่านะนครับ

เคยลองกับ winxp pro มันเร็วไม่ติดปัญหา บอร์ดอตอมด้วย

แต่ ผมมาลอง กับ windows 7 x64 มันลงไม่ได้ ผมเลยหามารันให้มันบู๊ตผ่าน dos
              harddisk ผมเซ็ตเป็น ACHI แล้ว speed มันไม่เกิน 20 MB/s นะครับ
              แต่พอเปลี่ยนเป็น ide ใน bios แล้วมันเข้า Ghost ไม่ได้ซะงั้นอ่ะ
              ลองใช้ paragon rescue disk รอ 1 ชม. ได้แค่ partition เดียว เคยลองใช้ กับเครื่องอื่นที่เป็น xp มันใช้เวลาไม่เกิน 10 นาที ทั้งลูกน่าจะเสร็จ แต่นี่ รอเป็น ชม. ไม่รู้ทำไรผิดเปล่า มันช้าผิดปกติ
              ghost บน windows ก็ไม่ได้ os ไม่ รองรับ x64 อีก

Comment

ลองหา Ghost Version อื่นใช้งานดูรึยังครับ ?

Comment

Teracopy เร็วนะจะบอกให้อีกคน

Comment

ใครเซ็ต harddisk เป็น AHCI แล้วลง windows x64 บ้าง สอน Ghost หน่อยครับ

Comment

norton ghost ของท่านเวอชั่นเก่าไปรึป่าวลองหาเวอชั่นล่าสุดมาลองทำดูครับ

Comment

มารอดู ghost 11.5 ก็ยังใช้ไม่ได้ครับ หรือผมทำผิดวิธีหว่า

Comment

norton ghost 15 ใช้ได้ไหมครับ เพิ่งโหลดเสร็จ ว่าจะไปลองตอนเย็น ไม่รู้ได้เปล่า

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                            norton ghost 15 ใช้ได้ไหมครับ เพิ่งโหลดเสร็จ ว่าจะไปลองตอนเย็น ไม่รู้ได้เปล่า
                            สรุปผล นะครับ ผมลง norton ghost 15 แล้ว ghost ได้ในระดับที่ผมพอใจ
                            แต่ไม่สำเร็จ ลอง boot อีกลูกนึงมันบอก ntdlr missing ซะงั้น สรุปแล้วคงต้องลง windows ใหม่

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                              สรุปผล นะครับ ผมลง norton ghost 15 แล้ว ghost ได้ในระดับที่ผมพอใจ
                              แต่ไม่สำเร็จ ลอง boot อีกลูกนึงมันบอก ntdlr missing ซะงั้น สรุปแล้วคงต้องลง windows ใหม่
                              ลองตัวอื่นต่อครับ แนะนำตัว Ghost 11 For Dos หน่ะนะ อิอิ

Comment

Working...
                              X