Announcement

Collapse
No announcement yet.

การแชร์ Internet

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การแชร์ Internet

ผมใช้ Internet True ADSL แชร์อินเตอร์เน็ต 2เครื่องโดยใช้ HUB แล้วมีปัญหาดังนี้คับ
    1.สามารถแชร์ได้ปกติครับ แต่พอผมจะดึงข้อมูลจากเครื่องแม่ที่connectเน็ตมันไม่สามารถดึงที่ไดว์ c ได้อะคับ
    2.ถ้าผมจะให้เครื่องทั้ง 2 เครื่อง สามารถconnectเน็ตได้สามารถทำได้ไม๊คับ เผื่อเวลาที่จะเล่นเครื่องลูกเครื่องเดียว เพราะไม่งั้นต้องเปิด 2 เครื่องเลยอะคับ

ขอรับคำชี้แนะด้วยครับ

1. ที่DIRVE C กด แชร์ยังครับ
    2. ไม่สามารถทำได้ครับ แต่ถ้า เปลี่ยนจากHUB เป็น swit หรือ router ได้ครับ เปิดเครื่องไหนเล่นได้หมดครับ

Comment

Originally posted by momaymint View Post
      1. ที่DIRVE C กด แชร์ยังครับ
      2. ไม่สามารถทำได้ครับ แต่ถ้า เปลี่ยนจากHUB เป็น swit หรือ router ได้ครับ เปิดเครื่องไหนเล่นได้หมดครับ
      1.แชร์แล้วครับ พอคลิกเข้าไปไดว์ C มันจะขึ้นประมาณว่า Adminของเครื่องไม่รับอนุญาติ
      2.hub ของผมตามนี้เลยครับ http://www.9final.com/computer/dlink...ed-p-3958.html สามารถทำได้ไหมคับ ถ้าทำได้ทำยังไงคับ

Comment

hub มันทำไม่ได้ครับ

บอกวิธีการแชร์มาให้ฟังห่อยครับ หรือ capture รูปมาก็ได้

Comment

Originally posted by momaymint View Post
          hub มันทำไม่ได้ครับ

บอกวิธีการแชร์มาให้ฟังห่อยครับ หรือ capture รูปมาก็ได้
          ก็คลิกขวาที่ ไดว์ C แล้วเลือก share and security แล้วติ๊กที่ share this folder กับ allow network user to chang my file คับ

Comment

*-*

Originally posted by sexpittle View Post
            ก็คลิกขวาที่ ไดว์ C แล้วเลือก share and security แล้วติ๊กที่ share this folder กับ allow network user to chang my file คับ

คลิกเครื่อง ลูก แล้วมันขึ้นว่า admin หรอครับ ลองเปลี่ยน drive อื่นดูครับ

Comment

คลิกเครื่อง ลูก แล้วมันขึ้นว่า admin หรอครับ ลองเปลี่ยน drive อื่นดูครับ
              ขอบคุณครับ ขอถามเรื่องอินเตอร์เน็ตอีกเรื่องครับ ในกรณีที่เครื่องแม่ที่เอาไว้คอนเน็คอินเตอร์เน็ตปิดอยู่ ผมจะใช้เครื่องลูกคอนเน็คอินเตอร์เน็ตโดยสร้างตัวคอนเน็คใส่ ไอดีและพาสเวิด เหมือนเครื่องแม่เพื่อต่อเน็ตโดยตรงเลยได้ไหมครับ

Comment

^^^^ไม่ได้ครับ

Comment

Originally posted by Takumigrit View Post
                  ^^^^ไม่ได้ครับ
                  เพราะว่าไรอ่าคับ

Comment

ต้องเปลี่ยนโมเด็มที่มากะ ทรู อ่ะครับ เปลี่ยนไปใช้เราเตอร์แทน(อันนี้ต้องซื้อเพิ่ม) เพราะผมก็ใช้เน็ตทรูเหมือนกันครับ แชร์เน็ตใช้กันอยู่2เครื่อง เครื่องผมต้องเป็นคน...คอนเน็คเองตลอด ส่วนเรื่องแชร์ ไฟล์ ไม่แน่ใจนะครับเพราะยังไม่เคยลอง

Comment

Originally posted by tongchuwit View Post
                      ต้องเปลี่ยนโมเด็มที่มากะ ทรู อ่ะครับ เปลี่ยนไปใช้เราเตอร์แทน(อันนี้ต้องซื้อเพิ่ม) เพราะผมก็ใช้เน็ตทรูเหมือนกันครับ แชร์เน็ตใช้กันอยู่2เครื่อง เครื่องผมต้องเป็นคน...คอนเน็คเองตลอด ส่วนเรื่องแชร์ ไฟล์ ไม่แน่ใจนะครับเพราะยังไม่เคยลอง
                      ขอบคุณมากครับบบ

Comment

วินโด้ ตัวที่ผมใช้อยู่ ก็ไม่ให้แชร์ไดร์ C โดยเฉพาะ พวก Programfile window คือแชร์ได้ แต่ไม่ให้เข้าไป แต่ผมว่าดีแล้วป้องกันไวรัส ถ้าต้องการโอนถ่ายข้อมูลจริง ๆ ควรเป็น ไดร์อื่นดีกว่าครับ

ถ้าจะเล่นอย่างที่ท่านบอก ก็ซื้อ เราเตอร์ เลยครับ

Comment

Working...
                        X