overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member moonset's Avatar

Default ลำโพงควรตั้ง***งจากจอหรอครับ เห็นเพื่อนบอกว่าตั้งใกล้จอจะทำให้จอเสีย

ลำโพงควรตั้งห ่างจากจอหรอครับ เห็นเพื่อนบอกว่าตั้งใกล้จอจะทำให้จอเสีย

และห ่าง กันประมาณไหนครับ ถึงจะปลอดภัย
    Last edited by moonset; 13 Dec 2010 at 17:44:31.

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

ถ้าตั้งใกล้จอแล้วจอเสีย แล้วจอที่เค้าออกแบบมาให้มีลำโพงติดอยู่เลยนี่ อายุการใช้งานของจอไม่ลดฮวบฮาบเลยรึ? ก่อนเชื่อใคร ลองคิดให้ดีๆก่อนครับ เชื่อคนง่ายไม่ดีนะ อุอุ

OverclockZone Member

ผมวางติดกันเลย วางมาหลายปี วางมาหลายเครื่อง จำไม่ได้ว่าเคยมีเสียหรือเปล่า แต่เคยมีโทรทัศบ้านอะ ใกล้ๆลำโพงบางทีมีเขียวๆ

แต่คอมพ์ไม่เคย

จำได้แล้ว เคยมีตอนที่เป็นจอตูดใหญ่อะครับ มีมุมๆเขียวอยู่ มอนิเตอร์สมัยก่อน บางรุ่นมันถึงมีปุ่มกดล้างสนามแม่เหล็กไง ให้เขียวๆมันหาย เพราะบางทีโดนสนามแม่เหล็กจากลำโพง
    Last edited by noppinij; 13 Dec 2010 at 17:46:30.

OverclockZone Member golf47's Avatar

อาจจะหมายถึงจอcrtก็ได้เวลาเอาแม่เหล็กไปใกล้จอจะจะทำให้จอเสียใว

OverclockZone Member Manozt's Avatar

ถ้าเป็นจอ รุ่นเก่า(CRT) มีผลครับ สัณญานมันรบกวนหลอดภาพครับ

OverclockZone Member moonset's Avatar

จอ led ไม่เสียแน่ใช่มะครับ ฟันธงที *0*

OverclockZone Member Jiban000's Avatar
    บ้าน : บางปะกอก ราษฎร์บูรณะ ทำงาน : ลาดพร้าว Town in town

พยายามวางให้พังอยู่....จะได้ซื้อใหม่...

อยู่มา 5-6 ปีแล้วไม่พังสักที...

==================

คือจะมีผลเยอะๆกับ CRT น่ะครับ แล้วก็เป็นกับพวกลำโพงห่วยๆ อะครับ

ที่ถึงจะเป็นแบบเวลาวางใกล้ๆแล้วจอเปลี่ยนสีได้

ลำโพงดีๆหน่อยก็ไม่เป็น

OverclockZone Member ARSURA's Avatar

CRT มีผลกับพัดลมด้วยนะ คอมครูที่ รร เอาพัดลมตั้งไกล้ๆหรือเป่าจอ จอจะสั่นๆลายๆ - -" ไม่รู้ทำไม

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

Quote Originally Posted by ARSURA View Post
    CRT มีผลกับพัดลมด้วยนะ คอมครูที่ รร เอาพัดลมตั้งไกล้ๆหรือเป่าจอ จอจะสั่นๆลายๆ - -" ไม่รู้ทำไม
    มองผ่านพัดลมหรือเปล่า =_=

OverclockZone Member Knotto's Avatar

มีผลกับ CRT ครับแต่กับ LCD/LED ปัจจุบันไม่มีน่าจะมีปัญหาครับ

OverclockZone Member sonkub's Avatar

เด๋วนี้ยุคของเทคโนโลยีมันเปลี่ยนไปหมดทุกอย่างแล้ว
    แต่คนไทยก็ยังเชื่อในเรื่องเก่าๆแล้วก็ปล่อยข่าวลือเสียๆออกมาให้คนอื่นเข้าใจผิดๆ
    เช่น Batt จะต้องใช้งานให้หมดก่อนถึงจะเอาไปชาร์จได้ แต่ถ้าเอาไปทำกับ Li-on ก็เสื่อมทันที แล้วเด๋วนี้ก็ Li-on กันหมดละ

OverclockZone Member

---- จากประสบการณ์...จริงแท้แน่นอน แต่กับ CRT นะ สนามแม่เหล็กจะไปกวนหลอดภาพทำให้สีเพี้ยน สักพักใหญ่ๆ ก็เน่า
    กับพัดลม... ก็จริงเช่นกัน พัดลมมันก็สร้างสนามแม่เหล็กไฟ้ฟ้าขึ้นมา (ในลำโพงที่มีคุณภาพหน่อย เขาจะซีลกันสนามแม่เหล็กมาด้วย) หรือ จอ CRT / TV บางรุ่นเขาก็ซีลมาเช่นกัน
    กับ LCD/LED ไม่รู้
    ปล. ไม่เห็นว่าจะยากตรงไหน ไม่เชื่อก็ลองดูสิ พิสูจน์ได้ด้วยตัวเอง ได้ข้อสรุปทันที ไม่ต้องรอ
    Last edited by nanamat; 13 Dec 2010 at 19:35:09.

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

ของผมซับ 8 นิ้ววางข้างๆ เลยยังไม่เป็นไรเลยครับสำหรับ LCD

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

เอางี้ ลองคิดเล่นๆ ดู ว่าในพวก NB หรือ LCD/LEDTV หรือแม้กระทั้งจอคอมเนี่ยแหละ มันก็มีลำโพงในตัวใช่ไหมครับ ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง จอแบบที่มีลำโพงติดอยู่ มันก็คงพังหมดแล้วอะครับ เพราะมันอยู่ติดกับลำโพงมาตั้งแต่ในโรงงานแล้ว แต่มันจะมีอีกกรณีนึงที่สามารถทำให้พังได้ในระยะยาว คือแรงสั่นที่ออกมาจากลำโพง แบบเบสหนักๆ ตึ๊บๆ อะครับ จอเราก็จะรับแรงสั่นสะเทือนไปด้วย ก็จะทำให้อุปกรณ์ข้างในจอเราหลวม **แต่จะในระยะยาวนะครับ ประมาณ 3-5 ปีโน่นอะครับ** แต่จอที่เขาติดลำโพงมาแล้ว เขาจะคำนวณมาแล้ว ว่าแรงสั่นของลำโพงไม่ทำให้จอเสียหายแน่ครับ

จริงๆ TV แบบ CRT มันก็มีลำโพงอะครับ แต่ลำโพงพวกนี้มันจะมีชีลระหว่างแม่เหล็กกับลำโพงไว้แล้ว จึงไม่มีปัญหาอะไร

OverclockZone Member golf47's Avatar

Quote Originally Posted by mookDANG2008 View Post
    เอางี้ ลองคิดเล่นๆ ดู ว่าในพวก NB หรือ LCD/LEDTV หรือแม้กระทั้งจอคอมเนี่ยแหละ มันก็มีลำโพงในตัวใช่ไหมครับ ถ้าเป็นอย่างงั้นจริง จอแบบที่มีลำโพงติดอยู่ มันก็คงพังหมดแล้วอะครับ เพราะมันอยู่ติดกับลำโพงมาตั้งแต่ในโรงงานแล้ว แต่มันจะมีอีกกรณีนึงที่สามารถทำให้พังได้ในระยะยาว คือแรงสั่นที่ออกมาจากลำโพง แบบเบสหนักๆ ตึ๊บๆ อะครับ จอเราก็จะรับแรงสั่นสะเทือนไปด้วย ก็จะทำให้อุปกรณ์ข้างในจอเราหลวม **แต่จะในระยะยาวนะครับ ประมาณ 3-5 ปีโน่นอะครับ** แต่จอที่เขาติดลำโพงมาแล้ว เขาจะคำนวณมาแล้ว ว่าแรงสั่นของลำโพงไม่ทำให้จอเสียหายแน่ครับ

จริงๆ TV แบบ CRT มันก็มีลำโพงอะครับ แต่ลำโพงพวกนี้มันจะมีชีลระหว่างแม่เหล็กกับลำโพงไว้แล้ว จึงไม่มีปัญหาอะไร
    ตามนั้นมันมีชีลกันแม่เหล็กเอาใว้จอคอมแบบเก่าที่มีลำโพงติดข้างจอก็น่าจะคล้ายๆกัน

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ผมก็วางใกล้ LCD Samsung ไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

OverclockZone Member Benz_36's Avatar
    Chonburi, R.S.107

วางไว้กับจอ LCD มันไม่เป็นไรหรอกครับ แต่จะมีคลื่นสนามแม่เหล็กไปรบกวนกวนการทำงานของอุปกรณ์ภายในรึป่าว อันนี้ไม่รู้เหมือนกัน

แต่ถ้าวางใกล้กับจอ CRT ลำโพงไหนที่ไม่มี magnetic shield ภาพเพื้ยนแน่นอน

Bookmarks

Bookmarks