overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 27
    OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

Default ACE COMBAT ZERO "คน" หรือ "กราฟิก" เถียงกับน้องอยู่ มาช่วยลงความเห็นหน่อยครับ

จากที่ผม เล่น TOM CLANCY H.A.W.X 2 มา ผมไม่ค่อยประทับใจ ในเนื้อเรื่อง และ ความสวย ของตัวละคร ซักเท่าไหร่

ACE COMBAT ZERO ถึงจะเป็นแค่ประเทศ สมมุติ ขึ้นมา แต่การดำเนินเนื้อเรื่อง น่าตื้นเต้น สนุกกว่ามาก

รวมถึง ตัวละครภายในเกม ที่สวยเหมือนจริงเอามากๆครับ

ปัญหามีอยู่ว่า น้องผม มันเถียงว่า เป็นคนจริงๆ

แต่ถ้าเป็นคนจริงๆ ผม ก็มองออกน่ะ ว่าเป็นคน อย่างเกม RED ALERT 3 Uprising ที่มี คนจริงๆ เป็นตัวละคร แสดงเนื้อเรื่อง บางส่วน

แต่กับ ACE COMBAT ZERO ผมมองว่ามัน เหมือน กราฟิก ที่ สมจริง มากกว่าครับ

ตามนี้ครับ

มาช่วยกัน ลงความเห็น ว่า คน หรือ กราฟิก

ผมคิดว่า เป็น กราฟิก ครับ

OverclockZone Member chawin007's Avatar

อาจถ่ายคนจริงเข้าไป แล้ว process ให้ออกแนว การ์ตูนๆ หน่อยอะนะ

OverclockZone Member

ถูกทั้งสองคนครับ ใช้คนจริงแล้วทำภาพให้เหมือน 3D เพื่อที่จะได้การเคลื่อนไหวที่เหมือนมนุษย์จริงๆ แล้วก็ใช้ 3D ในการทำฉากขึ้นมาครับ การทำจะเหมือนกับเกมส์ Need For Speed ครับ

Last edited by Thipsena; 13 Dec 2010 at 18:11:06.

พวกนี้คนอยู่แล้วครับ
    แล้วเขาถ่ายโดยใส่แสงให้ตรงกับฉาก
    ถ่ายโดยใช้ BlueScreen แล้วเอามารวมกัน ปรับแสงอีกที ใสนิ้งเลย

ไอแบบนี้ใน NFS MW กะ Carbon ทำแสงสีเนียนกว่านี้อีกครับ

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ สงสัยจะแพ้น้องแล้ว 55555555555

OverclockZone Member alanna's Avatar

CG ล้วนๆมันคงไม่ออกมาเหมือนจริงขนาดนี้นะครับ น่าจะถ่ายมาจากคนแล้วค่อยเอาไปแต่งให้เข้ากับฉากมากกว่า

OverclockZone Member Wahrheit's Avatar
    มีนบุรี <-> ราชบุรี

ของแบบนี้ผมว่าสังเกตุได้ง่ายๆนะ ลองสังเกตุดูจากผิวหนัง+เส้นผม+ตาครับ(ชัดเจนสุดก็แถวๆหน้า+ตามข้อต่อ) เวลาขยับ พูด รอยย่น รอยพับ มันจะยังมีให้รู้สึกว่านี่เป็นคนแท้
    อาจผ่าน CG เพื่อให้ผิวเนียน ดูเหมือนเป็น CG ทั้งดุ้นก็ว่าไปแต่ผิวมันจะไม่เรียบแปล้เหมือน CG ที่สร้างตามปกติ แล้วใส่ Motion เข้าไป ต่อให้ใช้ Texture ที่สร้างมาดี + Bump เข้าไปให้ดูไม่เรียบก็เหอะ
    ลองไปเทียบกับ Final Fantasy หรือ หนัง Animation อย่าง Biohazard Degeneration ดู อันนี้รู้ๆอยู่ว่าเป็น CG แต่ที่ให้ดู คือเอาไปเทียบกับ ฉากในเกมที่ท่านบนๆว่ามา แล้วจะเข้าใจว่า CG ตามปกติมันมีข้อจำกัดยังไง

OverclockZone Member Freekickgundam's Avatar

เล่นภาค Zero แล้วหาภาค 5 Unsung war มาเล่นด้วยครับเป็นเนื้อเรื่องต่อที่ออกมาก่อน ผมว่าเป็นภาคที่สนุกที่สุดเลย รองลงมาให้ภาค3 แล้วก็zero

OverclockZone Member umbrella's Avatar

อธิบายง่ายๆ คือคนในCG และก็เกลี่ยคนหลอกตาให้เหมือน CG

คล้ายๆ Beowolfกับ Benjamin Buttonนะ

แต่ทางเทคนิคต่างกัน

แต่เท่าที่ดูมันไม่เกลี่ยนเลยนี่หว่า 5555 คนเป็นคนเลย

ถ้า CG ล้วนๆออกมาให้เหมือนแบบนี้ คงไม่เอามาทำเกมส์หรอกฮัฟ มันแพ๊งแพง 55+

OverclockZone Member i3allooN's Avatar

เวลาดูว่าคนหรือคอมกราฟผมดูตอนพูดอ่ะครับ ถึงจะทำออกมาสวยแค่ไหนแต่ผมจับไต๋ได้ตอนมันพูด

วีดีโอท่านผมดูได้อันสุดท้ายอันเดียว และเป็นคนแน่นอน

OverclockZone Member Draconis's Avatar

รู้สึกว่า ถ้าใช้ CG ไปเลย มันจะดูดีกว่านี้แฮะ

พอเอาคนจริงมาอยู่ในเกมแล้วรู้สึกขัดๆยังไงก็ไม่รู้อ่ะ

OverclockZone Member tiewz's Avatar

ace combat zero ฉากที่มีนักบินมานั่งให้สัมภาษณ์นักข่าวที่ตามเรื่องราวของ cipher เป็นนักแสดงคนจริงทุกคนครับท่าน แต่น่าจะถ่ายใน studio แล้วฉากหลังจะเป็น CG ครับ

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

ดูที่คอเวลาพูดก็ไม่ต้องดูต่อแล้ว เส้นเอ็น กล้ามเนื้อ แค่นี้แหละ ไม่ใช่ CG แน่

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

CG ลอกอิริยาบทมนุษย์ออกไม่ได้ทั้งดุ้นอยู่ละครับ

๐NaivEUseR๐'s Avatar

คนจริงครับ

OverclockZone Member umbrella's Avatar

เอาอันนี้ไปทายดูึีัครับ

http://www.gametrailers.com/video/vg...-arkham/708342

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

Quote Originally Posted by umbrella View Post

http://www.gametrailers.com/video/vg...-arkham/708342
    ถามว่าเหมือนคนมั้ย : เหมือน 100% เลยครับ

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by chawin007 View Post
    อาจถ่ายคนจริงเข้าไป แล้ว process ให้ออกแนว การ์ตูนๆ หน่อยอะนะ
    ตามนี้ครับ เกมหลายๆเกมชอบทำเเบบนี้เเล้ว

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

Quote Originally Posted by umbrella View Post

ดูออกว่าเป็น CG นะครับ แต่เหมือนคนจริงแบบสุด ๆ

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ดูออกว่าเป็น CG นะครับ แต่เหมือนคนจริงแบบสุด ๆ
    ทำไมถึงดูออก ก็เพราะเรารู้ไงครับว่ามันเป็นเกมส์ ลองจับมาเดินดุ่มๆในหนังดิ ดูไม่รู้แน่

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks