overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17
    OverclockZone Member topsecret126's Avatar

Default เรื่อง ซีบวม

คือเมนบอร์ด 478 ของผม ซีบวมไป 3 ตัวครับ อยากมาถามครับว่า
    ค่าซ่อมมันประมาณเท่าไหร่ครับ ถ้าซ่อมมันจะคุ้มทุนไหมครับ แล้วต่างจังหวัดอย่างผมนี่ ซ่อมได้ที่ไหนมั้งครับ
    รู้สึกคอมมันอืดๆ กระตุกๆมากเลยครับ ไม่ไหวแล้ว

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

ช่วยดันครับ รอคนรู้มาบอก

OverclockZone Member ohnattpon's Avatar

ง่ายครับ ไปร้าน ซ่อมทิวีครับ หรือเครื่องใช้ไฟฟ้าครับ ให้เค้าเปลี่ยนให้ครับ ถามคุณเก่งพอและมีอุปกรณ์นะครับ จัดเองเลยครับ

OverclockZone Member tumna2552's Avatar
    Lopburi Ayutthaya บ้านแพรก

ผมว่าค่าซ่อมประมาณ 200-500 เกินกว่านี้ไม่ไหวหรอ ผมว่าซื้อใหม่ไปเลย

OverclockZone Member topsecret126's Avatar

อยากรู้ชัวร์ๆครับ แหะๆ คิดจะซื้อมือ2 ในห้อง market เหมือนกัน
    ถ้ามันไม่แพงก็อยากเปลี่ยนครับ สัก 200 นี่ร้านทีวีจะอยู่มั้ยน้อ

OverclockZone Member MiG's Avatar

เคยซ่อมที่เซียร์ C ตัวละ 50

OverclockZone Member peaindie's Avatar
    เจียงใหม่คัป ^_^"

ขนาดมันไม่เท่ากับที่มีขายทั่วไปครับ ต้องไปซื้อตามร้านที่เขาซ่อมหรือขายเมนบอร์ดโดยเฉพาะครับ ราคาประมาณ 15-20 บาท แล้วแต่ขนาดและความจุ ถ้าเปลี่ยนเองไม่เป็นก็ไปให้รานขเเปลี่ยนให้ตกลงราคากันก่อน ถ้าเกินงบ ก็ไปซื้อ c มาแล้วก็ไปให้ร้านซ่อม TV เขาเปลี่ยนให้

OverclockZone Member GutMaNn's Avatar

ถ้าซ่อมเองเป็น จัดเลยครับ หาค่าให้เหมือนกับตัวเก่า
    ซีตัวนึงไม่เกิน 10บาทครับ หาได้ตามร้านอิเล็คทรอนิกส์ทั่วไป
    ถ้าจะให้ร้านรับซ่อม ฟันเกิน 300 อย่าได้เดินเข้าไปเชียว

หรือเอาคำว่า Mainboard Service ค้นหาในกูเกิ้ลดูครับ มี Solid C ด้วย

OverclockZone Member teekungg's Avatar

ผมก็มีความรู้ไม่มากนะครับ แต่เห็น C ที่ขายทั่วไปตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็ก ถ้าค่าความจุ และค่า แรงดันเท่ากันกับตัวที่จะเปลี่ยน ตัวมันจะใหญ่กว่ามากๆๆ C บน mainboard คงทำมาพิเศษมั้งครับ และถ้าคิดจะให้ร้าน ซ่อมทั่วไปซ่อม ผมว่าให้ร้านซ่อมเมนบอร์ดซ่อมดีกว่า เพราะ mainboar มันมีแผ่นปริ้นหลายชั้น ต้องใช้ลมร้อนเป่าออก ร้านทั่วไปไม่น่าจะมีนะครับ

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

ถ้าไปซื้อ C มาเปลี่ยน หรือว่าให้ร้านเปลี่ยน ดูด้วยนะครับ ว่าใช้ C แบบที่มันทนได้ 105C นะครับ มันได้ไม่บวมอีก

OverclockZone Member zman's Avatar

ถ้าทำเอง คงไม่ถึงร้อย(เฉพาะ c นะ) ร้านทำก้อ 300 up

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

ถ้าเป็น capacitor พวกภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งก็ง่ายหน่อยครับ ค่าพรรณนี้มีทั่วไป บ้านหม้อมีอยุ่แล้ว บักกรีจัดเองไปเลย ถ้า volt ไม่ตรง เอา volt สูงกว่าใส่ได้ครับแต่อย่าให้สูงไปมากๆ ที่สำคัญห้ามให้ค่าฟารัตผิดเพี้ยน ทางที่ดีดุเรื่องอุณหภูมิด้วย ควรทนได้มากกว่า 85 องศาเซลเซียส 105 องศา ก็ยังดี แล้วก้เทคแคร์เรื่องการระบายอากาศในเครื่องเป็นสำคัญด้วยครับ

OverclockZone Member GutMaNn's Avatar

Quote Originally Posted by teekungg View Post
    ผมก็มีความรู้ไม่มากนะครับ แต่เห็น C ที่ขายทั่วไปตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็ก ถ้าค่าความจุ และค่า แรงดันเท่ากันกับตัวที่จะเปลี่ยน ตัวมันจะใหญ่กว่ามากๆๆ C บน mainboard คงทำมาพิเศษมั้งครับ และถ้าคิดจะให้ร้าน ซ่อมทั่วไปซ่อม ผมว่าให้ร้านซ่อมเมนบอร์ดซ่อมดีกว่า เพราะ mainboar มันมีแผ่นปริ้นหลายชั้น ต้องใช้ลมร้อนเป่าออก ร้านทั่วไปไม่น่าจะมีนะครับ
    C ค่าเดียวกัน มันมีทั้งขนาดตัวเล็กและใหญ่ต่างกันนะครับ และทนความร้อนก็ต่างกันด้วยครับ ถ้าจะเปลี่ยนเองอย่าลืมเอาไปเทียบขนาดด้วย

แต่แนะนำว่าส่งร้านเถอะครับ อีกอย่างไม่จำเป็นต้องใช้ลมร้อนเป่าครับ แค่หัวแร้งกับตัวดูดตะกั่วก็พอ (ส่วนมากร้านซ่อมจะเป็นหัวแร้งปืนดูดตะกั่ว ราคาแพงครับ 4xxx ขึ้น) เพราะลมร้อนไว้สำหรับเป่าอุปกรณ์พวก SMD หรือที่เรียกกันติดปากว่า ยกชิปน่ะครับ

OverclockZone Member gviewweb's Avatar

Quote Originally Posted by kk View Post
    ถ้าเป็น capacitor พวกภาคจ่ายไฟแบบสวิชชิ่งก็ง่ายหน่อยครับ ค่าพรรณนี้มีทั่วไป บ้านหม้อมีอยุ่แล้ว บักกรีจัดเองไปเลย ถ้า volt ไม่ตรง เอา volt สูงกว่าใส่ได้ครับแต่อย่าให้สูงไปมากๆ ที่สำคัญห้ามให้ค่าฟารัตผิดเพี้ยน ทางที่ดีดุเรื่องอุณหภูมิด้วย ควรทนได้มากกว่า 85 องศาเซลเซียส 105 องศา ก็ยังดี แล้วก้เทคแคร์เรื่องการระบายอากาศในเครื่องเป็นสำคัญด้วยครับ
    ความร้อนมีส่วนเกี่ยวข้องเป็นอย่างมาก อุณหภูมิในเคสสูงขึ้น 10 องสา ทำให้อายุ C ลดลงเหลือครึ่งหนึ่ง สามาดูรายละเอียดได้ที่
    http://www.hualian.co.th/detail_art.php?id=27&id-art=27

เดี๋ยวจะไปลองเดินบ้านหม้อ แล้วเอาไปให้ร้านโทรทัศน์ทำครับ
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับผม

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ซีบวม ต้องเปลื่ยนยกเซ็ทครับ จะเปลื่ยนเฉพาะตัวไม่ได้ครับ มันจะกลับมาบวมอีก ค่าเปลื่ยนยกเซ็ทอยู่ที่ 600-800 ครับ
    ยกตัวอย่าง ซีขนาด 3300 ไมโคร 6.3V บวม ถ้าในเมนบอร์ด มี13 ตัว แต่มันบวมแค่ 3 ตัว ท่านก็ต้องเปลื่ยนทั้ง 13 ตัวครับ ไม่งั้นอีกสักพักก็บวมอีก

OverclockZone Member zigmabadcat's Avatar

บ้านหม้อ เคี้ยงหลีพลาซ่า ตัวนึง ไ่่ม่เกิน 10 บาท จะเอา sanyo ก็พอมีบางค่า solid ก็มี แล้วให้ช่างที่ไหนทำก็ได้ หาแบบมือเบาๆหน่อย เปลี่ยนแค่ภาคจ่ายไฟยกชุด ไม่น่าเกิน 300-500

Bookmarks

Bookmarks