Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีท่านใด ใช้ HDD : Samsung HD204UI 2TB Sata 2 5400rpm made in china บ้างมั้ยครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีท่านใด ใช้ HDD : Samsung HD204UI 2TB Sata 2 5400rpm made in china บ้างมั้ยครับ ?

มีท่านใด ใช้ HDD : Samsung HD204UI 2TB Sata 2 5400rpm made in china บ้างมั้ยครับ ?
    1. ตัวนี้ถ้านำมาเล่น Hi-def : mkv , Full rip BDRM เหมาะมั้ยครับ ?
    2. ถ้าไม่เล่นตัวนี้ ให้เมองดูตัวไหนดีครับ ?

จริงๆ ตัวนี้ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับ WD Green ก็ก๊อบข้อมูลได้เร็วกว่าหน่ะนะ(ทดสอบจากก๊อบข้อมูลทั้งลูก) ยังไงก็ตาม ถ้า 2TB ผมกลับอยากแนะนำให้ใช้ Hitachi ครับ เพราะที่ใช้งานมา พวกตัว WD ที่เป็น Cache64 มักจะเจอปัญหากับพวก OS แปลกๆ เช่น Linux หรือ OSX คือลง OS บาง Version แล้วพบปัญหา แล้วก็พวก Cache64 ก็ยังพบปัญหากับ Bios ของ Mainboard บางรุ่นด้วย(แต่เดี๋ยวคงมีคนเข้ามาตอกผมกลับหล่ะนะ ว่าใช้งาน WD อยู่ เป็นปกติดี โอเค ผมไม่เถียงพวกนั้นดีกว่า รอให้เจอกับตัวเองแล้วจะกลืนน้ำลายไม่ลง) แต่ที่ใช้งานกับ Hitachi ตัว 2TB มาไม่พบปัญหาพวกนี้ ถ้าเทียบด้านความเร็ว อาจจะแพ้ตัว WD Black อยู่บ้าง แต่กับ Blue ผมว่าสูสี โดยรวมแล้ว Hitachi เคยผลิต HDD ให้กับ IBM มาก่อน จึงเป็นยี่ห้อที่เชื่อถือได้ แถมประกันก็ 5 ปีด้วย ราคาก็ถูกกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถึงแม้จะไม่ใช่ HDD ระดับ Enterprise แบบ WD Black แต่โดยรวมก็อยู่ในลักษณะที่ยอมรับได้หน่ะครับ

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
      จริงๆ ตัวนี้ไม่ค่อยแรงเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับ WD Green ก็ก๊อบข้อมูลได้เร็วกว่าหน่ะนะ(ทดสอบจากก๊อบข้อมูลทั้งลูก) ยังไงก็ตาม ถ้า 2TB ผมกลับอยากแนะนำให้ใช้ Hitachi ครับ เพราะที่ใช้งานมา พวกตัว WD ที่เป็น Cache64 มักจะเจอปัญหากับพวก OS แปลกๆ เช่น Linux หรือ OSX คือลง OS บาง Version แล้วพบปัญหา แล้วก็พวก Cache64 ก็ยังพบปัญหากับ Bios ของ Mainboard บางรุ่นด้วย(แต่เดี๋ยวคงมีคนเข้ามาตอกผมกลับหล่ะนะ ว่าใช้งาน WD อยู่ เป็นปกติดี โอเค ผมไม่เถียงพวกนั้นดีกว่า รอให้เจอกับตัวเองแล้วจะกลืนน้ำลายไม่ลง) แต่ที่ใช้งานกับ Hitachi ตัว 2TB มาไม่พบปัญหาพวกนี้ ถ้าเทียบด้านความเร็ว อาจจะแพ้ตัว WD Black อยู่บ้าง แต่กับ Blue ผมว่าสูสี โดยรวมแล้ว Hitachi เคยผลิต HDD ให้กับ IBM มาก่อน จึงเป็นยี่ห้อที่เชื่อถือได้ แถมประกันก็ 5 ปีด้วย ราคาก็ถูกกว่าอย่างเห็นได้ชัด ถึงแม้จะไม่ใช่ HDD ระดับ Enterprise แบบ WD Black แต่โดยรวมก็อยู่ในลักษณะที่ยอมรับได้หน่ะครับ
      ใช่ตัวนี้มั้ยครับ 2 TB SATA-II Hitachi (32MB./7200, ASYS)SOS 7200RPM * 32MB * 300MB/s 3,530
      http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0029582
      ไม่แน่ใจว่า model : HDS722020ALA330 หรือป่าวที่ขายในเมืองไทย

Comment

HD204UI กับ WD green cache 64MB จะใช้ sector 4k ซึ่งอาจมีปัญหาถ้าใช้งานใน os ที่ไม่รองรับ เช่น windows XP อ่านๆดูเห็นว่าประสิทธิภาพลดลงครึ่งหนึ่งเลยทีเดียว

แต่ถ้าใช้กับ VISTA/7 จะไม่มีปัญหาครับ

Comment

Originally posted by m35025 View Post
          ใช่ตัวนี้มั้ยครับ 2 TB SATA-II Hitachi (32MB./7200, ASYS)SOS 7200RPM * 32MB * 300MB/s 3,530
          http://thesystem.co.th/prod_manager/...?code=A0029582
          ไม่แน่ใจว่า model : HDS722020ALA330 หรือป่าวที่ขายในเมืองไทย
          ใช่ครับ

Comment

โอเคครับ จัดมาแล้ว แต่ไม่มีของ ก็เลยมัดจำเอาไว้ เด๋วพรุ่งนี้ ของมา แล้วจะมารายงาน ว่า เงียบ และ ทนจริง หรือป่าว ( ว่าแต่ความทนจะทดสอบยังไงน่ะ ) ผมลองหาอ่านสเปกดู รุ่นนี้ มีน้ำหนักตัวมากว่า 100 กรัม แล้วก็เหมือนว่าจะมี หัวอ่าน 10 หัว กับ แผ่นจาน 5 แผ่น (ของชาวบ้านเค้าจะมี 8 หัว กับ 4 จาน ) อะไรเนี่ยล่ะ มันภาษาอังกฤษ ผมไม่ค่อยแข็งแรง แต่เอามาจากเวปนี้ http://www.xbitlabs.com/misc/picture...m/spec.png&1=1 อ่ะครับ ดู ๆ แล้วรุ่นนี้เน้นความทน ดูท่าทางน่าจะจริงน่ะ อืมมมมมมม

Comment

Originally posted by m35025 View Post
              โอเคครับ จัดมาแล้ว แต่ไม่มีของ ก็เลยมัดจำเอาไว้ เด๋วพรุ่งนี้ ของมา แล้วจะมารายงาน ว่า เงียบ และ ทนจริง หรือป่าว ( ว่าแต่ความทนจะทดสอบยังไงน่ะ ) ผมลองหาอ่านสเปกดู รุ่นนี้ มีน้ำหนักตัวมากว่า 100 กรัม แล้วก็เหมือนว่าจะมี หัวอ่าน 10 หัว กับ แผ่นจาน 5 แผ่น (ของชาวบ้านเค้าจะมี 8 หัว กับ 4 จาน ) อะไรเนี่ยล่ะ มันภาษาอังกฤษ ผมไม่ค่อยแข็งแรง แต่เอามาจากเวปนี้ http://www.xbitlabs.com/misc/picture...m/spec.png&1=1 อ่ะครับ ดู ๆ แล้วรุ่นนี้เน้นความทน ดูท่าทางน่าจะจริงน่ะ อืมมมมมมม
              ลองใช้ดูก่อนครับ แล้วจะรู้สึกว่าชอบหน่ะ

Comment

โอเคได้มาแล้วครับ ตัวไดร์ฟ ดูแข็งแรง รู้สึกหนักกว่าปกติ คราวนี้ผมสงสัยนิดนึง ว่า พอเราฟอร์แมต ผมเลือกแบบ ควิก มันได้พื้นที่ 1.81 เทล่า แต่ว่าทำไมมันมีพื้นที่ใช้ไปแล้ว 132 เม็ก ทั้ง ๆ ที่ยังไม่ได้ทำอะไรมันเลยครับ ?

Last edited by m35025; 17 Dec 2010, 23:50:43.

Comment

samsung เดี๋ยวนี้ made in china แล้วหรือนี่ ตอนซื้อตัว ตัว 1TB ยัง made in korea อยู่เลย

Comment

Samsung ใช้อยู่ก็บังดีนะคับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย

Comment

Originally posted by tazmako View Post
                      samsung เดี๋ยวนี้ made in china แล้วหรือนี่ ตอนซื้อตัว ตัว 1TB ยัง made in korea อยู่เลย
                      ผมซื้อมาเมื่อเดือนก่อน ก็เป็น of CHINA ครับ
                      อยากได้ of KOREA อย่างเดิมอ่า

Comment

นั่นคือเหตุผล ที่ผมหันไปทาง พี่ยุ่น ฮิตาชิ ครับ หรือจะว่ากันง่าย ๆ ก็คือ ถ้าเลือกได้ ผมก็จะ หลีกหนี คำว่า made in china ทั้ง ๆ ที่ มันก็ไม่ได้ต่างกันสักเท่าไหร่ นอกจากคุณค่าทางจิตใจ ดังนั้น made in Thailand ดีกว่าครับ อย่างน้อย ๆ ก็ งานพี่ไทยเราจะถูกหรือแพง ยังไงก็ คนไทย ไม่แพ้ชาติใดในโลก !!!!
                        Last edited by m35025; 17 Dec 2010, 23:59:51.

Comment

ที่ร้านแพนโซนิคส์ สาขา บางกะปิ ขายราคา HDD SAMSUNG 2 tb = 2,550 รับประกัน 5 ปี By D-COM
                          สนใจโทรสอบถามได้ที่ 089-9258855,021873078

Comment

Working...
                          X