overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 81
    OverclockZone Member

Default สอบถาม ความเร็วของ HD SSD กับ SSD PCI Express

กำลังคิดว่าจะซื้อ SSD PCI Express อยู่ครับ แต่มี HD SSD อยู่แล้ว รบกวน(ท่านที่มีหรือไม่มี แต่พอรู้)ช่วยตัดสินใจ ว่าคุ้มกับการเปลี่ยน แล้วดีกว่า HD SSD (ยังไม่ทำ Raid) มากไหมครับ ทั้งการใช้งานและความคุ้มค่า ขอบคุณล่วงหน้าครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

SSDผมรอซื้อปีหน้า อิอิ ถูกลงแน่ๆ ว่าจะเล่นสัก 60GB- 128 GB พอล่ะ
    Last edited by nikjaza; 13 Dec 2010 at 23:45:24.

คือผมกะว่าจะเอา 240 GB เลยครับจะไม่ไว้รัน OS อย่างเดียวไว้ลงเกมส์ด้วย

OverclockZone Member noomza2139's Avatar
    Phitsanulok (Ittiphop.system)

เด๋วแมร่งก็ลง รีบซื้อทำไม นึกถึงตอนสมัย ฮาสดิสมันออก40 gb มาใหม่ตะลึงทั้งวงการ

ล่อไปลูกละ3-4พัน ตอนนี้ SSD มากำลังอย่ในช่วงฮิตฮอต เด๋วราคาก็ลงครับ จานหมุนคงหมดยุคแล้วหละอีก1-2ปี

titlemail's Avatar

ความคุ้มค่า อยู่ที่การใช้งาน

OverclockZone Member sonkub's Avatar

Quote Originally Posted by PEARL View Post
    คือผมกะว่าจะเอา 240 GB เลยครับจะไม่ไว้รัน OS อย่างเดียวไว้ลงเกมส์ด้วย
    แค่ OS + โปรแกรม + เกม
    ผมว่า 60-120 เหลือเฟือนะครับ
    60 x2 raid0 แจ่มเลย แต่แพงน่าดู

OverclockZone Member tk_bank's Avatar

เข้าไปเจอกระทู้ผมหรือเปล่า หึหึ
    ไม่ต้องคิดมากครับมีก่อนใช้ก่อน รอปีหน้า ก็ไม่ได้ลดซักเท่าไรหลอก ผมรอราคามันลงตั้งแต่ต้นปี ที่แล้ว มันลดมาแค่กี่บาท แต่ก็ลด
    intel นี้ตัวลด เพราะว่า write speed มันสู้ชาวไม่ได้ มันก็เลยต้องลด
    แต่ถามว่า ราคาแต่ละตัว นี้ก็แล้วแต่ชิพครับ แล้วแต่เกรด ราคาถูกลง แต่ถามว่าตัวไหน speed read write สู้ตัวแพงกว่าได้หรือเปล่า มันก็สู้ไม่ได้

รอปีหน้าก็รอได้ครับแต่บอกได้คำเดียวมันไม่ได้ลด เกิน 10 % ของราคาเดิมแน่ๆ search ดู road map ของ intel ตัวใหม่ก็ออก q4 ของปีนี้ ปีหน้าก็ไม่น่าจะมีอะไรเปลี่ยนแปลงมากนัก

แต่ความคุ้มค่า pci-ex ผมว่าไม่ได้มากมาย ถ้าไม่เอาไปเป็น diskless พวกร้านเกมหรือว่า server

OverclockZone Member sonkub's Avatar

อีกหลายปีแหละว่าจะถูกเท่า HDD

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ของอย่างนี้ งบพร้อมใจพร้อม

ซื้อก่อนเมพก่อนครับ

OverclockZone Member watashi's Avatar

SSD PCI ไปเลยครับแรงต่างจาก SSD ปกติอยู่พอสมควร งบถึง ใจถึง ซื้อเลยครับ ซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อน ซื้อทีหลังก็รอต่อไป ไม่รู้จะได้ใช้เมื่อไหร่

Quote Originally Posted by noomza2139 View Post
    เด๋วแมร่งก็ลง รีบซื้อทำไม นึกถึงตอนสมัย ฮาสดิสมันออก40 gb มาใหม่ตะลึงทั้งวงการ

ล่อไปลูกละ3-4พัน ตอนนี้ SSD มากำลังอย่ในช่วงฮิตฮอต เด๋วราคาก็ลงครับ จานหมุนคงหมดยุคแล้วหละอีก1-2ปี
    ตอนแรกผมมี Raptor 10000 rpm ทำ Raid 0 แล้วก็โอดีครับ ไปเดินร้าน jib มาไปสะดุดตา Intel X25-m 80 GB ก็เลยกดมา โอ้...เร็วดีจริงๆ เลยว่าอยากลอง SSD PCI express ดูครับ

OverclockZone Member nartzuzaa's Avatar
    เวทเกต บางใหญ่ นนทบุรี-Chainat

รอขนาด 60-80gbลดอีกสักหน่อย
    ไม่อยากรีบซื้อ เดี่ยวจะเหมือนยุคแฟรชไดร์ 128mbราคา 1500

กว่าจะรอถึง ssd 300 GB ราคา 2-3 พันบาทผมว่า อีก 3 ปีเป็นอย่างต่ำ
    อีกอย่าง ssd ตอนนี้ยังไม่สามารถแทนจานหมุนได้ในงานทุกอย่าง เพราะ write speed ยังต่ำ(ไม่เหมาะกับการเก็บหนังชมพู )+กับอายุการใช้งาน
    ถ้าไม่คิดจะรอนานผมว่าซื้อเลยดีกว่า

OverclockZone Member ploynut's Avatar

ผมตอนนี้ใจเย็นๆไม่รีบ ปีหน้าคงได้ใช้แน่นอน เพราะอยากได้ ความจุก 80 ขึ้นไป

ถ้ามีงบ อยากลอง อยากใช้ ก็จัดไปเลยครับ SSD PCI express เร็วกว่า ซาต้า แน่นอน ราคาก็แรงด้วย สรุปแล้ว แรงหมด ไม่ผิดหวัง

ซื้อก่อนใช้ก่อนนะครับ งบพร้อมก็จัดไปเลยครับ

OverclockZone Member goldgear's Avatar

ตอนนี้ 40 GB ต่ำกว่า 3พันแล้ว แต่รออีกหน่อย รอ 80 GB ลงมาต่ำกว่า 3 พันก็จะสอบเหมือนกัน แต่ถ้าไม่อยากรองบพร้อมก็จัดเลย

OverclockZone Member ploynut's Avatar

เมื่อวันอาทิตย์ ไปดูที่ jib 40 GB. SSD INTEL ราคาเหลือ 2990 บาทหละ

80 GB. SSD INTEL น่าจะลงมา 5000 ได้แล้ว

OverclockZone Member SerpentClan's Avatar

40 gb ราคาแค่นี้ ไม่พอยาไส้หรอกครับ
    สำหรับผม ราคาจ่ายได้ แต่การใช้งานนี้สิ.....มันไม่พออะครับ

OverclockZone Member akkarin's Avatar

อยากได้เหมือนกันครับ
    แต่อยากได้ความจุสัก 250 ไว้รอ 120 GB เหลือสัก 3 พัน จะเอามา Raid

ของ Intel มัน write ต่ำมาก เอาไปทำไมหว่า
    เพิ่มอีกหน่อยเอา g.skill น่าจะดีกว่าเยอะ

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks