overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15
    OverclockZone Member Arkhoms's Avatar

Default ช่วยด้วยครับ EP43-DS3R เป็นอะไรไม่รู้ดับเอง

ช่วยด้วยครับเครื่องผมเป็นะไรก็ไม่รู้ เคยใช้งานมาแบบปกกติมานาน อยู่ดีๆ ก็มีอาการแบบนี้เกิดขึ้นคือ
    อยู่ดีๆเครื่องก็ดับไปเองแล้วเปิดขึ้นเอง แล้วก็ดับ แล้วก็ติด นอกจากจะถอดปลั๊กไฟออกแล้วเสียบเปิดใหม่
    ถึงเปิดเครื่องได้ จนเข้ามาวินโดวส์ ใช้ไปแป๊บก็ดับเหมือนเดิม ลงวินโดว์ใหม่ก็ไม่ดับ บูตจากแผ่น hiren
    ก็ไม่ดับ ลงวินโดสวืตัวเดิมๆแล้วก็ยังเป็น งงเลยครับ ลองถอดอุปกรณ์ออกมาขัดใหม่แล้วก็ยังเป็น มันจะเป็นที่ตัวไหนกันครับ

สเปกดังนี้ครับ
    M/B :Gigabyte EP43-DS3R
    Ram: 1G corsair ตัวธรรมดา
    PSU :ThermalTake TR2 RX 550W
    VGA :Gigabyte 3870
    Sound :Xfi extream music ทำใมมันร้อนจัง
    PCMCIA slot + aircard sierra 881
    CPU: E5200+ Cooler Master "Hyper N620 V2"

ใครก็ได้ช่วยวิเคราะห์ให้หน่อยครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

Last edited by nikjaza; 20 Dec 2010 at 19:11:04.

OverclockZone Member Arkhoms's Avatar

ไม่เห็นมีไรเลย .....

OverclockZone Member DashoIISO's Avatar

ได้ OC ป่าวครับ

ไม่เลยครับท่านเดิมๆ หมดเลยครับ จนปัญญาจริงๆ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ซีบวมรึป่าวนั่น

Quote Originally Posted by toptakachi View Post
    ซีบวมรึป่าวนั่น
    ไม่น่านะ ไม่มีตัวไหนจะให้บวมจริงๆ
    http://th.gigabyte.com/products/prod...px?pid=2845#ov

ยังไม่หายเลย มีตัวช่วยอีกมั้ย โดยปกติบอร์ดตัวนี้ถ้ากดปุ่มรีเซ็ตเครื่องจะดับแล้วติดใหม่
    จะเป็นไปได้มั้ยว่าเป็นที่แรมมีปัญหาแล้วเครื่องรีสตาร์ทแต่ว่ามันดับไปแล้วติดไม่ และถ้าซาวด์เสียมันจะเกี่ยวมั้ย ช่วยหน่อยคร้าบ

แง่วๆๆ

OverclockZone Member

เครื่องผมเคยรีสตาทเองครับ เป็น ep35 DS3R มันชอบวูบไปเองครับ ใช้เดิมๆ นะครับ
    ผมก็เอาไปเครมกลับมาอาการก็ไม่หาย ผมโมโหครับ เลยจับมัน OC ซะ กลายเป็นอาการนิ่งครับ
    ใช้งานได้ตามปกติ ผมจับสาเหตุได้คือ เหมือน mb มันจ่ายไฟ Cpu ต่ำไป พอผมเพิ่มไฟให้สูงหน่อย
    ก็ใช้งานด้ปกติซะงั้น แต่มันร้อน เลยต้องเอา 212+ มาดับร้อน
    งงกะมันจริงๆ

OverclockZone Member sonic's Avatar
    khaochamao , Rayong

อ้าว อาคม...อาการยังไม่หายเหรอครับ ส่วนตัวผมว่าบอร์ดมันมีปัญหานะ ถ้าอาการตัวอย่างที่ท่าน RebelX แนะนำก็คล้ายๆกันกับของอาคม
    เป็นไปได้มั้ยว่า ซัพพลายมันแอบงอแง
    อย่างงี้ต้องเอาอุปกรณ์ต่างๆไปเทสดูแต่ละตัว แฮ่ะๆ...ผมก็มั่วไปเรื่อย (ไม่งั้นก็ถอดเอาซาวด์มาให้ผมใช้สิ เผื่อหาย 555+)

OverclockZone Member chaowchai's Avatar
    โทร ๐๘-๔๗๗๘-๘๘๒๒

หากเปิดใช้งานได้ปกติ ยังเข้าวินโดว์ได้ เล่นเกมได้ แต่อยู่ดีๆ ดับเอง
    แนะนำนะครับ

1.ลองถอดทุกส่วนมาปัดฝุ่นนิดๆหน่อย เอาแปรงอ่อนๆปัดนะครับ
    (แปรงสีฟันชนิดนุ่มพิเศษก็ได้) แล้วลองประกอบไปใหม่
    แล้วลองใช้งานดูว่ายังเป็นไหม (ถอดประกอบใหม่ทุกอันนะครับ
    ตั้งแต่สายไฟจาก Power สาย Sata การ์ดต่างๆ Ram )

2.หากทำตามข้อ 1 แล้วยังเป็นกรุณาตรวจสอบ Power นะครับว่าเป็น 80+ ไหม
    หากไม่ใช่หรือเป็น 80+ คุณใช้ขนาดเท่าไรกี่ Watts แล้วอุปกรณ์ในเครื่องมีอะไรบ้าง
    OC ไหม การ์ดจออะไร HDD DVD CPU รุ่นไหน จ่ายไฟพอหรือป่าว
    (หากเป็น 80+ คุณใช้มานานกี่ปีแล้ว)

ปล.อาการตามที่คุณบอกมีโอกาสสูงนะครับที่ Power จ่ายไฟไม่พอหรือจ่ายไฟไม่นิ่ง
    ไม่เสถียรครับ แนะนำลองตรวจสอบตามอาการขั้นต้นก่อนนะครับ
    หากเป็นที่ Ram เสีย โดยทั่วไปมันจะมีเสียงเตือนนะครับ
    โอกาสที่ 2 หากไม่ได้เป็นที่ Power ก็น่าจะเป็นที่ การ์ดจอนะครับไฟอาจเลี้ยงไม่พอ
    (แต่ส่วนมากหากเป็นที่การ์ดจอจะดับไปเลย ไม่ค่อยจะมีอาการรีสตาร์ท )
    อ้อ !! ให้เช็คสายไฟด้วยนะครับหากเป็นรุ่นถอดสายได้ว่า เสียบแน่นหรือไม่
    ผมเคยเจอครับกรณีเป็นรุ่นถอดสายได้ ถอดเข้าออกบ่อยๆมันจะหลวม
    ทำให้จ่ายไฟไม่เสถียร ไม่นิ่ง และ จ่ายไฟไม่คงที่ครับ
    ส่วนโอกาสสุดท้าย อาจเป็นที่ MB ให้ลองตั้งค่า MB ดูครับในการใช้ไฟเลี้ยง
    (คือเราตั้งค่ากำหนดในการจ่ายไฟเองไม่ให้มัน Auto)

ปล.2 หากสนใจ Power แนะนำ คลิกเลยจ้า
    PSU`Silver Stone SST-ST60EF ( 600 W & 80 Plus)

ต้องลองสังเกตุดูนะครับ โดยส่วนมากหากเข้าวินโดว์ได้ทั่วไปไม่ดับ
    แล้วเวลาใช้งานเยอะๆ เล่นเกมต่างๆ หรือรันโปรแกรมต่างๆ
    จะทำให้ CPU การ์ดจอ ใช้งานมากขึ้นทำให้ Power ต้องจ่ายไฟเพิ่ม
    จึงอาจเป็นไปได้ที่ Power จ่ายไฟไม่นิ่งครับ แต่ว่าอยากทราบว่า
    เวลาเข้าวินโดว์แล้วปล่อยไว้เฉยๆ ทิ้งไว้ไม่ใช้งาน มันดับหรือปล่าวครับ
    Last edited by chaowchai; 21 Dec 2010 at 08:49:34.

อาการผมเคยเป็นกับ Psu บ้านๆใช้กับ 7900gs ใช้ไป 6 เดือน อาการนี้เลยครับ

เปลี่ยนเป็น enermax 460w (ในตอนนั้น) หายสนิท

คาดว่าตัว 550 tt อาจจะเริ่มเสื่อมแล้วครับ ทำให้ไฟดรอป ยังไงหาตัวมาลองก่อนก็ดีนะครับ

ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ ตอนนี้ผมลองถอยแรมมาใหม่เป็น g-skill 4G ตอนนี้การใช้งานยังปกติครับไม่มีอาการดังกล่าว
    ไม่รู้เกี่ยวกันหรือปล่าว เป็นไปได้มั้ยที่แอสเดรสแรมบางตัวจะมีปัญหา

ตอนเครื่องผมเป็น ผมใช้ e8400 + Vga Gf7800Gt ส่วน PSU เป็น Enermax 465 2 พัดลม อายุ 4 ขวบได้ครับ
    ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Corsair HX650 คู่กับ GF 460 ครับ แต่ก็ยังไม่ได้ลองปลด OC ออกครับ ^^

Bookmarks

Bookmarks