overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default ผมจะถอยHard Disk ขอความเห็นทีคับ

มองตัวนี้ได้คับ
    2 TB SATA-II Samsung (32MB./5400, ASYS)
    5400RPM * 32MB * 300MB/s

การใช้งาน
    โหลดบิท
    ดูหนัง1080p พอไหวมั้ยคับ

ตัวเก่า 500g มันเต็มแล้ว

OverclockZone Member newzbaba's Avatar

ผมว่าโอเคนะ ของ samsung ถ้าอยู่ในประกัน เคลม ง่ายดี

OverclockZone Member vegaboy3's Avatar

เอาจริงๆไม่ค่อยเวิคนะผมว่า เพราะ 5400 RPM บับเฟอร์ 32 จากที่เคยเทสมาค่อนข้างช้าครับ เก็บไฟล์บิต อาจไม่รู้สึกแต่ แต่ถ้ารันไฟล์หนัง ความละเอียดสูงมีกระตุกแน่ครับ - -*

ลองไล่เทียบทีละยี่ห้ออีกทีครับ เพิ่มเงินอีกนิด เน้น ไปที่ 7200 รอบ แคช64 ดีกว่าครับ มีตัวเลือกอีกเยอะเลย

OverclockZone Member goldgear's Avatar

Quote Originally Posted by vegaboy3 View Post
    เอาจริงๆไม่ค่อยเวิคนะผมว่า เพราะ 5400 RPM บับเฟอร์ 32 จากที่เคยเทสมาค่อนข้างช้าครับ เก็บไฟล์บิต อาจไม่รู้สึกแต่ แต่ถ้ารันไฟล์หนัง ความละเอียดสูงมีกระตุกแน่ครับ - -*

ลองไล่เทียบทีละยี่ห้ออีกทีครับ เพิ่มเงินอีกนิด เน้น ไปที่ 7200 รอบ แคช64 ดีกว่าครับ มีตัวเลือกอีกเยอะเลย
    ++

ถ้าดูหนังเเล้วกระตุกคงผ่านตัวนี้ไปคับ
    ขอบคุณคับ

OverclockZone Member cyclonemon's Avatar

แต่เห็นว่าตัว 5400 ของ Samsung มันเร็วกว่าตัวกรีนของ WD นะครับ

ตัวนี้เห็นผล HDTune ในนี้นี่แหละ(กระทู้ปักหมุด) เร็วชนิด 7200rpm รุ่นเก่าๆอายนะครับ(Average >100MB/sec) เร็วกว่า WD green เยอะเลย และมันไม่น่าจะช้าขนาด hi-defกระตุกหรอก เอาจริงๆ ดูหนังผ่าน HDD boxความเร็วแค่ USB2.0(real-world rate ~30MB/sec) ยังไม่กระตุกเลย ถ้ากระตุกคงต้องเช็ค codec setting ของคุณแล้วล่ะ

เพิ่มเติมหน่อย รุ่นนี้ใช้ sector 4k นั่นหมายถึงว่าใช้กับ winXP แล้วจะช้าลงมาก (อาจถึง 50%)ซึ่งเป็นปัญหาเดียวกับ WD green cache 64MB แต่ถ้าใช้ใน vista/ 7 จะไม่มีปัญหาครับ ฉะนั้นถ้าจะมาใช้กับเครื่อง XP ก็เพิ่มงบไปสอย Hitachi เลยดีกว่า(แต่ก็แพงกว่า 800 บาทเลย โหดเหมือนกัน)
    Last edited by Fourpoint; 14 Dec 2010 at 12:47:05.

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

2TB Hitachi ครับ แจ่ม ใช้อยู่ 1 ลูก

ใช้อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ GREEN

OverclockZone Member davidvilla's Avatar
    กาญจนบุรี , ตลาดบางปะกอก

Quote Originally Posted by Geek View Post
    ใช้อะไรก็ได้ ที่ไม่ใช่ GREEN
    เพราะอะไรเหรอครับกำลังจะตัดสินใจซ์ออยู่พอดี

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

^
    ^
    ^
    จริงๆ ที่ผมไม่ชอบ Green เพราะตอนย้ายข้อมูล HDD ทั้งลูกหน่ะนะ ใช้เวลานานจนเอานาฬิกาปกติ จับเวลาได้เลย ต่างกันเป็น ชั่วโมง(แต่บางคนบอกว่า เวลาต่างกันเป็น ช.ม. นี่ไม่รู้สึก) เอาเป็นว่าถ้าเจ้าของกระทู้ได้ใช้งาน Green แล้ว ก็ลองทดสอบด้วยตัวเองหน่ะครับ สำหรับผมไม่แนะนำเช่นกัน แต่ถ้าจะซื้อ Green ไปติดพวก Dreambox หรือพวก NAS หรือพวก USB 2.0 Router อะไรพวกนั้น โอเค ผมแนะนำ เพราะตัว Green ถึงแม้เราจะดูว่าความเร็วของมันไม่มากเพียงพอสำหรับ PC แต่การที่มันกินไฟน้อยลงเป็นจุดเด่นที่ช่วยให้อุปกรณ์ที่ผมบอกมา ไม่ต้องใช้พลังงานในตัวมันมาก พูดง่ายๆ ตัว HDD ไม่ไปแย่งไฟของอุปกรณ์พวก Dreambox/NAS/Router มากมายนั่นแหละ ถ้าไม่ไปแย่งไฟ ก็ทำให้จ่ายไฟได้เต็มที่ ดังนั้นพวกอุปกรณ์เหล่านั้นจะมีอายุการใช้งานที่ยาวนานขึ้นหน่ะนะ รวมถึงความเร็วที่พอเพียงกับอุปกรณ์ดังกล่าว เพราะอุปกรณ์เหล่านั้นไม่ได้ต้องการ HDD ที่แรงอะไรมากเท่าไหร่

Bookmarks

Bookmarks