overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: สอบถามเกี่ยวกับซื้อโนตบุ้คคับ

OverclockZone Member

Default สอบถามเกี่ยวกับซื้อโนตบุ้คคับ

ผมเคยดูในเนตไปเจอพวกnotebookของ alienwareอะคับ
    ที่สามารถจัดสเปกเองได้ตามใจชอบ แล้วสเปกออกจะโหดซะด้วยสิ
    ผมเลยอยากจะถามว่าที่ไทยมีขายคอมแบบนั้นมั้ยคับ
    เพราะคอมที่เหนขายๆในไทยมันมะค่อยโหดเท่าไหร่เลย

ตอนนี้ต้องเรียนอยุ่ที่ต่างประเทศทำให้ต้องเดินทางบ่อยๆ จะซื้อdesktopเลยก้มะค่อยสะดวก
    เลยอยากหาโน็ตบุ้คแรงๆเอาไว้เล่นเกมอะคับ
    ตอนนี้ใช้ของacerอยุ่ แต่คอมร้อนมาก มะค่อยถูกใจเลยย

ถ้ามีช่วยบอกด้วยนะคับของบริษัทอะไร แล้วมีเวปของเค้าด้วยก้ยิงดีคับ

ขอบคุนมากคับ

OverclockZone Member ยองยองซอย's Avatar
    ลำปาง/เชียงใหม่

ASUS G1S ก็เหลือๆแล้วมั้งครับ 8600GT DDR3
    BenQ S41 พิมพ์นิยมของบอร์ดนี้ก็น่าสน 8600GS
    ACER Aspire 5920G ก็น่าเล่น 8600GT

OverclockZone Member bankkanb's Avatar

ในประเทศไทยที่ผมเคยเห้นยังไม่มีนะครับมีแต่ได้ข่าวมานะครับ แต่ก็ไม่เคยเห็นของจริงครับ ส่วนถ้าต้องไปมาพกพาบ่อยแนะนำ พวก vaio กะ hp นะครับ หรูพกพาง่ายครับ

Quote Originally Posted by ยองยองซอย View Post
    ASUS G1S ก็เหลือๆแล้วมั้งครับ 8600GT DDR3
    BenQ S41 พิมพ์นิยมของบอร์ดนี้ก็น่าสน 8600GS
    ACER Aspire 5920G ก็น่าเล่น 8600GT
    ขอบคุนมากเลยคับ
    ตอนนี้ใช้ของACER ASPIRE5562อยุ่ แต่คอมร้อนนรกเลย -*- บางทีเล่นๆอยุ่ดับ ตอนนี้เลยมีอคติกะacer -o-''
    แล้วBenQ S41 มันมีปันหาเรื่องการระบายความร้อนมะคับ เพราะคอมของผมตอนซื้อมาใหม่ๆก้ไม่เปนไร แต่ใช้ไปปีนึงก้ค่อยออกอาการ T_T

ผมลองไปดูในเวปของBenQอ่า มันบอกเปน64bit Linux ถ้าผมอยากใช้OS ของwindowsได้มะคับ หรือบอกให้เค้าลงของwindowsมาได้ป่าวอ่าา
    แล้วก้การ์ดจอมันเขียนว่ามากสุดได้ถึง1GB แต่ผมอยากรุ้ว่าmemoryจริงๆของมันเท่าไหร่ แล้วshareเท่าไหร่คับ
    Last edited by ptatti; 27 Oct 2007 at 11:30:42.

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

ตอนนี้ใช้มาจะ 5 เดือนแล้ว ยังไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนนะครับ จะว่าไปก็คือยังไม่มีปัญหาอะไรเลย นอกจากลำโพงมานไม่ค่อยดัง - - เรื่อง OS ตอนผมซื้อก็ให้เค้าลง XP มาให้ แต่สุดท้ายแล้วก็มา format ลงใหม่อยู่ดี เพราะเค้าลงแบบ ghost มาอ่ะ ซึ่งผมว่ายังไงซะคุณก็คงต้องเอามาลงเองอยู่ดี(ผมว่าเค้าคง ghost ตลอดล่ะ เพราะมานเร็ว) แล้วก็เรื่องการ์ดจอ ถ้าอยากให้แชร์สูงสุด 1 GB ต้องลง VISTA นะครับ เพราะว่าถ้าเป็น XP มานจะเห็นแค่ 512 MB ส่วนเรื่องหน่วยความจำจริงๆมีเท่าไร รอท่านถัดไปครับ - -

OverclockZone Member mnssp04's Avatar

อ่าไปดูที่เว็บ synnex มันเขียนว่า 256 MB นะครับ

BenQ S41 เปนแบบ64bitใช่ป่าวอะคับ? ผมอยากรุ้ว่า32bitกะ64bit ต่างกานไงอะคับ แล้วอันไหนดีกว่ากานคับ

S41 ลงได้ทั้ง 32 และ 64 ถามเรื่องความต่างเท่าที่ผมเคยใช้ XP 64 อ่ะ ไม่ต่างกันเลยเพราะ software ที่ออกแบบมาเพื่อ 64 นั้นไม่ค่อยมี ถึงมีก็ไม่ใช่โปรแกรมที่เราใช้งานกันทั่วไป อย่าง IE 64 bit ผมไม่เห็นความต่างนะ แถม 64 bit software บางตัวก็ใช้ไม่ได้ แต่บางตัวทำงานได้ทั้งบน 32 และ 64 ตอนผมใช้ XP 64 ตอนออกมาแรกๆ หา anti virus ใช้ไม่ได้เลยรอประมานอาทิตย์นึงถึงมีของเจ้า avast! โผล่ออกมา แต่ถ้าคุณจะทำงานโดย software ที่คุณใช้งานนั้น รองรับ 64 bit มันก็จะทำงานได้เร็วกว่าแบบ 32 bit แต่ผมว่าใช้ 32 bit น่ะแหละดีกว่า เอาแบบที่ชาวบ้านเค้าใช้กันเยอะๆ จะได้ไม่มีปัญหา ถึงมีปัญหาก็หาทางแก้ได้ง่ายกว่า(แนวทางนี้เหมาะสำหรับ user ทั่วไป และ อุปการณ์ทั่วไป เช่น รถยนต์)

ปลาลิง การจะดูว่าเครื่องเราสามารถใช้งาน 64 bit ได้มั้ย สังเกตจาก CPU เท่านั้นเลยครับ

แรมซัก2GB มันพอเล่นเกมโหดๆปะอะคับถ้าใช้vista แล้วถ้าใส่3GB ใน 32bit มันจาใช้ได้ครบทั้ง3GBรึป่าวคับ

Bookmarks

Bookmarks