Announcement

Collapse
No announcement yet.

i5-i7

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i5-i7

อยากทราบว่า สมมุติว่า เครื่องหนึ่ง i5 2.5 GHz กะอีกเครื่องหนึ่ง i7 1.7GHz เครื่องไหนจะแรงกว่ากันครับในเรื่องการประมวลผล เพราะ i5 อยู่ต่ำกว่า i7 แต่ความแรง i5 เลขมากกว่า ผมเหนในโบชัว(โน๊ตบุ๊คนะครับจะซื้อพอดี) เลยจะถามว่าอันไหนแรงกว่าครับ ติดตรงเลข GHz ครับ

I7 แน่นอน

Comment

I7ครับ ถึงสัญญาณนาฬิกาจะน้อยกว่าแต่ความแรงแรงกว่าแน่นอน

Comment

บน notebook

I5 ส่วนใหญ่จะ 2 core 4 thread

I7 ตั้งแต่รหัส 7xx ขึ้นไป จะ 4 core 8 thread แต่ ถ้ารหัส 6xx ยัง 2 core 4 thread อยู่

I7 แรงกว่าแน่นอน (turboboost จาก 1.7 ไป 2.8)

Comment

Originally posted by captainkid View Post
          บน notebook

I5 ส่วนใหญ่จะ 2 core 4 thread

I7 ตั้งแต่รหัส 7xx ขึ้นไป จะ 4 core 8 thread แต่ ถ้ารหัส 6xx ยัง 2 core 4 thread อยู่

I7 แรงกว่าแน่นอน (turboboost จาก 1.7 ไป 2.8)
          ตามนี้ครับ ต้องดูด้วยว่ารหัสอะไร

http://www.intel.com/cd/products/ser...ons/449760.htm

Comment

ถ้า i7 2Core 4 Thread อาจจะไม่ต่างกันมาก แต่ถ้า 4 core 8 thread ต่างกันเห็นได้ชัดมากๆๆๆๆ

Comment

i5 ไม่มี HT i7 มี HT นี่เร็วต่างกันเยอะมั้ยครับ ถ้าดูที่ HT อย่างเดียว

Comment

Comment

ถามว่าอันไหนแรงกว่าต้อง i7 อยู่แล้วครับ แต่ถ้าถามว่าตัวไหน คุ้มกับราคา ผมว่า i5 คุ้มกว่า i7 ครับ

i5 รุ่น top กับ i7 รุ่น ต่ำสุด ราคามันแพงกว่า 2000up เลยครับ (เอามาเปรียบเทียบกับNoteBookคงไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ)

สำหรับ NoteBook รุ่นที่บอก

i5 2.5 GHz คง 2Core 2Thread หรือ 2Core 4Thread
                  i7 1.7 GHz คง 2Core 4Thread หรือ 4Core 4Thread
                  Last edited by annop001; 14 Dec 2010, 19:20:03.

Comment

i5-i7= -i2 ครับ ค่า -i น่าจะเป็นค่าจิตภาพ...... อ่าว คิดว่าถามคำถามเลข - -'

เอาเป็นว่าด้านบนบอกมาหมดแล้วหล่ะนะ ผมเข้ามาแซวคำถามเฉยๆ

Comment

ขอบคุณคับ แล้วไอเลขนาฬิกามีไว้เพื่ออะไรหรอคับ

Comment

จากที่ได้จับตัวเป็นๆของชาวบ้านมา ซื้อ***งกัน 1 อาทิตย์

Toshiba i5 460M + 5470 กับ Asus i7 740QM + 5470

ตัว 740 เล่น MOH แหล่มกว่า i5 เยอะ ที่ Seting เดียวกัน

Comment

แล้วระหว่าง I3-550 กับ I5-650 ล่ะครับ สเป็คแทบจะไม่แตกต่างกันเลย แต่ราคาต่างกันเกือบๆสองพันบาทได้

Comment

Originally posted by Zon&Sun View Post
                            แล้วระหว่าง I3-550 กับ I5-650 ล่ะครับ สเป็คแทบจะไม่แตกต่างกันเลย แต่ราคาต่างกันเกือบๆสองพันบาทได้
                            I5-650 ได้เทอร์โบบู๊ตแถมมา อิอิ

Comment

Working...
                            X