Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมรู้แล้วว่าทำไม OCZ ไม่ใช้ OCCT เทสต์ PSU(อ่านซักนิดนะครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมรู้แล้วว่าทำไม OCZ ไม่ใช้ OCCT เทสต์ PSU(อ่านซักนิดนะครับ)

คงจำได้ใช่มั้ยครับ กับ เรื่อง PSU ที่ผมมีปัญหาแกว่ง โคตรๆ กับ OCCT

ซึ่ง ตัวการเรื่องราวทั้งหมด มาจาก เจ้า Raidmax 730 ครับ PSU วัตถ์สูงที่โดนมองเป็นผู้ร้ายไปซะแร้วว

และมาวันนี้ หลังจากรอ XT มานานมาก แต่ก็ยังไม่ได้ของซักที เลยตัดสินใจ ซัด XFX XXX Edition 650 80 ทองแดงมาจนได้(ลืมไปว่ามี 750 เงินด้วยแค่ 4290 เซ็ง ลืมซื้อ เอา 650 มาซะก่อน)

หลังจากที่ ใส่ไปและเทสต์เมื่อคืนนี้ 1 ชม นี้คือสิ่งที่ได้มาจาก OCCT

อุเหม่ แม่เจ้า เฮ้ย 80 ทองแดงยังอีกหรอบนี้เหรอเนี่ย ไม่นน่าเชื่อ

XFX นี่ ระดับ 80 ทองแดง และเป็น Single Rail แล้วนะ ขออภัยเถอะพี่น้อง ใส้ในนี่ Seasonic นะเฟ้ยย

เฮ้ย ระดับมันนี่ TT ยังหนาวๆร้อนๆ ทำไมเป็นแบบนี้ล่ะ ว่าแล้วก็เลยตัดสินใจ

มีของดีอยู่กับตัว ทำไมไม่ใช้ ก็ Gig ผมมีโปรแกรม HW Monitor อยู่ นั่งดูได้เลย นี่

ครับไอ้ HWmonitor นี่ จะบอกโหลดต่างๆ จังหวะที่เกิด และ แรงดันไฟเข้าบอร์ด รวมทั้ง 12 V ด้วย

จัดไปครับ เปิด HW monitor + OCCT นั่งดู โดยไม่ไปไหนเลย หน้าคอมพ์ 10 นาทีกว่าๆ

นี่คือสิ่งที่ได้มา

แม่เจ้า ช่วงไฟตกกว่า 2 นาที ไฟ ที่ Program Test ออกมา หล่นไปเหลือ 6 V

แต่ว่า HWmonitor ผม ไฟไม่ตกเลย ไม่เคยเห็น 11 เลยซักครั้ง

อ้าวงั้น โปรแกรมก็เชื่อไม่ได้เดะแบบนี้ ??

ครับ แม้ว่า บางตัวจะมีการเทสต์ออกมา ผลแย่มากๆ เลย แต่ว่า ตัวชี้วัดจริงๆ จาก เมนบอร์ด(Ultilitys มากับบอร์ด) ไม่มีไฟตกเลย

ไฟ 3.3 ก็วิ่งที่ 3.4 ตลอด ไฟ 5V ก็ วิ่ง 5.1 ไม่มีต่ำกว่า 5 เลย ซักวิเดียว (ผมนั่งสั่งแสกนทุกๆ 2-3 วินที แล้วนั่งดูไม่ไปไหนเลยนะ

ถ้าไฟมันหล่นจริงๆล่ะก็ ป่านนี้ เครื่องผม น่าจะ วูบไปนานแล้วล่ะ แต่ก็ไม่มีอาการ

อ้าว งั้นก็เสียตังค์ฟรีเดะ เปลี่ยนจาก Raidmax 730 มาเป็น 80 Bronze แล้วเนี่ย

ไม่ครับ ไม่มีการเสียฟรี แน่นอน

สิ่งแรกที่ผมได้คือ เกมส์หลายๆเกมส์ โดยเฉพาะ Crysis ทุกครั้งที่มีการระเบิด กับ Raidmax จะมีอาการ ชะงัก และ เฟรมหล่น แต่กับ XFX ตัวนี้ ไม่มีครับ

อาการต่างๆหายไปเรียกได้ว่า ค่อนข้างดีเลย

การเข้า OS ทำได้ไวขึ้นมากๆครับ ไม่ต้องกังวลแต่อย่างไร การเข้าเน็ต เข้าเกมส์ทำได้ไวขึ้น อย่างรู้สึกได้ แม้ไม่มากนักก็มั่นใจได้

สรุปผล

แล้วคุ้มมั้ยที่จะซื้อ PSU แดงๆ หรือ แพงๆ

คำตอบก็คือ ถ้าเงินในกระเป๋าเราหนาพอ ไม่ต้องเกี่ยงอะไร การเลือก PSU ที่มี สัญลักษณ์ 80+ ทองแดง ขึ้นไป ก็จะทำให้มั่นใจได้ว่า เราจะได้ PSU ที่ประหยัดไฟและผ่านการทดสอบมาแล้วนั่นเอง

แล้ว Raiddmax ไม่ดีเหรอ

ช่างน่าสงสารเจ้าหนูนี่นัก ที่ถูกกล่าวหาว่าเป็นตัวร้าย จากการใส่ร้ายป้ายสีของ OCCT ดังนั้น PSU ที่ซื้อมา การเทสต์โดยโปรแกรมพวกนี้ อาจไม่ใช่คำตอบที่ดี 100% เพราะเป็นไปได้หลายอย่างมากๆเช่น

โปรแกรมมีปัญหา หรือ ลงแล้วไม่ซัพพอร์ตกับ OS มากพอ

ดังนั้น สิ่งสำคัญก็คือ การใช้โปรแกรมเทสต์ก็ไม่เทียบเท่าเครื่องมือชี้วัด แน่นอน

มาสรุปกันหน่อยกับ Singlr Rail VS Multi Rail

ความต่างของ Single Rail กับ Multi Rail นั้น ก็คงจะเป็นในเรื่องของ แรงดันไฟ และ การเฉลี่ย สาย เพราะในส่วนของ 12 จาก ระบบ MR นั้น อาจจะต้องใช้การเฉลี่ยสายแบ่งเส้นต่อกันบ้าง เพราะแรงดันไฟที่จ่ายมา อาจจะได้ไม่มากพอกับความต้องการ ในขณะที่ Single Rail ใช้ง่าย

และ ไม่มีปัญหา ในการเสียบสาย ว่าง่ายๆคือ เสียบอันไหนก็จ่ายเต็ม ตลอด แต่เรื่องนั้น ช่างมัน มาดูตรงนี้ดีกว่า

PSU กับ VGA

ของ 2 อย่างนี้ ควรอยู่ควบคู่กันเพราะ PSU ที่จ่ายไฟได้ดี ต่อเนื่องและไม่ตก Noise ไม่มาก จะมีผลอย่างมากในการใช้งาน

อย่างของผมนั้น สิ่งที่ได้มาจากการใช้ PSU ที่มีแรงดันดีขึ้นก็คือ อาการ ต่างๆ ที่เคยมี หายไป (ในหลายๆเกมส์) และ ความเร็วของภาพนั้น รู้สึกได้เลย การตอบสนองต่างๆ และ อาการ สะอื้น เนื่องจาก แรงดันไฟตก ไม่มีแต่อย่างใด

ดังนั้นแล้ว PSU ที่ดี มีผลอย่างมากกับ การ์ดจอ และ การประมวลผล ที่สูงๆ ย่อมต้องการแรงดันไฟที่มากขึ้น ไปอีก ดังนั้น ค่าของ A ที่สูงๆ ก็จัดว่าจะช่วยเราเพิ่มความมั่นใจได้ว่า คงตัดประเด็นเรื่อง ไฟกับการ์ดจอไปได้แน่นอน

PSU ที่ดีๆ มีความต่างอย่างไร คงจะเป็นในเรื่อง แรงดันไฟที่นิ่ง และ เสถียร กว่า อย่างเช่น ไฟ V Core จาก Hw monitor ไม่มีอาการ ตกหล่นแต่อย่างไรเลย ช่วงที่นิ่งก็ทำงานในแรงดันนั้นตลอด

Hw Monitor ของ กิ้ก จะวัดจาก Output เลยนะ ในขณะที่ OCCT จะวัดที่ปลายทางโดยไม่ตัดค่าสูญเสีย ออกไป (น่าจะประมาณนี้นะ) ก็คือ มันวัดหลังจากที่ใช้ไฟเสร็จนั้นแหละ(ประมาณปลายท่อน่ะนะ) ว่า เหลือไฟ แรงดันออกมาเท่าไร แต่ว่า ในการใช้งานจริงๆนั้น ช่วงที่ ดึงโหลด (GPU - 100%)

กับ ช่วงที่ ไม่ดึงโหลด (GPU 66% (เครื่องผมนะ) ) ค่าของ OCCT มีการแกว่งชัดๆเลย ในกราฟ (ช่วงไฟตก 2 นาทีนั่นแหละ)

แต่ว่า ไฟที่เข้าไปที่การ์ด แรงดัน 12 V ไม่มีอาการหล่นแต่อย่างไร (คือ มีบ้างที่อาจจะแกว่งๆ แต่ว่า แกว่งในลักษณะที่นิ่งมากและไม่มีการต่ำกว่า 12.048 เลย ) ดังนั้น คงเป็นไปไม่ได้ ว่า ไฟจะเข้าไปไม่พอ และไม่มีแน่ๆที่ไฟจะตกเหลือ 6V ซึ่งหากเป็นเช่นนั้นจริงๆ การ์ดจอผมคงดับไปก่อนแล้วล่ะ

Program Test ก็เชื่อถือไม่ได้สิ

ไม่เชิงครับ เพราะว่า โปรแกรมที่เราได้มาก็ไม่แน่ใจว่ามันสมบูรณ์มากน้อยแค่ไหน แต่เครื่องเมือเทสต์ต่างๆนี่แหละที่จะชี้วัดได้ ว่า นิ่งจริงหรือไม่

ซึ่งตอนนี้ผมสั่งซื้อ Voltage Stabilizer monitor ไว้แล้ว (เรียกไม่ถูกแต่ไอ้ตัววัดแรงดันไฟ นั่นอ่ะ ว่าดึง Looad กี่วัตถ์) แต่จาก HWmonitor ที่ทำหน้าที่บอกเรื่องของ แรงดันไฟในเครื่องซึ่งอ่านจากเมนบอร์ดโดยตรง ผลที่ได้คือไม่มีปัญหาใดๆจริงๆ

Hwmonitor ใน Easy Tune6 ของ กิ้กนั้น ใช้การวัดค่าจาก Bios PC Helth Status แล้ว แสดงค่าออกมาเลย ดังนั้น มีความน่าเชื่อถือกว่าโปรแกรมแน่นอน

ผลที่สุด กับ บทสรุปที่ยาวยืด
    Raidmax 730 จัดว่าเป็น PSU ที่ดีใช้ได้ครับ และ ถ้าถามว่าผมเสียเงินฟรีมั้ย กับ XFX XXX Edition ผมคงตอบว่า ไม่ฟรีครับ เพราะผมได้ PSU ที่มั่นใจได้มากขึ้น และสบายใจมากขึ้น รวมทั้ง ในการใช้งาน ทำได้ดีขึ้นครับ ซึ่งตรงนี้ เชื่อว่า หลายๆคน ที่ลองดูแล้วคงเห็นผลกับ PSU Brandname ที่คนนิยมใช้กัน อย่างท่าน canivora ที่ได้ cossair ไป ก็ยิ้มออกเลย

และที่สำคัญ เงินแค่ไม่กี่พัน แต่ซื้อวิชาที่จะติดตัวผมไปตลอดมันมีค่ามากๆครับ

ต้อง ขอบคุณ พี่ โอ แห่งร้าน Ozone มากๆ ที่ช่วยวิ่งวุ่นหา PSU ให้ผมในราคาที่บอกตรงๆ คงหาไม่ได้แล้วแน่ๆ แถมยังรับ Raidmax ผมกลับไปดูแลอีก (เข้าเนื้อเต็มๆเลยเดะพี่โอ) (แต่พี่น่าจะบอกเรื่อง 750 นะ ฮึ่มๆ เสียดายเพิ่มอีกแค่ พันเดียว T T ได้ 750 เทพๆ แถม 80 เงินด้วย )

เอาล่ะครับก็คง จะจบไปแล้วกับ บทสรุป ที่เรียกว่า ถ้าจะถามว่า เสียเงินฟรีมั้ย คงต้องตอบว่า ใช่ และ ไม่ใช่ ในเวลาเดียวกันครับ
    ใช่ ก็คือ Raidmax 730 ไม่ได้ขี้เหร่แต่อย่างไรเลย
    ไม่ใช่คือ 80 Bronze ของ XFX กับการ์ดจอกินไฟให้ผลต่างกันมากเลย

ดังนั้น ถ้า ท่านใช้การ์ดจอ ทั่วไป ที่ไม่กินไฟมาก การซื้อ pSU หากมีงบจำกัด PSU ที่ราคาสูงๆซักหน่อย และมีชื่อเสียงดีๆ ก็ไม่ขี้เหร่ ที่จะซื้อใช้
    แต่ถ้าท่านใช้การ์ดจอที่กินไฟมากๆ การมี PSU ดีๆ ติดเครื่องไว้ ก็ไม่ใช่เรื่องเสียหายแต่อย่างไร แต่อย่าลืม อุปกรณ์ต่อพ่วง ไม่ว่าจะปลั้ก และ UPS เพราะ 2 อย่างนี้แหละที่จะยืดอายุ คอมพ์สุดรักของเราไปอีกนานแสนนาน

ป.ล. XFX XXX Edition พัดลมเงียบมากกกก ครับ
    Last edited by KAYAZUDA; 14 Dec 2010, 11:34:07.

ต้อง test แบบ CPU ครับ
    ถ้า test แบบ PSU มันจะทำให้ CPU วิ่งไม่เต็ม 100% เลยทำให้ vcore ขึ้นๆลงๆอย่างที่เห็นครับ
    ทุกวันนี้เวลาผม test ขั้นสุดท้ายผมจะเปิด Prime + Furmark + OCCT (CPU) แล้วมันทำงานพร้อมกัน ทิ้งไว้ 1 วัน
    ถ้ามันไหวผมก็ถือว่า ok ของผมละครับ
    Last edited by sonkub; 14 Dec 2010, 11:40:25.

Comment

โอเคเลยครับ งั้นเดี่ยวผมจัดต่ออีก 1 ลูกเลย ^ ^

Comment

มะมีตังชื้อPSU แพงๆอ่าCEO
        ได้แค่ใช้ 800BZ น้อยๆกันต่อไป - -*

Comment

เทสแบบ PSU นั่นแหละครับถูกต้องที่สุดแล้ว

Comment

ใช้โปรแกรมเทสไม่เห็นผลครับ สำหรับ PSU มันต้องทดสอบการวัดผลด้วยอุปกรณ์ เหมือนที่ทาง OCZ รีวิว PSU รุ่นต่าง ๆ

Comment

ยาวขี้เกียจอาจ
              OCCT มันเอ่อครับ มันจูนกับ Hwmonitor ได้ด้วย
              เอาไว้เทส การ์ดจอ level8 อย่างเดียว
              PSU เทส linx +Occt สักครึ่งวัน ก็โอแล้ว
              เรื่องไฟ จะเอานิ่งจริงๆ คุยกันอีกยาว ทั้งปลั้กพ่วง หม้อแปลง สายไฟ ไฟบ้านเรามันนิ่งซะทีไหน

กำไปๆมาๆ เราพิมพ์ยาวเลย -*-

Comment

เพิ่งไป test มาเมื่อกี้ครับ
                OCCT(CPU Small DATA, High Priority) + FurMark (X Burn, Post FX, 1080p, 8AA)
                ใช้เวลา 30 นาที

มันก็ยังไม่ fullload 100% อยู่ดี

*** GPU1,2,4 = CPU core 5, CPU core 6, TIM 1

Last edited by sonkub; 14 Dec 2010, 12:48:05.

Comment

สนใจอยุ๋เหมือนกัน เเต่ว่าตังค์ไม่มี -*-

Comment

occt 3.1 ผมเลือกโหมด PSU ไม่ได้ครับ ได้แค่ CPU : OCCT กับ CPU : LINPACK ครับ ไม่ทราบว่าเทสตัวไหนหรอครับ

Comment

ในฝันผมคือ Antec True Power 1200W Quattro Overclock Edition

Comment

occt มันไม่ได้อัพเดท มานานแล้วครับ มันจะมีปัญหา กับพวกเซนเซอร์ อ่านเพี้ยน
                        ต้องปรับโหมด ครับ ให้มันใช้censorของeverest

แล้วพวกนี้มันซอฟแวร์เทสครับ มันก็ไปอ่านค่าเอาจากเซนเซอร์บนบอร์ด

OCZ review เขาใช้ เครื่องมือตัวใหญ่ๆเลย รีวิว อันนั้นมันแม่นยำกว่าอยู่แล้ว - -. จะไปเทียบอะไรกับเซนเซอร์บนบอร์ด

Comment

เข้า Lab วัด

Comment

ตอนนี้ สรุปได้ว่า OCCT เซ็นเซอร์ผมเพี้ยนจริงๆ - -*

เพี้ยนไม่เพี้ยน ดูตัวนี้

นี่ Seasonic X Series แล้วนะ(ไปยืมเค้ามาลองนะ เครื่องเจ้าของเทสต์มา แทบบ ไม่ Noise เครื่องผมมา พาราน้อยซ์ เลย) สรุปว่า OCCT ทำผมเพี้ยนจริงๆ

เสียเงินซื้อวิชา แต่ว่าก็ได้ของที่ดีขึ้นมาบ้างตอบแทน คุ้ม ครับ คุ้ม

Comment

ไม่ใช่ OCCT เพี้ยน มันขึ้นอยู่กับใช้โปรแกรมไหน
                              ลองใช้ EVEREST ก็ไม่เหมือนกับ Built in
                              สรุปไม่เท่ากันสักโปรแกรม

Comment

Working...
                              X