overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19
    OverclockZone Member haruhiko's Avatar
    ที่ไหนก็ได้ในโลก 2d

Default ช่วยด้วยก๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ flash bios แล้วจอมืดตื๊ดตื๋อ เลย

ขอวิธีแก้หน่อยได้ป่าวก๊าฟฟ
    จะ blind flash ก้ไม่เป้นด้วยอะก๊าฟฟ
    การ์ด pci ก้ไม่มีก๊าฟฟฟ
    ถ้าบูตจากออนบอร์ดแล้วเอา การ์ดเสียบไปแล้วจะแฟรสคืนยังไงได้มั่งหรือเปล่าก๊าฟฟช่วยหนอ่ยเต๊อะผิดพลาดอย่างใหญ่หลวงไปแง้ววววว

OverclockZone Member ponyz's Avatar
    MRT/ BTS/ the mall bangkae

งานเข้าครับ มี vga on board มั้ย ช่องสีน้ำเงินๆลองหาดู *0*

OverclockZone Member nake2526's Avatar

http://www.overclockzone.com/forums/...ighlight=flash

flash ผ่านออนบอร์ด

ใช้รุ่นใหนครับ

ของผม 5670 เป็นเหมือนกัน แต่คืนชีพแล้ว
    Last edited by nake2526; 14 Dec 2010 at 14:36:03.

OverclockZone Member haruhiko's Avatar

พอร์ทที่เสียบหลัง บอร์ดใช้ป่าวก๊าฟ มีก๊าฟแล้วต้องทำยังไงบ้างอะก๊าฟบอกหน่อย จะร้องไห้แล้วก๊าฟ

อ้ากกกก ของผมก็ 5670 คร๊าบ ฮือๆๆๆๆๆๆ

ขอตังเมียซื้อด้วย จอดับตะกี้เกือบเจอ เบสบอลหวดเลยครับ

OverclockZone Member nake2526's Avatar

สิ่งที่ต้งมี 1 แฟรชไดร
    2 โปรแกรม usb boot ไปหาตามนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...light=usb+boot

3.โปรแกรม atiflash http://www.overclockzone.com/forums/...0&d=1271673201

4.bios 5670 ถ้าไม่มีหาตามนี้http:
    //www.techpowerup.com/vgabios/

5ถ้าทำแฟรชไดร ให้มันบูดได้แล้วมาถึงขั้นตอนทำ

ก็อป atiflash กับ bios 5670 แฟรชไดร
    (ถ้าจะให้จาง่ายเปลี่ยนชื่อ bios เช่น 5670.bin

รีเครื่อง ตั้งให้อ่าน usb
    ถึงหน้าดอส พิม atiflash -p -f 0 5670.bin

ปัญหาคือ ถ้าผมต่อ สาย dvi เข้ากับตัวการ์ดจอมันไม่ติดเลยนี่สิครับ
    พอต่อเข้า ออน บอร์ด พอเวลา atiflash -ai มันไม่เจอการ์ดอะครับ หรือเพราะผมทำผิด

เคลมก็นานโคตรแน่ Dcom ด้วยอะ - -

OverclockZone Member plearak's Avatar

The commands are simple , firstly and the most basic of all is to type "atiflash.exe" to star atiflash then:

===

atiflash[space]-p[space]*adapter number*[space]*bios name* --> is to do a normal flash

example: atiflash -p 0 3870bios.bin

===

atiflash -i 0 -->shows basic info of the card in adapter 0 [if you dont type the adapter # atiflash will just give you the info of all the cards you have on]

===

atiflash -ai 0 --> shows advance info of the especified adapter [again if adapter number is not typed atiflash will give you the advance info of all cards]

====

These are just the basic commands required for a BIOS flash, you can also check The Guide to Video BIOS flashing (http://www.techpowerup.com/articles/...ing/vidcard/34) page 8 tells you the commands needed for a proper flash.

-good luck

Quote Originally Posted by haruhiko View Post
    ปัญหาคือ ถ้าผมต่อ สาย dvi เข้ากับตัวการ์ดจอมันไม่ติดเลยนี่สิครับ
    พอต่อเข้า ออน บอร์ด พอเวลา atiflash -ai มันไม่เจอการ์ดอะครับ หรือเพราะผมทำผิด

เคลมก็นานโคตรแน่ Dcom ด้วยอะ - -
    บรรทัดล่างมันว่าอย่างใรครับ

atiflash -p -f 0 .....bin

จำได้คราว not adaptor นี่อะครับ
    พอใช้คำสั่ง atifalsh -f -p 0 ชื่อไบออส ก็ขึ้น เออเรอร์ให้ กด 1 อะครับ
    Last edited by haruhiko; 14 Dec 2010 at 15:13:45.

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

งานเข้ายาวเลยครับ ดันให้ครับรอผู้รู้

ส่ง dcom
    ของผมไชh msi 5670 512mb
    ตอนแฟรช เอา msi 5670 1024mb มาไส่
    ผลออกมาจอมืด

ไปโหลด his 5670 512mb ใช้ได้นะครับ
    ไชโปรแกรม RBE เซฟครับ
    ถ้าเปลื่ยนเองมันไม่รูจัก bios
    Last edited by nake2526; 14 Dec 2010 at 15:23:48.

OverclockZone Member NEUNGF's Avatar
    Chiang-Mai - Thailand

มืดตื๊ดตื๋อ ทำไมมันมืดตื๊ดตื๋อ
    มืดตึ๊ดตื๋อ อะไรก็มืดไปหมด

..................................
    (แซวๆเน้อครับผม)

เคยเป็นครับผม มืดหมดลองไปออส ถ้าเมนบอร์ดเป็นระบบออนบอร์ดของการ์ดจอ ก็ไปตั้งการ์ดจอเป็นออนบอร์ด ถ้าไม่เห็น มีอีกวิธี ถอดถ่านเมนบอร์ดออก หรือไม่ก็ เคลียร์ซีมอส ครับผม แล้วก็ปรับเหมือนเดิม เปิดใหม่ติดแล้ว เข้าไปออสตั้งค่า/เซ็ทค่าคอมของตัวเองใหม่ ครับผม (ถ้าวินโดวส์ไม่ติด ก็ล้างลงโปรแกรมใหม่ครับผม) ไม่รู้อาการจะแก้ได้เหมือนกันเปล่านะครับ ของผมคล๊อกเกินแต่ไม่เคยแฟล็ช ครับ (แนะนำเฉยๆครับผม)
    ............................................................................................................................................

ไทเฮน เดสสึ T^T สงสัยต้องเอาไปเคลม ขอบคุงมากก๊าฟฟฟที่เข้ามาตอบ T^T

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

พลาดไป 0.0

ไว้อาลัย ... I-I

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

หาการ์ด สำรองมาแฟลชคืนครับ
    หรือใช้ออนบอร์ด ไม่ได้ ก็ อยู่แถวไหน ใกล้ๆจะไปทำให้

ต้องหาก่อนครับว่า การ์ดเราอยู่ adapter ไหน

OverclockZone Member maroon2pac's Avatar
    อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา

ทำตามท่านคนนี้น่าจะผ่านครับ แต่ต้องหาการ์ดอีกใบมาเป็นการ์ดหลัก
    แล้วทำการเลือกการ์ดที่จะแฟลช ตามข้างล่างผมว่าผ่านแน่นอน

คือผมเคยเป็น แต่เป็นกับการ์ดของnvidia ถ้าแฟลชพลาด ต้องหาการ์ดnvidia มาใส่เป็นการ์ดหลัก
    แล้วก้เอาการ์ดที่แฟลชเสียมาเป็นการ์ดรอง จากนั้นทำการพิมคำสั่งเป็นจะดูว่าการ์ดที่เราจะแฟลชนั้นมันเป็นการ์ดใบไหน
    จากนั้นก็แฟลชกลับมาครับ แค่นี้ปกติแล้ว อิอิ

Quote Originally Posted by plearak View Post
    The commands are simple , firstly and the most basic of all is to type "atiflash.exe" to star atiflash then:

===

atiflash[space]-p[space]*adapter number*[space]*bios name* --> is to do a normal flash

example: atiflash -p 0 3870bios.bin

===

atiflash -i 0 -->shows basic info of the card in adapter 0 [if you dont type the adapter # atiflash will just give you the info of all the cards you have on]

===

atiflash -ai 0 --> shows advance info of the especified adapter [again if adapter number is not typed atiflash will give you the advance info of all cards]

====

These are just the basic commands required for a BIOS flash, you can also check The Guide to Video BIOS flashing (http://www.techpowerup.com/articles/...ing/vidcard/34) page 8 tells you the commands needed for a proper flash.

-good luck

OverclockZone Member VV2499's Avatar

บทเรียนนี้สอนให้รู้ว่า ผู้ Flash bios ควรทำความเข้าใจและศึกษาก่อน มิเช่นนั้นจะมีอาการ มืด8ด้าน
    อาจจะพอเคลมได้แต่อย่าไปบอกให้เขารู้ว่าเราไป flash bios แล้วมืด

ที่พลาดเพราะว่าไฟมันดับนะก๊าฟฟฟฟ จังหวะซวยที่ บร๊ะเจ้าท่านประทานมาให้ผมน่ะก๊าฟฟฟ

Bookmarks

Bookmarks