Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยก๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ flash bios แล้วจอมืดตื๊ดตื๋อ เลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยก๊าฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ flash bios แล้วจอมืดตื๊ดตื๋อ เลย

ขอวิธีแก้หน่อยได้ป่าวก๊าฟฟ
    จะ blind flash ก้ไม่เป้นด้วยอะก๊าฟฟ
    การ์ด pci ก้ไม่มีก๊าฟฟฟ
    ถ้าบูตจากออนบอร์ดแล้วเอา การ์ดเสียบไปแล้วจะแฟรสคืนยังไงได้มั่งหรือเปล่าก๊าฟฟช่วยหนอ่ยเต๊อะผิดพลาดอย่างใหญ่หลวงไปแง้ววววว

งานเข้าครับ มี vga on board มั้ย ช่องสีน้ำเงินๆลองหาดู *0*

Comment

http://www.overclockzone.com/forums/...ighlight=flash

flash ผ่านออนบอร์ด

ใช้รุ่นใหนครับ

ของผม 5670 เป็นเหมือนกัน แต่คืนชีพแล้ว
      Last edited by nake2526; 14 Dec 2010, 14:36:03.

Comment

พอร์ทที่เสียบหลัง บอร์ดใช้ป่าวก๊าฟ มีก๊าฟแล้วต้องทำยังไงบ้างอะก๊าฟบอกหน่อย จะร้องไห้แล้วก๊าฟ

Comment

อ้ากกกก ของผมก็ 5670 คร๊าบ ฮือๆๆๆๆๆๆ

ขอตังเมียซื้อด้วย จอดับตะกี้เกือบเจอ เบสบอลหวดเลยครับ

Comment

สิ่งที่ต้งมี 1 แฟรชไดร
            2 โปรแกรม usb boot ไปหาตามนี้ http://www.overclockzone.com/forums/...light=usb+boot

3.โปรแกรม atiflash http://www.overclockzone.com/forums/...0&d=1271673201

4.bios 5670 ถ้าไม่มีหาตามนี้http:
            //www.techpowerup.com/vgabios/

5ถ้าทำแฟรชไดร ให้มันบูดได้แล้วมาถึงขั้นตอนทำ

ก็อป atiflash กับ bios 5670 แฟรชไดร
            (ถ้าจะให้จาง่ายเปลี่ยนชื่อ bios เช่น 5670.bin

รีเครื่อง ตั้งให้อ่าน usb
            ถึงหน้าดอส พิม atiflash -p -f 0 5670.bin

Comment

ปัญหาคือ ถ้าผมต่อ สาย dvi เข้ากับตัวการ์ดจอมันไม่ติดเลยนี่สิครับ
              พอต่อเข้า ออน บอร์ด พอเวลา atiflash -ai มันไม่เจอการ์ดอะครับ หรือเพราะผมทำผิด

เคลมก็นานโคตรแน่ Dcom ด้วยอะ - -

Comment

The commands are simple , firstly and the most basic of all is to type "atiflash.exe" to star atiflash then:

===

atiflash[space]-p[space]*adapter number*[space]*bios name* --> is to do a normal flash

example: atiflash -p 0 3870bios.bin

===

atiflash -i 0 -->shows basic info of the card in adapter 0 [if you dont type the adapter # atiflash will just give you the info of all the cards you have on]

===

atiflash -ai 0 --> shows advance info of the especified adapter [again if adapter number is not typed atiflash will give you the advance info of all cards]

====

These are just the basic commands required for a BIOS flash, you can also check The Guide to Video BIOS flashing (http://www.techpowerup.com/articles/...ing/vidcard/34) page 8 tells you the commands needed for a proper flash.

-good luck

Comment

Originally posted by haruhiko View Post
                  ปัญหาคือ ถ้าผมต่อ สาย dvi เข้ากับตัวการ์ดจอมันไม่ติดเลยนี่สิครับ
                  พอต่อเข้า ออน บอร์ด พอเวลา atiflash -ai มันไม่เจอการ์ดอะครับ หรือเพราะผมทำผิด

เคลมก็นานโคตรแน่ Dcom ด้วยอะ - -
                  บรรทัดล่างมันว่าอย่างใรครับ

atiflash -p -f 0 .....bin

Comment

จำได้คราว not adaptor นี่อะครับ
                    พอใช้คำสั่ง atifalsh -f -p 0 ชื่อไบออส ก็ขึ้น เออเรอร์ให้ กด 1 อะครับ
                    Last edited by haruhiko; 14 Dec 2010, 15:13:45.

Comment

งานเข้ายาวเลยครับ ดันให้ครับรอผู้รู้

Comment

ส่ง dcom
                        ของผมไชh msi 5670 512mb
                        ตอนแฟรช เอา msi 5670 1024mb มาไส่
                        ผลออกมาจอมืด

ไปโหลด his 5670 512mb ใช้ได้นะครับ
                        ไชโปรแกรม RBE เซฟครับ
                        ถ้าเปลื่ยนเองมันไม่รูจัก bios
                        Last edited by nake2526; 14 Dec 2010, 15:23:48.

Comment

มืดตื๊ดตื๋อ ทำไมมันมืดตื๊ดตื๋อ
                          มืดตึ๊ดตื๋อ อะไรก็มืดไปหมด

..................................
                          (แซวๆเน้อครับผม)

เคยเป็นครับผม มืดหมดลองไปออส ถ้าเมนบอร์ดเป็นระบบออนบอร์ดของการ์ดจอ ก็ไปตั้งการ์ดจอเป็นออนบอร์ด ถ้าไม่เห็น มีอีกวิธี ถอดถ่านเมนบอร์ดออก หรือไม่ก็ เคลียร์ซีมอส ครับผม แล้วก็ปรับเหมือนเดิม เปิดใหม่ติดแล้ว เข้าไปออสตั้งค่า/เซ็ทค่าคอมของตัวเองใหม่ ครับผม (ถ้าวินโดวส์ไม่ติด ก็ล้างลงโปรแกรมใหม่ครับผม) ไม่รู้อาการจะแก้ได้เหมือนกันเปล่านะครับ ของผมคล๊อกเกินแต่ไม่เคยแฟล็ช ครับ (แนะนำเฉยๆครับผม)
                          ............................................................................................................................................

Comment

ไทเฮน เดสสึ T^T สงสัยต้องเอาไปเคลม ขอบคุงมากก๊าฟฟฟที่เข้ามาตอบ T^T

Comment

พลาดไป 0.0

ไว้อาลัย ... I-I

Comment

Working...
                              X