overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member Dr.K's Avatar
    จันทบุรี 039Club

Default แนะนำ Printer ไม่เกิน 3000 แบบ tank เอาแบบถึกๆ นิสนึงครับ

พอดีใช้ Cannon MP258 ส่วนมากจะปริ๊นงาน สีแบบละเอียด ปริ๊นเยอะ เลยต้องการแบบถึกๆ

ใช้ได้ประมาณ 6 เดือนลาโลกไปละครับไม่อยากซ่อมค่าซ่อมใกล้เคียงกับซื้อใหม่เลย

เลยอยากทราบว่ามี ยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีกว่านี้บ้างครับ เอาแบบเป็น tank นะครับ
    Last edited by Dr.K; 15 Dec 2010 at 03:09:14.

OverclockZone Member jakkapong0's Avatar

ปรกติ258ก็ทนดีนะครับ ไม่นับตลับตัน
    ที่ตราดขายดีมาก ตอนนี้ไม่มีละขาย287แทน อิอิ

OverclockZone Member

tx111 ก็น่าจะอยุ่ในงบครับ

OverclockZone Member Dr.K's Avatar

EpSon Tx111 กับ cannon MP 287 ตัวไหนจะเวิคกว่าครับ อยากไปลอง Epson บ้างแต่ไม่รู้จะดีหรือเปล่า

OverclockZone Member apipost's Avatar

+1 Epson tx111 ไม่ค่อยจุกจิกดีครับ แต่ไม่ค่อยเห็นมีขายและนะ TX111 เปลี่ยนเป็น 121 แทนมั้ง

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ตามนัน้เลยครับ Epson tx111 ผมซื้อรวมแทงค์ 2600

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

+tx111 มีวาวในตัวน่าเล่น ไม่ต้องกลัวเรื่องไล่ลมในสาย แคร่นอนถ้าไม่ใช้สักพัก ต้องมาไล่ลมใหม่หมด แถมตันง่ายล้างหัวยาก อัดน้ำยาไม่ได้ต้องเขย่า อย่างเดียว
    แต่ตอนนี้ ล็อต ของ tx1xx มักเจอปัญหา ตัวแสกนมีปัญหาครับ ลองเช็คที่ร้านก่อนรับมาด้วยละครับ

Brother เป็นไงบ้างครับพี่น้อง เห็นเค้าว่าถึกดี

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

Quote Originally Posted by Dr.K View Post
    Brother เป็นไงบ้างครับพี่น้อง เห็นเค้าว่าถึกดี
    บราเท้อ ถ้าหัวตัน ก็งานยาวครับ ต้องส่งให้ร้าน แกะเครื่องอย่างเดียว ล้างหัวก็ลำบากสุดๆ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

EPSON TX111

MP258

Quote Originally Posted by kickmeekub View Post
    บราเท้อ ถ้าหัวตัน ก็งานยาวครับ ต้องส่งให้ร้าน แกะเครื่องอย่างเดียว ล้างหัวก็ลำบากสุดๆ

ใช้งานเยอะ นี่ตันเร็วไหมท่าน

ส่วนมากเครื่องปริ้น ที่ใช้งานโดยตลอด จะไม่มี ปัญหาครับ แต่ ถ้าหยุดๆใช้ๆ ละก้อ เตรียมตัวล้างหัวกันได้เลย ธุรการ ในโรงเรียนที่ผมทำงานอยู่ เปลื่ยนมาใช้ ix4000 ปริ้นทุกวัน วันละไม่ต่ำว่า 200-300 ใช้มา2ปีละครับ ยังไม่เคยเปลื่ยนอะไรเลย อย่างมากก็แค่ถอดหัวพิมออกมาแช่ไว้ ก็กลับมาสวยสดสัยได้เหมือนเดิม ส่วนเอ็ปสันก็มี r230 ที่ทางธรุการใช้ ปริ้นหน้าซีดี กับงานรูปจัดบอรด ก็ยังปรกติอายุไล่ๆ กัน 2ปี ส่วนพวก แคนนอนที่ใช้หมึกแบบตลับที่ ต้องเจาะตลับ เรียยบร้อยทุกตัวไม่ไหวดูแล ไม่ไหวไล่อากาศ ขนาดต่อเข็มในตลับให้ยาว ยังย้อนบ่อยมาก

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

เพิ่มเงินเอาบาร์เทอร์ครับ

ใช้หมึกคุณภาพดี ๆ ก็สบายแล้วครับ ใช้หมึกคุณภาพดี ๆ ต่อให้ไม่ใช้หลายวัน ตันก็จัดการได้ง่ายกว่าหมึกคุณภาพห่วย ๆ ( ทุกยี่ห้อละครับ หมึกเติมมันมีหลายเกรด หลายคุณภาพ )

Epson จุดด้อยคือถ่ายเอกสารได้แค่ครั้งละแผ่น แล้วก็เรื่องชิพ ชิพบางรุ่นก่อปัญหาได้เหมือนกัน ซึ่งเราไม่มีทางรู้จนเกิดปัญหานั่นแหละ

ที่จริงมันกีทุกยี่ห้อแหละ แต่ควรดูที่การใช้งานเป็นหลัก จากที่ต้องการอึด ๆ จึงแนะนำบาร์เทอร์

brother epson ใช้หัวพิมพ์ไฟฟ้าเหมือนกัน เหมาะสำหรับการพิมพ์แบบมาราธอน canon ใช้หัวพิมพ์ความร้อนสำหรับ MP258 ทำให้ใช้งานหนัก พิมพ์ต่อเนื่องไม่ไหว

ถ้าเป็น Brother DCP-J125 จะเวิคไหมครับ หรือช่วยแน่ะนำรุ่นให้ที

OverclockZone Member tontan's Avatar

ใช้Brotherมา4ปีแล้วไม่เสียซักที แท้งก็ไม่ต้องติดให้เปลื่องเงินแค่แกะตลับแท้ออกให้ดีหน่อยก็เติมหมึกได้แล้ว ไม่ต้องเซ็ตอะไรให้ยุ่งยาก เพียงแค่หาหมึกของBrotherดีๆหน่อยมาเติมก็ใช้ยาวแล้ว

Quote Originally Posted by tontan View Post
    ใช้Brotherมา4ปีแล้วไม่เสียซักที แท้งก็ไม่ต้องติดให้เปลื่องเงินแค่แกะตลับแท้ออกให้ดีหน่อยก็เติมหมึกได้แล้ว ไม่ต้องเซ็ตอะไรให้ยุ่งยาก เพียงแค่หาหมึกของBrotherดีๆหน่อยมาเติมก็ใช้ยาวแล้ว
    เห็นเค้าว่าซื้อแทงค์แบบแยก มาพอเสียเราสามารถเอาแทงค์เดิมที่ติดเครื่องมาใส่แล้วสามารถนำไปซ่อมที่ศูนย์ได้จริงใช่ไหมครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

Brother DCP-J125
    http://www.brother.co.th/product/Pro...scid=7&pid=180

MFC-J220
    http://www.brother.co.th/product/Pro...scid=7&pid=184

Brother เลือกไม่ยากครับ ระบบการทำงานเหมือนกัน จะต่างกันเช่น ตัวบนไม่มีแฟกซ์ ตัวล่างมีแฟกซ์ นอกนั้นเหมือนกันหมด เลือกตัวที่ตรงกับการใช้งานเลยครับ ^^

Quote Originally Posted by Dr.K View Post
    เห็นเค้าว่าซื้อแทงค์แบบแยก มาพอเสียเราสามารถเอาแทงค์เดิมที่ติดเครื่องมาใส่แล้วสามารถนำไปซ่อมที่ศูนย์ได้จริงใช่ไหมครับ
    ยี่ห้ออื่นก็เหมือนกันครับ ไปลุ้นตอนเคลมอีกที ตลับแท้ต้องมีหมึกด้วยนะถึงจะเคลมได้ จำไม่ได้ว่าต้องมีปริมาณเท่าไร ^^

OverclockZone Member tontan's Avatar

อันนี้ผมไม่ทราบ เพราะใช้มายังไม่เคยเสีย แต่ก็คงจะใช่เพราะแท้งค์ของBrotherมันเป็นตลับยาวๆออกมาแล้วค่อยต่อไปยังถังพักหมึก แค่เอาตลับออกแล้วเอาตลับแท้ใส่ไปแทนใครจะไปรู้ว่าติดแท้งค์มา

Bookmarks

Bookmarks