overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9
    OverclockZone Member

Default ถามเรื่องคอมดับเอง แล้วรีสตาร์ทหน่อยครับ

คือคอมที่ ออฟฟิศ มันมีปัญหาอยู่ 2 เครื่องอ่ะครับ

ทั้ง 2 เครื่อง ดับ แล้วรีสตาร์ทเอง ก่อนดับไม่มีเตือนจอฟ้า อยู่ๆดับเลยแล้วก็รีสตาร์ท

เครื่องแรกผมลองเข้าหน้าไบออส ปรากฏว่ามันค้าง (แสดงว่าบอร์ดพังใช้ไหมครับ)

เครื่องที่ 2 ใช้งานได้ปรกติ แต่มีอาการ ดับ แล้วรีสาร์ท เองเหมือนเครื่องแรก ไม่มีจอฟ้า

แต่สัก 4-5 ช.ม เป็นที ไม่บ่อยเหมือนเครื่องแรกที่ไม่ถึงช.มก็เป็น เข้าหน้าไบออสได้ปรกติ

มันจะเป็นที่ powersupply เสื่อมหรือปล่าวครับหรือจะเป็นที่บอร์ด เพราะแต่ละเครื่องก็ใช้มาน่าจะ 6 ปีขึ้นได้แล้วอ่ะครับ

อาการที่ผมบอกไป ทุกวันก็ใช้งานได้ปรกตินะครับ มันอยู่ๆก็เป็นอ่ะครับ ไม่เคยไปถอดหรือเพิ่มไรมันเลย

ผมเลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่ powersupply หรือปล่าว ผู้รู้แนะทีครับ ขอบคุณ

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

จะมีจอฟ้า หรือไม่มี ก็เกิดปัญหาได้เหมือนกัน จอฟ้ามันอาจจะช่วยบอกปัญหาได้เลยว่าเกิดจากจุดไหนเท่านั้นครับ บางทีเกิดปัญหาจริง ตัว Windows ก็ตรวจจับข้อผิดพลาดแล้วแสดงผลไม่ทัน ก็ Restart ไปแล้ว

ปัญหาดังกล่างค่อนข้างครอบคลุมมากทีเดียว เพราะอาการนี้เกิดได้จากหลายสาเหตุมากๆ ดังที่จะกล่าวให้อ่านเล่นๆ

1. CPU หรืออุปกรณ์อื่นๆ เกิดความร้อนสะสมมากเกินไป ปัญหานี้ค่อนข้างจะมีคนพบเยอะ เพราะใน Software รวมถึงใน Hardware จะมีการตั้งค่าเอาไว้เพื่อกันไม่ให้เกิดปัญหาอุปกรณ์ดังกล่าวไหม้ หรือเสียหาย รวมถึงหากร้อนมากๆ บางทีการคำนวนของ CPU เกิดผิดพลาดก็ทำให้มันเองทำการ Restart ไปทันทีได้เช่นกัน ดังนั้นต้องเช็คอุณหภูมิในตัวเครื่องว่าเกิดปัญหาที่จุดไหน และค่อยหาทางแก้ไขเรื่องความร้อนสะสม โดยการเพิ่มพัดลม เปลี่ยน Heatsink หรืออื่นๆ อาการนี้อาจจะรวมถึงพัดลมในเคสบางตัวไม่ทำงานก็เป็นไปได้ด้วยครับ

2. RAM หลายคนบอกว่า จะต้องเจอจอฟ้าก่อนถึงจะบอกได้ว่าแรมมีปัญหา จริงๆแล้ว แรมถึงจะไม่ขึ้นจอฟ้า ก็ Restart เครื่องได้เช่นกัน เพราะอุปกรณ์ดังกล่าว ค่อนข้างทำงานไวมาก ดังนั้นบางทีการตรวจจับของตัว Windows ก็อาจจะแสดงผลไม่ทัน มันชิง Restart เครื่องไปก่อนก็เป็นไปได้ รวมถึงการเสียบแรม และการใช้แรมต่างรุ่น ต่างยี่ห้อกัน ก็ทำให้เกิดปัญหา หากพบว่าแรมที่ใช้มีหลายยี่ห้อ หลายรุ่น ลองดึงออกให้หมดแล้วให้มันเหลือเพียงชิ้นเดียว เปิดเครื่องทดสอบอีกครั้ง

3. VGA Card ส่วนใหญ่เครื่อง Restart มักจะเกิดจากการรันโปรแกรมหนักๆ หรือรันโปรแกรมบางตัวที่ต้องใช้งานไฟล์ Dll ที่ดึงความสามารถของ VGA Card แล้วตัว Hardware ไม่ตอบสนอง หรือตัว Hardware ส่ง Code พลาด หรือความเข้ากันไม่ได้ของ Software กับ Hardware จึงทำให้มันเกิดการ Restart หรือความร้อนสะสมใน VGA Card สูงเกินไปก็ทำให้มัน Restart ได้เช่นกัน เบื้องต้นก็ต้องลองเปลี่ยน Driver ของ VGA Card ก่อน รวมถึงโปรแกรมที่เกิดปัญหาอาจจะมีการอัพเดท Patch แก้ไขปัญหาให้เราโหลด ก็ต้องไปโหลดมาติดตั้ง หรือถ้าเป็นที่ความร้อนก็ต้องจัดการเรื่องการระบายความร้อนให้ดี เช็คว่าพัดลมทำงานปกติดีรึเปล่า เป็นต้น

4. Card ติดตั้งเพิ่มเติม หรืออุปกรณ์ติดตั้งเพิ่มเติมอื่นๆ ตรงนี้ก็ส่งผลได้เช่นกัน วิธีการตรวจสอบก็ให้ถอดอุปกรณ์ที่ติดตั้งเพิ่มเติม เช่น Sound Card/USB Card/Controller Card/USB Disk Drive ออกให้หมดก่อน แล้วดูว่ามีปัญหารึเปล่า ถ้าไม่พบปัญหา ให้ตรวจสอบจากใส่อุปกรณ์ลงไปทีละชิ้น ถ้าเกิดจากตัว Card ที่ติดตั้งเพิ่ม ให้ทำความสะอาดตรงส่วนทองเหลืองที่เป็นหน้าสัมผัส โดยการนำยางลบมาถูกให้เกิดเงา และทำความสะอาดขี้ผงให้เรียบร้อยก่อนทำการเสียบกลับ หากยังพบปัญหาอีก ให้ทดสอบโดยการย้าย Slot ที่ติดตั้งอุปกรณ์นั้นๆ ไปวางไว้ที่ Slot อื่น รวมถึงหากอุปกรณ์พวก Card ดังกล่าวพบว่าเกิดปัญหาจริง อาจจะเป็นที่อุปกรณ์เสื่อมสภาพ ก็ให้ซื้อการ์ดตัวใหม่มาสลับเปลี่ยน เป็นการแก้ไขเบื้องต้น

5. สายแพต่างๆ เสียบไม่แน่น อันนี้ก็ทำให้เกิดได้เช่นกัน เพราะจากประสบการณ์ตรง ผมเคยเสียบสาย SATA เยื้องๆ ไม่ได้แนบสนิท มันอยู่ดีๆ ก็ Restart ประจำเลย พอนำออกมาเสียบใหม่ ก็เป็นปกติดี

6. Power Supply ตรงนี้ก็ก่อให้เกิดปัญหาได้เช่นกัน เพราะอุปกรณ์ในเครื่องบางชิ้น สามารถปรับค่าแรงดันไฟเพิ่มขึ้น และลดลงเองได้ เมื่อมันไม่ได้ถูกใช้งานหนัก ก็จะไม่พบปัญหา แต่เมื่อเราใช้งานมันเต็มกำลัง ตัว Power Supply จ่ายไฟให้มันไม่ไหว มันก็จะ Restart เองได้เช่นกัน ตรงนี้คงต้องเปลี่ยน Power Supply หล่ะนะ

7. Windows หรือ OS ที่ทำการติดตั้ง ซึ่งตรงนี้ต้องบอกว่า ปัจจุบันมีโปรแกรม OS ที่ Modify แก้ไขมาเยอะ และออกมาเยอะมากๆ และมีการอัดพวก Driver หรือโปรแกรมใช้งานต่างๆ พ่วงมาด้วย ทำให้เกิดปัญหาว่า บางโปรแกรม หรือ Driver บางตัว เกิดความเข้ากันไม่ได้กับตัวเครื่องที่เราทำการติดตั้ง ซึ่งตรงนี้ ก็ทำให้เกิดปัญหา Restart ได้เช่นกัน ก็ต้องลองหา Windows หรือ OS แผ่นอื่น Version อื่น มาทำการติดตั้งใช้งานดู

8. HDD บางรุ่นเกิดปัญหาความเข้ากันไม่ได้ ซึ่งตรงนี้ เป็นปัญหาของตัว HDD รุ่นใหม่ที่ออกมา(พวก Cache64 ทั้งหลายแหล่) บางคนอาจจะไม่เคยพบปัญหา แต่คนที่เคยพบปัญหาจะรู้ดีทีเดียว เช่น ติดตั้ง Software แล้ว HDD ทำงานช้าผิดปกติบ้าง เขียนข้อมูลลง HDD แล้ว Restart ข้อมูลหายบ้าง หรืออะไรบ้าง ทำนองนี้ หรือบางคนก็เจอปัญหา Restart เลยก็มี ซึ่งตรงนี้ต้องเปลี่ยน HDD ลูกใหม่หล่ะนะ ก็ต้องลงทุนซื้อ ซึ่งจริงๆแล้ว ผมจะไม่ค่อยแนะนำให้ใช้ HDD รุ่นใหม่ๆ ที่พึ่งออกมา กับบอร์ดรุ่นเก่าๆ ซักเท่าไหร่

9. ฯลฯ รอด้านล่างมาอธิบาย

ผมว่าความร้อน ครับ

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

อายุมันเยอะแล้วน่ะนั้นเช็คกันยาว

OverclockZone Member ARSURA's Avatar

6 ปีละถ้าเป็นคอมแบรนด์หรือคอมชุดอุปกรณ์มันอาจไม่ดีอะไรมากนัก

ท่าน TuiLor รู้สึกปวดๆมือบ้างไหม

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

อาการได้หลายอย่างครับ ทั้ง HDD PSU และ เมนบอร์ด ต้องเช็คหลายตัวครับผม

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

Quote Originally Posted by ARSURA View Post
    ท่าน TuiLor รู้สึกปวดๆมือบ้างไหม
    พิมพ์เป็นปกติหน่ะครับ แต่แบบว่าบางทีพิมพ์ยาวๆ ก็สนุกดีเหมือนกันนะ ลองดูสิครับ แบ่งปันประสบการณ์กันหน่ะ ^ ^

ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

เรื่องความร้อนนั้นไม่น่าจะใช้อ่ะครับ

เพราะเครื่องทำงานให้ห้องแอร์ ผมเช็คพัดลม ก็หมุนทำงานปรกติ

ผมแก้เองจนไม่รู้จะทำไงล่ะ ไม่หายสักที ว่าจะยกไปร้านแล้วครับ

อุปกรณ์ในเครื่องมันก็ไม่เยอะนะครับ บอร์ด แรม cpu การ์ดแลนด์

ที่ผมสงสัยสุดคือ Power กับ แรม อ่ะครับ เพราะตอนแรกแรมมันร้องอ่ะครับ

เลยถอดมาลบทองแดง ก็หายครับ ส่วน Power ผมไม่เคยเพิ่มอุปกรณ์ใดๆในตัวเครื่องเลย

เรื่องไฟไม่พอไม่น่าจะใช้ แต่เสื่อมไม่แน่ เพราะเครื่องใน office เคย Power

ระเบิดไปเครื่องหนึ่งอ่ะครับ

Quote Originally Posted by boovespa View Post
    ก่อนอื่นขอขอบคุณสำหรับทุกคำตอบนะครับ

เรื่องความร้อนนั้นไม่น่าจะใช้อ่ะครับ

เพราะเครื่องทำงานให้ห้องแอร์ ผมเช็คพัดลม ก็หมุนทำงานปรกติ

ผมแก้เองจนไม่รู้จะทำไงล่ะ ไม่หายสักที ว่าจะยกไปร้านแล้วครับ

อุปกรณ์ในเครื่องมันก็ไม่เยอะนะครับ บอร์ด แรม cpu การ์ดแลนด์

ที่ผมสงสัยสุดคือ Power กับ แรม อ่ะครับ เพราะตอนแรกแรมมันร้องอ่ะครับ

เลยถอดมาลบทองแดง ก็หายครับ ส่วน Power ผมไม่เคยเพิ่มอุปกรณ์ใดๆในตัวเครื่องเลย

เรื่องไฟไม่พอไม่น่าจะใช้ แต่เสื่อมไม่แน่ เพราะเครื่องใน office เคย Power

ระเบิดไปเครื่องหนึ่งอ่ะครับ
    จริงๆ มีเพิ่มเติมเรื่องการทำความสะอาดบอร์ดหน่ะครับ คือ ปกติแล้วถ้าบอร์ดมีคราบ Oxide มากๆ ผมจะเช็คลายวงจร และใช้วิธีการทำความสะอาดโดยการใช้แปรงสีฟัน ชุบทินเนอร์ ขัดบอร์ด แล้วเช็ดคราบออกให้บอร์ดเงาหน่ะนะ แต่วิธีการแบบนี้ อาจจะต้องใช้ฝีมือนิดหน่อย เพราะถ้าไม่งั้นก็เอาทั้งบอร์ดไปจุ่มแอลกอฮอลล์ทิ้งไว้ แล้วเช็ดเลย จากนั้นค่อยเอาออกมาตากให้แห้ง(ต้องแห้งสนิทนะ) แล้วค่อยทำความสะอาดต่อไป ทำจนกว่าจะเงางามเหมือนของเกือบใหม่ แล้วค่อยประกอบกลับ แล้วเช็คปัญหาอีกรอบ ค่อยๆ ซ่อมจุดที่คิดว่าเสียหาย เช่น เปลี่ยน C หรือชิ้นส่วนต่างๆ ที่คิดว่าเสียหาย แล้วทดสอบใช้งานต่อไป...

Bookmarks

Bookmarks