overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 2 of 2
    OverclockZone Member

Default ลบกวนขอคำชี้แนะผู้รู้เกี่ยวกับไรท์แผ่นDVDหน่อยคับ

ผมซื้อเครื้องไรท์DVD ASUS DRW-24B!ST ใส่กล่อง SATA EXTERNAL ต่อออกมาเป็นสายUSB
    (ผมใช้โน๊ตบุ๊คคับ) ผมไรท์หนังDVD SPEED 12X โปรแกรมNERO10 แผ่นยี่ห่อPRINCO ลองใช้โปรแกรมตรวจดูผลออกมาตามรูปคับไม่ทราบว่าแบบนี้พอใช้ได้รึเปล่าคับ ปกติผมไรท์แผ่นอยู่ที่4X ไดท์DVDที่มากับโน๊ตบุ๊ค แต่พอไปซื้ออันนี้มาสปีดต่ำสุดที่ไรท์ได้อยู่ที่6Xผลเลยไปถามเพื่อน เพิ่อนบอกว่าไม่จำเป็นต้องไรท์สปีดต่ำมันต้องให้เข้ากับเครื้องไรท์แล้วก็แผ่นแต่ละยี่ห่อผมเลย งง มากคับไรท์สปีดต่ำมันไม่ดีหรอคับ ลบกวนช่วยให้คำชี้แนะผมหน่อยคับ
    ขอบคุณมากคับผมที่ให้คับชี้แนะคับ

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

จริงๆ เรื่องการเขียนที่ Speed ต่างๆ นั้น จากประสบการณ์ที่ผมมีอาจจะเกิดจาก

1. ตัว CD/DVD ไม่สามารถเขียนที่ Speed นั้นได้ เป็นปัญหาโดยตรงของตัว Hardware แต่สำหรับ CD/DVD บางรุ่น หลังจากทำการ Update Firmware แล้วก็สามารถทำการเขียนใน Speed ที่เคยเขียนไม่ได้เหล่านั้น ได้เป็นปกติ

2. Software ที่ใช้ในการเขียน ซึ่ง Software บางตัวไม่ว่าจะเป็นตัวใหม่กว่า หรือตัวเก่า บางทีตัวเก่าก็เขียนที่ความเร็วที่เราต้องการได้ บางทีก็เป็นตัว Version ใหม่กว่า ที่ทำงานได้ดีกว่า รวมถึงการเปลี่ยนใช้ Software ตัวอื่นทดสอบร่วมด้วย เพราะ Software แต่ละตัวก็ต่างมี Driver ของ CD/DVD มาในรูปแบบของ dll ไฟล์ และเขียนมาจากผู้พัฒนาคนละทีมกัน ดังนั้น หากมั่นใจว่าปัญหาเกิดจากโปรแกรมเขียน ก็ทำการเปลี่ยน Version หรือเปลี่ยนโปรแกรมอื่น แล้วทดสอบลองเขียนดูอีกครั้ง

3. การเชื่อมต่อที่ใช้งาน ซึ่งส่วนใหญ่ก็มักจะเกิดกับพวก USB เพราะตัว USB 2.0 นั้น มีบอร์ดบางรุ่นที่พบปัญหาความเข้ากันไม่ได้ระหว่างตัว Hardware ด้วยกัน ทำให้ความเร็วเชื่อมต่อ ไม่ได้วิ่งในความเร็วสูงสุดที่ USB 2.0 ทำงานได้ แต่กลับไปวิ่งที่ความเร็วของ USB 1.0/1.1 แทน ซึ่งจุดนี้ทำให้การเขียนแผ่นเป็นไปได้ช้ามาก และปัญหาที่เกิดจาก Hardware เข้ากันไม่ได้ มีวิธีแก้แค่ Flash Firmware กับ ซื้อเปลี่ยนใหม่เท่านั้น ซึ่งถ้าเราทำการอัพเดท Firmware แล้วไม่หาย ก็ต้องซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนหล่ะนะ

4. แผ่นที่ซื้อมาใช้งานในการเขียน ซึ่งตรงนี้แต่ละแผ่น แต่ละรุ่น แต่ละยี่ห้อ ก็มีคุณสมบัติต่างๆ ไม่เหมือนกัน ดังนั้นตรงนี้อยู่ที่ว่าได้ทดสอบแผ่นมามากน้อยแค่ไหน ต้องใช้ประสบการณ์เอา บางทีคนอื่นแนะนำไม่สู้ทดลองเอง แผ่นที่ราคาแพงกว่า มันมีเหตุผลของความแพงของมันอยู่ ซึ่งผมมักจะใช้คำพูดติดปากเสมอๆ ว่า "ของดีอาจจะมีราคาไม่แพง แต่ของแพง มันแพงเพราะมีเหตุผลของส่วนต่างราคา" บางยี่หืออาจจะขายชื่อเสียง เลยทำให้ราคาแพง บางยี่ห้ออาจจะคุณภาพดี จึงมีราคาแพง อันนี้อยู่ที่ประสบการณ์ของแต่ละคน

จริงๆแล้ว การเขียนที่ความเร็วต่างกัน ทำให้เกิดความคลาดเคลื่อนของข้อมูลอยู่บ้าง แต่ไม่มากมายเท่าไหร่นัก เพราะทุกครั้งที่เราทำการเขียน จะมีการเขียนในส่วนของ ECC(Error Checking & Correction) หรือ เรียกอีกอย่างก็คือ ตรวจสอบข้อผิดพลาดและแก้ไขให้ถูกต้องอยู่ด้วย ซึ่งตรงส่วนนี้จะช่วยแก้ไขปัญหาเบื้องต้นที่เกิดขึ้นได้ รวมถึงหากเครื่องเขียนพบว่า บางส่วนของแผ่นไม่สามารถเขียนได้ เนื่องจากอาบน้ำยามาไม่เพียงพอ หรือไม่ได้อาบน้ำยามา ก็จะทำการ Skip จุดว่าง หรือช่องว่างนั้นไป และเขียนให้สำเร็จ แต่อย่างไรก็ตาม ถึงแม้เครื่องเขียนได้เขียนได้เรียบร้อย การอ่านก็ต้องพึ่งความสามารถของเครื่องอ่านที่มีคุณภาพอยู่ดี ดังนั้นการเขียนที่ความไวต่ำๆ จึงเข้ามามีบทบาท เพราะการเขียนในความไวต่ำกว่า จะทำให้การอ่านแผ่นเป็นไปได้ง่ายกว่า(นิดหน่อย หรืออาจจะมากใน CD/DVD Drive บางรุ่น) แค่นั้นหน่ะนะ

Bookmarks

Bookmarks