Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมค้างครับทำไงดีเป็นที่อะไร ร้อนใจมากครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมค้างครับทำไงดีเป็นที่อะไร ร้อนใจมากครับ

เปิดสักพักก็ค้างครับไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร ลง windows ไม่ได้เลยครับค้างนิ่งเลยครับ เป็นมา 2 วันแล้วครับแก้ไม่หายลองถอดแยกชิ้นแล้วประกอบใหม่แล้วก็ไม่หาย อาการนะครับพอค้างปุ๊บพัดลม CPU เร่งความเร็วเองเลยครับ จากนั้นก็ทำอะไรไม่ได้ ต้อง Restart พอสักพักก็เป็นเหมือนเดิมอีก และตอน Restart กดทีเดียวก็ไม่บู๊ดเข้าเมนบอร์ดสีกที ต้องกด 4-5 ครั้งถึงบู๊ดเข้าเมนบอร์ดเป็นอยู่อย่างนี้
    ทุกข์ใจมากครับ พึ่งซื้อมาไม่ถึง 20 วัน ครับ (ปัญหาที่ว่ายังไม่ลง Windows นะครับ)

สเปกเครื่อง
    Atlhon X6 1090T
    GA-890GPA-UD3H
    GTX 460 1G
    RAM 2x2=4G (corsair)
    HDD 500 G
    Stronger 700 w

Atlhon X6 1090T ไม่มีนะครับ มีแต่ ฟีน่อม อิอิ

ซื้อมาแค่ 20 วัน แล้วมาลงวินโดว์เองใช่ไหมครับ
    หรือว่าที่ร้านลงมาให้ก่อนแล้วแต่อยากเปลี่ยนหรือป่าว

ตรวจสอบเพื่อให้แน่ใจว่า แผ่นไม่มีปัญหา
    ฮาร์ดดิสค์(WD Greenใช่ไหม) ไม่มีปัญหา
    เคยลงวินโดว์มาก่อนใช่ไหม ตอนผมลง ผมกดจนมันให้รอ ผมก็จะไปนอนดูหนังเลย มันจะมีบางช่วงที่เหมือนค้างแต่มันไม่ได้เป็นอะไรเดี๋ยวมันก็เสร็จ

Comment

คงเป็นเพราะ Atlhon X6 1090T นี้แหละ 55555

ฮาร์ดดิสของไรครับ

Comment

หา HDD ลูกอื่นเทสต์ดูครับ

กับอีกอัน AMD ปัญหาที่ลือกันประจำ Ram มี 2 อย่างนี้ครับ ลองเปลี่ยนดู เปลี่ยนแรม หรือไม่ก็ HDD ครับ เทสต์ไล่ดู น่าจะเจอปัญหา

Comment

HDD

Comment

เคยทำการ Overclock แล้วค่อยปรับกลับมารึเปล่าหว่า พอดีใช้บอร์ดรุ่นเดียวกันอยู่หน่ะนะ ขั้นตอนแรกแนะนำให้ Flash Bios เป็นตัวล่าสุดก่อนนะครับ เพราะ Bios ตัวเก่า เห็นบอกว่าไม่รู้จัก CPU Code กับมีการอัพเดทพวก Version ของ RAID/LAN อะไรนี่ด้วยหน่ะ แล้วทำการ Clear CMOS ดูวิธีการ Clear CMOS จากคู่มือ Mainboard จากนั้น อย่าทำการ Overclock นะครับ ให้ตั้งค่าตามปกติ แล้วก็ตั้งค่าอื่นๆ ให้เรียบร้อย ทำการติดตั้ง Windows ตามปกติ แล้วเริ่มใช้งานครับ

http://www.gigabyte.com/products/pro...3516&dl=1#bios <<< Bios สำหรับบอร์ด Rev 2.1
            http://www.gigabyte.com/products/pro...?pid=3420#bios <<< Bios สำหรับบอร์ด Rev 2.0
            http://www.gigabyte.com/products/pro...?pid=3342#bios <<< Bios สำหรับบอร์ด Rev 1.0

Comment

ขอแก้ครับ Phenom X6 1090T ครับ 5555 ร้อนใจมากไปหน่อยขอโทษทีครับ

ส่วนเรื่องลง windows ผมลงเองทุกอย่างครับ ผมลงมาหลายเครื่องพอสมควรครับ
              มันไม่ได้เป็นที่ software แต่น่าจะเป็นที่ hardware เพราะทดลองหลายวิธีแล้ว

เรื่องเป็นที่ HDD คงไม่ใช่ครับเพราะเอาลูกอื่นลองไปแล้วครับ
              และไม่เคย OC ครับ

Comment

HD ปรกติ ต่อมาแรมครับ ลองยืมของเพื่อนมาเสียบดู แล้วลองย้ายช่องเสียบดู
                ใจเย็นค่อยๆเชค ของมันรวมกันหลายแบนด์

Comment

อาการเหมือน Overclock แล้วมันร้อนเกินไปเลยหน่ะนะ แต่ยังไงแล้ว ลองอัพ Firmware ตามคำแนะนำของผมดูก่อนรึยังครับ

Comment

อาการอย่างนี้ยังไม่เคยเจอครับ ที่เคยเจอคือเครื่องอยู่ดี ๆ ก็ค้างแต่พัดลมไม่ได้เร่งเอง เหมือนปกติทุกอย่าง ลองอย่างนี้ครับ
                    1. ดูที่ Ram ก่อนครับ ไม่ทราบว่าใส่แรมไปกี่ช่องครับ ถ้าใส่ไปสองลองเอาออกทีละช่องดูก่อน แล้วลองใช้งาน แต่ถ้าช่องเดียวลองเปลี่ยนช่องดูครับ
                    2. ถ้ายังเป็นลองดูที่ Hdd แต่เห็นบอกว่า Hdd ลองไปแล้วข้ามไปเลยก็ได้ครับ
                    3. ดูที่สาย STA ครับลองหาสายมาเปลี่ยนดู
                    4. cpu ลองหามาเปลี่ยนดูครับ ถ้าไม่ได้ยกไปที่ร้านที่ซื้อมาให้ทดสอบให้ครับ
                    5. เมนบอร์ด ก็ให้ทางร้านทดสอบดูเหมือนกัน
                    เพราะผมเคยเจอแบบใช้เครื่องค้างมาแล้วหลายครั้ง ต่างเครื่องกัน แต่ละเครื่องจะไม่เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมากที่สุดก็อยู่ที่แรมนี่แหละครับ แต่หนักสุดของผมลองหมดแล้วเหลือเมนบอร์ด ปรากฎว่าเมนบอร์ดเสีย ต้องเปลี่ยนยกชุดเลยเพราะตอนนั้นก็เก่าพอสมควรแล้ว ..ขอให้โชคดีครับ คอมกลับมาใช้ได้เร็ว ๆ ครับ

Comment

อง ประกอบ ของ เครื่อง ค้าง มี หลาย สาเหตุ ครับ 1เลย ผมว่าไม่ค่อยเกี่ยว กับ CPU เท่าไหร่ นะครับ

เพราะ ที่ พัดลม เพิ่ม รอบหมุ่น ของตัวเอง ก็หมายถึง ว่า CPU ทำงานหนัก อันนี้ ผมว่าเป็นเรื่อง ปกตินะครับ

ผมว่า น่า จะลองไปเช็ค ที่ฮาตดิสดู ก่อน ลอง เอาของข้าง บ้านมามาลองดู [ขโมยแม้งเลย]

2 นี้ ผมไม่รู้ ครับ รอ กูรู ขั้น เทพ มาตอบแล้วกัน เพราะ เครื่อง ไม่ได้อยู่กับผม สรุปอาการ ไม่ได้ ได้แน่นอน

อย่างไง ก็ ลองทศสอบ ที ละส่วนๆ จะดีืที่สุด

Comment

ของผมเปลี่ยน cpu แล้วค้าง ต้องเปลี่ยนแรมทีละตัวๆ ค้างทุกตัว แต่มีอยู่ตัวเดียว ที่ไม่ค้าง cpu ผม เลือกแรม ครับ กลับมาใช้ cpu ตัวเดิม ใช้ แรมได้ทุกตัว ครับผม
                        Last edited by austrian; 15 Dec 2010, 18:06:47.

Comment

Ram ไม่ก็ความร้อน ลองดูว่าใส่ซิงค์ CPU แน่นไหมครับ

เคยเจอ ลง OS แล้วค้าง เช็คไปเช็คมา ซิงค์ CPU ไม่แน่น มันร้อนนนน

Comment

ของผมเปลี่ยน cpu แล้วค้าง ต้องเปลี่ยนแรมทีละตัวๆ ค้างทุกตัว แต่มีอยู่ตัวเดียว ที่ไม่ค้าง cpu ผม เลือกแรม ครับ กลับมาใช้ cpu ตัวเดิม ใช้ แรมได้ทุกตัว ครับผม
                            แรม มันไม่ แมพ กับ CPU รึป่าว

Comment

ผมว่า นะครับ ยกไปร้าน จบ ชัวๆๆๆๆๆ

แต่เสียใจให้นิสนะครับ เพราะ ท่าไปร้าน เขาเจอ ว่า CPU ร้อน ผิด ปกติ เขาแนะนำให้เปลื่อน บอร์ดใหม่
                              อย่างไง ก็ ยกไปละกัน

Comment

Working...
                              X