Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลง windows ไม่ผ่าน ติดหน้าจอสีฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลง windows ไม่ผ่าน ติดหน้าจอสีฟ้า

เนื่องจาก ลง windows ใหม่แล้วไม่ผ่าน และ ปรากฎ Error code C000022 ขึ้นมาก่อน 1 รอบ
    ก็เลยลองลง windows ใหม่อีกครั้ง ก็ปรากฎดังภาพที่ลงด้านล่าง

ตอนแรกนึกว่า DVD - ROM เสีย ก็ซื้อมาเปลี่ยนใหม่ ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
    พอมาครั้งที่ 2 น่าจะเป็นที่ HDD ผมก็เอาไปเคลมตั้ง 3 ครั้ง ก็ยังไม่หาย
    มาครั้งที่ 3 ก็มาเปลี่ยน PSU ก็ยังไม่หายเป็นเหมือนเดิม

ผมอยากรู้จริงๆๆ ว่ามันเกิดจากอะไรครับ

สเปคเครื่อง

cel 420
    M/B P5KPL-AM/Ps (ซื้อใหม่)
    Ram GEIL 1GB*2 G
    HDD 320 GB (เคลมได้ตัวใหม่ )
    VGA ATI X1050 256 MB 64 BIT
    PSU 500 WATT ของเครื่องแบรน (ซื้อใหม่)

แผ่นไฟล์ไม่สมบูรณ์อะ

Comment

Originally posted by AssumpThon View Post
      แผ่นไฟล์ไม่สมบูรณ์อะ
      แผ่นไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะเคยเอาไปลงที่ทำงาน ก็ไม่เหนเป็นอะไร

Comment

แต่ดูอาการ แล้วมันขึ้นมาฟ้องแค่ว่า อ่านไฟล์ จากแผ่นไม่ได้คับ
        1.เปลี่ยนแผ่นCD ดูคับ
        2.เปลี่ยน CD-ROM
        3.เปลี่ยนสาย CD-ROM
        4.ลองสแกน BAD HDD คับ

Comment

เคยเจอแรมเสื่อม...ลองเปลี่ยนแรมตัวใหม่หายเฉย...กรณีของ จขกท. ไม่แน่ใจ

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่น win xp ที่เอามาลงดูคับ

Comment

แนะนำลองเปลี่ยนแผ่นครับ (ลองกด Enter ให้มันลองโหลดไฟล์ใหม่ด้วยก็ดีนะ)

Comment

Originally posted by manstar View Post
                เคยเจอแรมเสื่อม...ลองเปลี่ยนแรมตัวใหม่หายเฉย...กรณีของ จขกท. ไม่แน่ใจ
                จริงอย่างที่ท่านว่า เมื่อวานเอาแรมที่ทำงานไปใส่เครื่องที่บ้าน หายเลยครับ

Comment

รองถอดแรมครับถ้ามี2แถว ถอดให้เหลือแถวเดียว เคยเจอเหมือนกัน แต่xp นะครับ

Comment

ฟอเมตharddisk ใหม่ครับเอาแบบไม่quick

Comment

ลองเข้าไปที่ bios แล้วเลือกเปลี่ยนโหมด ฮาร์ดดิส จาก ide เป็น AHCI ดูนะครับ
                      และตรวจสอบดูสายฮาร์ดิสกับช่องต่อ sata ที่บอร์ด สลับไปใช้ช่องอื่นดูครับ น่าจะมีหลายช่องนะ
                      เช็คสายต่อซีดีรอมด้วยครับ^^
                      อีกอย่างลองเช็ค แรมว่าเสียบแน่นเปล่าด้วยนะครับ

ก็เห็นเคยมีคนบอกงี้ผมเหมือนกัน ผมก็ไม่เก่ง
                      แต่ น่าจะลงได้นะ ถ้าแผ่นไม่เสีย
                      เป็นกำลังใจให้ครับ^^

Comment

ถ้าลงผ่านแฟลตไดร์ แล้วยังขึ้นอีก ก็ไม่เกี่ยวกับ cd หรือ drive แล้วคับ

ลงลงผ่านแฟลตไดร์ดู

Comment

ผมมีความเห็นส่วนตัวว่าเมนบอร์ดไม่สนับสนุนการทำงานของแรมจ้า
                          แนะนำดูจากคู่มือเมนบอร์ดว่าแรมที่ใส่อยู่มีอยู่ในคู่มือรึเปล่า แต่ผมคาดว่าไม่มีเลยเกิดอาการเช่นนี้จ้าา
                          ^_^

Comment

แรมมีปัญหาจ้า เหมือนผม โปรแกรม Orbit Downloader ไม่ ERROR สักคน มีผมคนเดียว ที่ ERROR
                            พอเอาแรมออก หายซะงั้น

Comment

แรมครับผมเป็นหลายเครื่องแล้วเปลี่ยนปุ๊บหายปั้บ

Comment

Working...
                              X