Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องซีพียูและการ์ดจอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องซีพียูและการ์ดจอ

คือผมอยากทราบครับว่า

สเป็กเครื่องผมอ่ะมันบอกว่า

Intel[R] Core[TM] 2 CPU
    6300 @ 1.86GHz
    1.86 GHz, 1.00 GB of RAM

คือซีพียูของผมอ่ะครับมันความเร็ว 1.86GHz หรือว่าเอามารวมกันเป็น3.72GHz กันแน่อ่ะครับ

แล้วถ้ามีเกมส์ที่ต้องการซีพียู 3.00GHz ขึ้นไปเครื่องผมจะเล่นได้ไหมครับ

ส่วนการ์ดจอ

ผมใช้การ์ดจอ NVIDIA GeForce 7300 GS

แรมการ์ดจอจริง 128 mb แต่มัน Turbo cache ทำให้คอมมองเห็นเป็น 512 mb

แล้วถ้ามีเกมที่ต้องการแรมการ์ดจอ 256 ขึ้นไป การ์ดจอของผมมันจะเล่นได้ป่าวครับหรือว่าเล่นได้แต่กระตุก

Originally posted by canbuyme View Post

คือซีพียูของผมอ่ะครับมันความเร็ว 1.86GHz หรือว่าเอามารวมกันเป็น3.72GHz กันแน่อ่ะครับ

แล้วถ้ามีเกมส์ที่ต้องการซีพียู 3.00GHz ขึ้นไปเครื่องผมจะเล่นได้ไหมครับ

ส่วนการ์ดจอ

ผมใช้การ์ดจอ NVIDIA GeForce 7300 GS

แรมการ์ดจอจริง 128 mb แต่มัน Turbo cache ทำให้คอมมองเห็นเป็น 512 mb

แล้วถ้ามีเกมที่ต้องการแรมการ์ดจอ 256 ขึ้นไป การ์ดจอของผมมันจะเล่นได้ป่าวครับหรือว่าเล่นได้แต่กระตุก

1. 1.86ตัวแรกคือความเร็วตามสเปค 1.86ตัวหลังคือความเร็วขณะนั้น ถ้าท่านocไป2.2 มันก้อจะขึ้นว่า@1.86 2.2 ประมานนั้น ส่วนเกมที่ต้องการความเร็ว3.0นั้น

2.ผมคิดว่าเค้าคงจะเทียบกับcpuหัวเดียวเช่นP4 หรือAthlon64 ไรแบบนั้นมากกว่าครับ เพราะcpuสองหัว มันไม่จำเป็นต้องใช้ความถี่สูงขนาดนั้น

3.เริ่มเกม มันจะแชร์แรมของระบบโดยรวมมาเป็นแรมการ์ดจอครับถ้าแรมของการ์ดจอไม่พอ ถ้าพอมันก้อไม่ดึงครับ เพราะดึงแรมมา มันทำให้ประสิทธิภาพโดยรวมของระบบลดลง เพราะแรมเครื่องท่าน มีแค่1gbซึ่งเล่นเกมหนักๆไม่พอแน่ ปัจจุบัน อย่างต่ำคงต้อง2gb+ไปละครับ แต่ถ้าเล่นเฉพาะเกมออนไลน์ก้อยังโอเคอยู่

Comment

Originally posted by canbuyme View Post

ส่วนการ์ดจอ

1.86GHz ครับ (ทั้ง 2 Core ไม่ใช่เอาไป x2 นะ ^^" )
      เล่นได้สบายๆ นั้นเค้าบอกว่า P4 3.0GHz ของท่านมันเทียบ CPU P4 6.0GHz เลยมั้ง E6300 นะ
      เล่นไปมันจะช่วยได้นิดหน่อย (แชร์แรมเครื่อง) แต่การ์ดจอท่านถือว่าไม่แรง นะ ซัก 7300GT DDR3 256MB ขึ้นไป พอใช้ได้

Comment

การ์ืดจอ น่ะไม่เข้ากับ CPUเลยครับ

8600GT 2600XT โลด

Comment

แล้ว ความเร็ว CPU ของผมนี่ถือว่าแรงไหมครับ พอใช้ ดี หรือ ดีมาก หรือดีเยี่ยมครับ

Comment

ดีมาก ครับ

เปลี่ยนการ์ดจอซะน่ะ

Comment

แล้ว ความเร็ว CPU ของผมนี่ถือว่าแรงไหมครับ พอใช้ ดี หรือ ดีมาก หรือดีเยี่ยมครับ
              ดีมาก

Comment

GF 8800 GTS
                GF 8600 GT

ราคาประมาณเท่าไรกันบ้างครับและคิดว่าตัวไหนดีกว่าครับ

Comment

8800 gts โลด

Comment

Working...
                  X