Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความรู้เรื่องสีแมวเปอร์เซีย ทั้ง 7 ประเภทค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [แลกเปลี่ยน] ความรู้เรื่องสีแมวเปอร์เซีย ทั้ง 7 ประเภทค่ะ

ก่อนอื่น ขอแจ้งว่า ข้อมูลความรู้เหล่านี้นั้น เป็นเครดิตของทาง ฟาร์ม กรุงสยาม (KrungSiam) และ Numnimo นะค่ะ

เพื่อนำมาไขข้อข้องใจเรื่องสีต่างๆของแมวเปอร์เซีย และเป็นความรู้ไว้ด้วยค่ะ

แมวเปอร์เซียนั้น มีทั้งหน้า ตุ๊กตา และ หน้าบี้ หรือ หน้าหักนะค่ะ
    ส่วนเรื่องสีหน้า แยกออกมาเป็นอีกส่วนหนึ่งค่ะ 7 ประเภท ตามด้านล่าง

1.Solid Color Division เป็นแมวประเภทสีล้วนสีเดียวทั้งตัวไม่มีลายใดๆเลยคะ ได้แก่ สีขาว สีดำ สีเทา สีแดง สีครีม ช็อคกาแลต ลาเวนเดอร์ คะ

ส่วนสีขาว จะได้ทั้ง ตาสีฟ้า สีส้ม และสองสีคะ

2. Silver & Golden Division ส่วนมากคือชินชิล่าคะ แต่ชินชิล่าที่สำคัญ จะต้องมี ขอบตา ขอบปาก ขอบจมูก จมูกสีอิฐคะ ตาสีเขียว ถ้าไม่ตามที่ว่า ก็จะเป็นประเภท Shaded Silver และ Shaded Golden คะ

ปล.ตัวในรูปเป็นชินชิล่าลุคใหม่คะ

]

อย่างตัวในรูปจะไม่ใช่ชินชิล่าคะ เป็นแค่ Shaded Silver

3. Smoke & Shaded Division สีเค้าจะเป็นแบบในรูปเลยคะ ตัวนี้จะเป็น Black smoke คือจะดำก็ไม่ใช่เทาก็ไม่เชิง คะ

4. Tabby Division เป็นแมวลายคะ แยกประเภทลายได้คือ Mackerel Tabby (อย่างตัวในรูป) ลายจะไม่ค่อยเห็นชัด จะเหมือนเป็นแถวเรียงลงตามลำตัวบาง หรือบางช่วงเป็นจุดๆบางคะ

สีของแมวเท็บบี้จะมี Brown sliver red blue cream cameo(จะออกเป็นครีมอ่อนๆๆที่โคนขนปลายขนจะแดงนิดๆ)

Red Tabby ประเภทลายได้คือ Classie Tabby (อย่างตัวในรูป) ลายเค้าจะมีวงใหญ่ๆข้างลำตัวชัดๆคะ

Sliver patched tabby คำว่าpatchedหรือย่อง่าย ptch คือการที่แมวTabby ตัวนั้นมีแต้มเหลืองตามลำตัวคะ ในรูปจะเห็นว่าเค้าไม่ออกสีเงินทั้งตัว จะมีสีเหลืองๆแชมคะ

ปล. ในรูปไม่ใช่หน้าเหลืองเพราะไม่เช็ดหน้านะคะ เค้าเป็นสีอย่างงี้คะ

อย่างตัวนี้ เป็น Brown ptch tabby คะเพราะสีเค้าออกสว่างออกเหลืองไม่ใช้น้ำตาลเข้ม(เฉพาะตัวเมียเท่านั้นคะ ถึงจะใช้คำว่า ptch ได้)

ตัวเมียอีกตัวที่เป็นBrown tabby ธรรมดาคะ สีเค้าจะต่างกันเห็นๆเลยคะ

อันนี้ถือว่าเป็นสีเจ้าปัญหาเลยคะ Brown ptch tabby white หรือคนไทยชอบเรียกกันว่าคาลิโก้แท็บบี้ แต่แล้วที่เป็น tabby พอมีสีขาวอยู่ในตัวแล้วเค้าจะไปอยู่ใน ประเภท Bi-color Division เลยคะ
    สังเกตว่าเค้าเป็นเท็บบี้ได้ง่ายๆคะ คือดูในส่วนของสีดำจะเห็นได้ชัดเลยว่าเค้ามีลายอยู่ในสีดำ ไม่ใช่ดำสนิทอ่ะคะ มีขีดที่หางตา มีลายตัวMอยู่ที่หน้าผากระว่างตาสองข้างอ่ะคะ

ตัวนี้ก็เป็น Brown tabby white ประเภท Bi-color Division
    เวลาลงประกวดไม่ได้อยู่ในประเภทแท็บบี้คะ

อย่างตัวนี้เป็นตัวผู้คะ ที่ชอบเรียกกันว่าสามสีตัวผู้คะ จริงแล้วก็คือสีเดียวกับตัวบนอ่ะคะ

5. Parti-Color Division เป็นแมวที่มีสองสีในตัวแต่ไม่สามารถแบ่งแยกสีออกให้เห็นได้ชัดๆคะ เหมือนปะปนกันอยู่ทั่วตัวคะ เช่นแมวกระดองเต่า บูลครีมคะ

ตัวนี้เป็นบูลครีมคะ

6. Calico & Bi-Color Division เป็นแมวยอดฮิตของบ้านเรา มีสองสีในตัวขี้นไปคะ

เช่นในรูป จะเป็น Red tabby white

Black white

blue white

และสามสี calico

เกือบลืม cream white เลยจ้า

Last edited by jill7; 9 Mar 2011, 09:21:27. Reason: อัพรูป

7. Himalayan Division : เป็นสีที่เกิดจากการผสมข้ามระหว่างเปอร์เซีย กับ วิเชียรมาศของไทยเมื่อกว่าครึ่งร้อยปีมาแล้ว ทำให้เกิดสีใหม่ในแมวเปอร์เซียขึ้น คือ พื้นตัวเป็นสีขาวหมอก และมีแต้ม 9 แต้มเหมือนแต้มในวิเชียรมาศของเรา (แต้ม ในภาษาสากลเรียกว่า point ค่ะ)

สีของหิมาลายันแบ่งเป็น 2 ประเภท คือ Lynx และ ไม่ Lynx (อ่านว่า ลิ้งค์) Lynx ในหิมาลายัน มีความหมายเดียวกับคำว่า Tabby ค่ะ คือมีลายขีดๆ

สีของหิมาลายันที่เป็นที่รู้จัก เช่น Seal Point (พ้อยท์สีดำ), Chocolate Point, Red Point (หรือ Flame point), Cream point, Blue Point, Lilac point, Tortie point สีต่างๆ เหล่านี้มีทั้งแบบมี lynx และ ไม่มี lynx ค่ะ เช่น ถ้าสี Seal point มีลายขีดๆ ก็จะเรียกว่า Seal Lynx Point..

ตัวในรูปเป็นสี Seal Lynx Point ค่ะ (ตอนโต และ ตอนเด็ก ตัวเดียวกันค่ะ)

ตัวในรูปนี้ คือ Seal Point ค่ะ

ตัวนี้ Blue Lynx Point ค่ะ..

ตัวนี้ Tortie point ค่ะ.. สี Tortie point เปรียบได้กับ Tortoiseshell (กระดองเต่า) ในเปอร์เซีย คือสีนี้จะมีแค่เพศเมียเท่านั้น และถ้าจะเรียกเพื่อให้เข้าใจง่ายขึ้น ตัวนี้สามารถเรียกว่าเป็น Seal Tortie Point ค่ะ คือ Tortie ที่มีสี seal นำ

ตัวนี้เป็น Tortie Lynx Point ค่ะ

ตัวนี้ Red Point ค่ะ

ตัวนี้ Cream Point ค่ะ จะคล้าย Red Point แต่สีจะอ่อนกว่า

ปิดท้ายด้วยรูปนี้แล้วกันค่ะ Seal Lynx Point อีกรูป เห็นหลายคนเวลาโทรมา พอบอก Seal Lynx Point แล้วจะไม่รู้จัก.. คือหิมาลายันที่พอยท์เป็นสีดำหรือน้ำตาลเข้มค่ะ

Seal Point กับ Chocolate Point จะคล้ายกันมาก จนบางทีแทบจะแยกไม่ออก วิธีดูง่ายๆ คือให้ดูสีของอุ้งเท้า หรือจมูกค่ะ ถ้า Seal จะมีสีอุ้งเท้าและจมูกเป็นสีดำ หรืออิฐสีเข้มเกือบดำ ส่วน Chocolate point จะมีสีอุ้งเท้าและจมูกเป็นสีอิฐ หรือสีออกชมพูค่ะ (คือสีอ่อนกว่าของ seal ค่ะ)

อีกอย่างที่สำคัญมากคือ หิมาลายันจะมีตา สีฟ้า หรือ สีฟ้าน้ำเงิน เท่านั้นค่ะ ไม่มีตาสีเหลืองนะคะ

อ่อ... ลืมบอกอีกอย่างค่ะ ถึงทั้ง 7 divisions จะจัดเป็นเปอร์เซียด้วยกันทั้งหมด แต่บาง division จะผสมข้ามกันไม่ได้ เช่น หิมาลายัน ไม่สามารถผสมกับ Bi-color ได้ เพราะจะมีโอกาสได้ลูกแมวหิมาลายันน้อยมาก (แทบจะไม่มีเลย ถ้า bi-color ตัวนั้นไม่มีสายหิมาลายันมา) หรือถ้าได้ลูกหิมาลายัน ก็อาจทำให้ตำแหน่งพอยท์เพี้ยนได้นะคะ

Division ที่คนนิยมนำมาผสมกับหิมาลายันคือ Solid, Tabby และ Particolor เนื่องจากพอยท์ของลูกแมวที่ได้จะไม่ผิดเพี้ยน ลูกแมวที่ออกมาจะมีโอกาสได้ทั้งหิมาลายัน และ อีก division นึงที่ผสมด้วยค่ะ

ลูกแมวที่ได้มาจากการผสมระหว่าง Himalayan และเปอร์เซีย division อื่น จะเรียกว่า CPC (Color-Point Carrier) คือลูกแมวที่มียีนส์หิมาลายันอยู่ในตัว ทำให้สามารถให้ลูกเป็นหิมาลายันได้ค่ะ เช่น ลูกแมวสี Red Tabby ที่มีพ่อหรือแม่เป็นหิมาลายัน ก็จะเรียกว่า Red Tabby (CPC)

(ปล. ตัวในรูปเป็น Cream Point เกิดจาก พ่อหิมาลายัน Seal Lynx Point ผสมกับแม่กระดองเต่าค่ะ)

อีกอย่างค่ะ.. เมื่อกี้บอกไปว่าหิมาลายัน คือเปอร์เซียผสมกับวิเชียรมาศไทย.. เป็นการผสมเมื่อหลายๆๆๆ ปีมาแล้ว และได้มีการนำมาผสมเข้ากับเปอร์เซียอีกหลายรอบ (หลาย generation) จนทำให้ได้ขนของแมวเปอร์เซีย และสีของวิเชียรมาศนะคะ ไม่ใช่ว่าผสมกันแค่ไม่กี่รอบแล้วจะได้ ดังนั้นไม่แนะนำให้เอาแมววิเชียรมาศไทย ไปผสมกับเปอร์เซียนะคะ เพราะโครงสร้าง หรือขน ก็จะไม่ได้อย่างหิมาลายันค่ะ

ขอให้โพสนี้ เป็นความรู้ให้กับหลายๆท่าน ที่มีข้อสงสัยเรื่องสีของน้องแมวเปอร์เซียนะค่ะ
    Last edited by jill7; 9 Mar 2011, 09:32:26. Reason: อัพรูป

Comment

อยากเห็นหน้าเเมวเเต่ล่ะประเภทบ้างครับว่าหน้าหักเป็นยังไงหน้าตุ๊กตาเป็นยังไง

Comment

หน้าตุ๊กตา ก้อคือ มีจมูกนูนออกมานะค่ะ
        ส่วนหน้าหัก หน้าบี้ ก้อจะเหมือนรูปด้านบนๆค่ะ

Comment

ดีครับ

Comment

รูปหายไปแล้ว T^T

Comment

Originally posted by indeen View Post
              รูปหายไปแล้ว T^T
              รูปกลับมาแล้วจ้า ขอบคุณงับ

Comment

สวยมากอ่ะ แต่ละตัว ^^

Comment

Originally posted by pux_kung View Post
                  สวยมากอ่ะ แต่ละตัว ^^
                  น้องแมวของฟาร์มพี่ๆเค้า ดีจริง ^^

Comment

Originally posted by jill7 View Post
                    น้องแมวของฟาร์มพี่ๆเค้า ดีจริง ^^
                    ฟาร์ม Krungsiam เปล่าคะ ฟูได้ใจจริง เหมือนสิงโตเลยเนอะ

เอานี้แมวเรา หน้าตาบ้านๆ แห่ะ ๆ

Comment

Originally posted by pux_kung View Post
                      ฟาร์ม Krungsiam เปล่าคะ ฟูได้ใจจริง เหมือนสิงโตเลยเนอะ

เอานี้แมวเรา หน้าตาบ้านๆ แห่ะ ๆ
                      ใช่แล้วค่ะ ฟาร์มนั้นเลย

แมวไหนๆก็น่ารักค่ะ ^^
                      แมวของเราก็เป็นแมวตุ๊กตาหน้าบ้านๆเหมือนกันค่ะ ^^

Comment

Originally posted by jill7 View Post
                        ใช่แล้วค่ะ ฟาร์มนั้นเลย

แมวไหนๆก็น่ารักค่ะ ^^
                        แมวของเราก็เป็นแมวตุ๊กตาหน้าบ้านๆเหมือนกันค่ะ ^^
                        ไหนๆขอดูมั่งจิคะ รูปเต็มๆ เอามาดองกันมิ อิอิ

Comment

รูปไม่ขึ้นค่ะ

Comment

Originally posted by ichme View Post
                            รูปไม่ขึ้นค่ะ
                            ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวขอเช็คระบบ แล้วอัพใหม่ให้อีกรอบนะค่ะ

Comment

ของผม ตาจะเปลี่ยนสีได้เอง 3 สี เขียว ฟ้า ทอง
                              Last edited by lookdook; 27 Apr 2011, 21:43:29.

Comment

Working...
                              X