Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัยเกี่ยวกับเรื่องสัญญาณคลื่นไฟฟ้ารบกวนระหว่างบันทึกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัยเกี่ยวกับเรื่องสัญญาณคลื่นไฟฟ้ารบกวนระหว่างบันทึกครับ

คือ ผมได้สายแจ็ค 3.5mm อีกด้านเป็น R,L ธรรมดาครับ มาต่อเข้าช่อง Line-in โน๊ตบุ๊ก และอีกด้านต่อมาจาก Amplifier อีกทีนึง

แล้วลองบันทึกเสียงครับ โดยเป็นเสียงที่ได้จากไมค์ที่รับมาจากการเล่นเครื่องดนตรี หรือไม่ก้อเสียงมาจาก keyboard ครับ

แต่มันจะมีเสียงจี๊ดๆๆ ดังตลอดครับ

ผมลองปรับ EQ ดู คร่าวๆ ปรากฏว่าไม่หายครับ เลยสงสัยว่ามันไม่อยู่ในช่วงคลื่นความถี่เสียง แต่เป็นเสียงที่เกิดจาก สัญญาณคลื่นไฟฟ้ารบกวนระหว่างบันทึกครับ

เลยอยากทราบว่า จะมีอะไรที่สามารถตัดออกได้หรือไม่ครับ หรือในการบันทึกเราควรทำอย่างไร เพื่อให้เสียงรบกวนตัวนี้มีน้อยลงครับ?

รูป: เสียงที่ได้จากการบันทึกครับ ใช้ Apple soundtrack เปิด ซึ่งผมดูแล้วสัญญาณมันไม่อยู่ตรง 0 อะครับ ซึ่งจะใช่สัญญาณที่มันมารบกวนหรือป่าวครับ? แล้วมีวิธีปรับให้มันบาลานซ์ที่ 0 ไหมครับ?

ขอบคุณมากครับ

สายจีนหรือเปล่า สายมีชีลไหม แล้วเปิด Mic Boost หรือเปล่า ถ้าเปิดจี็ดแน่นอน

Comment

สายราคาถูกธรรมดาเลยครับ เหอะๆๆๆ

แล้วถ้าสมมุติอัดมาแล้ว สามารถแก้ไข หรือทำให้ลดลงได้หรือไม่ครับ?

Comment

เป็นที่ซาวด์การด์หรือป่าวคับ ผมเคยใช้ออนบอร์ดมันก็เปนแบบนี้อะคับ พอเปลี่ยน เป็น Creative ก็หายอะคับ ชัดกริบ

รอผู้รู้ช่วยแจ้งทีคับ

Comment

ทำได้แต่เสียงที่บันทึกจะเบาลง คุณลองเร่งสัญญาณที่ต้นทางก่อน เพื่อให้เสียงรบกวนน้อยกว่า เสียงที่ต้องการ
          การทำให้เสียงรบกวนลดลงนั้น ถ้าทำไม่ได้ ก็เพิ่มเสียงที่จะบันทึก ถ้ามันเกิดที่ปลายทาง เราเร่งที่ต้นทาง ให้เสียงดังขึ้นก็ได้ครับ แต่ต้องระวังเร่งมากไปเสียงจะแตกหรือเครียดได้

Comment

โปรแกรม Sony Soundforge ใช้เครื่องมือ Noise Reduction ตัดเสียงรบกวนทิ้งได้ครับ

เท่าที่ใช้มา ถ้าเป็นเสียง mono ตัดแล้ว noise เงียบดี เสียงไม่ค่อยเพี้ยนเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นไฟล์ stereo พอทำแล้วเสียงมันก้องๆ พิกล

ป.ล. แต่ถ้าเครื่อง MAC ผมไม่รู้ว่าจะใช้โปรแกรมไหนนะครับ
            Last edited by osxp; 15 Dec 2010, 21:25:40.

Comment

แนะนำให้ลองใช้ Sony Soundforge ครับ ใช้ดีมาก สำหรับใช้งานด้านเสียงโดยเฉพาะเลยครับ

Comment

Sony Soundforge ผมลองแล้วไม่ดีแฮะ โปรแกรมเหมือน nero ไงไม่รู้เครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่ค่อยครบ ปลั๊กอินก็น้อย(หรืออาจจะเยอะแต่ผมไม่เคยเห็นเลย) รองรับระบบได้น้อย
                แต่ผมงงอย่างนะครับทำไมต่อจาก แอมป์เข้าคอมได้หล่ะครับ มันเป็น direct out หรอครับ

Comment

ขอบคุณครับ

คือจากภาพผมใช้ Apple soundtrack pro ครับ ใช้ noise reduction ของมันแล้วไม่หายเลยครับ (อีกตัวที่เคยใช้เป็น Adobe Audition 1.5 ครับ ไม่หายเหมือนกัน)

ที่ผมลองดู เหมือนมันไม่ใช่ noise รบกวนทั่วๆ ไปอะ แต่เป็นเหมือนการที่ Amplitude มันไม่บาลานซ์ที่ 0 (มันอยู่ประมาณ +0.3,+0.4 ครับ) เลยทำให้เกิดเสียงรบกวนที่ว่าขึ้น

อ่อ ภาพนี้ผมใช้โน๊ตบุ๊ก acer บันทึกครับ ซึ่งอาจจะเป็นที่ soundcard ก็ได้ครับ (ผมเคยลองใช้ Macbook pro ก็มีเสียงเหมือนกัน แต่ไม่มากขนาดนี้ครับ)

แล้วต้นเสียง มาจากตัว mix ครับ หรือว่าเราควรจะปรับ mixer อย่างไรดีอะ? ให้มันรบกวนน้อยที่สุดอะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                    Sony Soundforge ผมลองแล้วไม่ดีแฮะ โปรแกรมเหมือน nero ไงไม่รู้เครื่องไม้เครื่องมือก็ไม่ค่อยครบ ปลั๊กอินก็น้อย(หรืออาจจะเยอะแต่ผมไม่เคยเห็นเลย) รองรับระบบได้น้อย
                    แต่ผมงงอย่างนะครับทำไมต่อจาก แอมป์เข้าคอมได้หล่ะครับ มันเป็น direct out หรอครับ
                    ไม่ใช้อะครับ คือต่อมาจากช่อง R/L out จาก mix ครับ ซึ่งผมคิดว่าสัญญาณมันน่าจะไม่แรงเท่าไหร่ครับ แต่เสียงรบกวนนี่ ชัดเจนมากๆ
                    หรือเป็นไปได้จากคุณภาพของสาย แต่ผมใช้สายยาวแค่ 1.8m ไม่น่าจะเป็นปัญหานะครับ(หรือป่าว?)

Comment

Originally posted by fenderfree View Post
                      ทำได้แต่เสียงที่บันทึกจะเบาลง คุณลองเร่งสัญญาณที่ต้นทางก่อน เพื่อให้เสียงรบกวนน้อยกว่า เสียงที่ต้องการ
                      การทำให้เสียงรบกวนลดลงนั้น ถ้าทำไม่ได้ ก็เพิ่มเสียงที่จะบันทึก ถ้ามันเกิดที่ปลายทาง เราเร่งที่ต้นทาง ให้เสียงดังขึ้นก็ได้ครับ แต่ต้องระวังเร่งมากไปเสียงจะแตกหรือเครียดได้
                      ใช่ครับ ลองมั่วๆ ไปแล้วมันหายไปครับ แต่เสียงมันก็เบาลงไปด้วย ทีนี้พอไปปรับเพิ่ม amplitude ใหม่ มันก็กลับมาเหมือนเดิม...

Originally posted by kroeksit View Post
                      แนะนำให้ลองใช้ Sony Soundforge ครับ ใช้ดีมาก สำหรับใช้งานด้านเสียงโดยเฉพาะเลยครับ
                      โปรแกรมนี่ไม่เคยเล่นอะครับ แต่ผมคิดว่าฟังก์ชันมันน่าจะคล้ายๆ กันนะครับ(หรือป่าว?)

Comment

Originally posted by osxp View Post
                        โปรแกรม Sony Soundforge ใช้เครื่องมือ Noise Reduction ตัดเสียงรบกวนทิ้งได้ครับ

เท่าที่ใช้มา ถ้าเป็นเสียง mono ตัดแล้ว noise เงียบดี เสียงไม่ค่อยเพี้ยนเท่าไหร่ แต่ถ้าเป็นไฟล์ stereo พอทำแล้วเสียงมันก้องๆ พิกล

ป.ล. แต่ถ้าเครื่อง MAC ผมไม่รู้ว่าจะใช้โปรแกรมไหนนะครับ
                        ที่ผมลองดูเป็น Apple Soundtrack pro ครับ ปกติมากับชุด Logic studio หรือไม่ก็ Final cut อะครับ เครื่องมือก็มีค่อนข้างครบครับ
                        แต่กรณีแบบนี้ยังแก้ไขไม่ได้เลยอะ

Comment

อย่าปรับที่ amplitude ครับเพราะมันเป็นปลายทาง ลองปรับที่มิกก่อน ปรับเกนเยอะๆแต่ต้องดูมิเตอร์ที่มิกไม่ให้
                          พีคด้วยนะครับ

Comment

Working...
                          X