Announcement

Collapse
No announcement yet.

Logitech Rumble Gamepad F510

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Logitech Rumble Gamepad F510

รุ่น Logitech Rumble Gamepad F510

ก่อนแกะกล่องประกัน 2 ปี ของ CHiN INTER ต้องเก็บสต๊กเกอร์ไว้หรือเก็บไว้ทั้งกล่อง

แกะออกมาแล้วมีคู้มือพร้อมทั้งไดรร์เวอร์แต่ลองเอาเสียบกับ Windows 7 เห็นเลย

เที่ยบกับจอยรุ่นพี่อย่าง XBOX 360 ก็หล่อพอตัว

ด้านหลังมีปุ่มปรับ DirectInput and XInput

ปุ่มด้านบนเที่ยบกับ XBOX 360

พอลงโปรแกรมจากแผ่นที่ให้มาก็สามารถเทสและเซ็ตค่าต่างๆ

เมื่อกดปุ่ม MOOE ก็สามารถสลับความละเอียดของ Analog กับ D-pad ได้กรณีเลือกแบบ DirectInput

ไม่กด MOOE

กด MOOE

การทดสอบการทำงาน

หลังจากที่ได้ลองกับเกม PES2011 เมื่อเทียบกับจอย XBOX แล้วจอยนี้สามารถบังคับทิศทาง

การเคลื่อนไหวได้ดีกว่ามากแต่ข้อเสียสำหรับผมคือปุ่มLB LT RB RT เล็กเกินไปนิดหน่อยเพราะ

ผมมือใหญ่งิงิแต่สามารถกดอย่างถนัดเมื่อกดปุ่มเปลี่ยนโหมดก็สามารถใช้ปุ่ม D-pad ได้ดีกว่า

XBOX มากมายสำหรบคนที่ไม่ถนัดปุ่มAnalog ก็สามารถใช้ D-pad แทนได้ต่อมาทดสอบ

กับเกม NFS11 บังคับได้ดีมากครับให้ปรับโหมดไปที่ XInput มันเป็นการควบคุมแบบใหม่ที่

มีมาในจอย XBOX

สรุปจากการทดสอบเกม PES2011 NBA2X11 Tennis NFS11

ข้อดี

1.ปุ่มกดบังคับใช้งานดีและแม่นกว่า XBOX

2.D-pad ดีกว่า XBOX เยอะ

3.การดีไซน์ตัวจอยตรงบริเวณมือจับมีวัสดุเหมือนยางไว้กันลืนเล่นนานๆไม่ลื่น

4.มีปุ่มเปลี่ยน DirectInput and XInput

5.มีปุ่มเทสสั่นด้วนผมก่อนเล่นสั่นแรงพอสมควรงิงิอยากสั่นทุกเกมก็กดเลยงิงิ

ข้อเสีย

1.เวลาเล่นต้องเซ็ตบางเกมนะครับเท่าที่เล่นก็ทำนิดหน่อยเอง

2.ปุ่มด้านบนเล็กไปหน่อย

ทดสอบกับเกมเดินยิง อย่าง RESIDENT EVIL 5

ผมว่าพอๆกับของ XBOX ครับเรื่องสั่นผมว่าสันแรงกว่านิดหน่อยแต่อันนี้ไม่อยากเทียบเพราะ XBOX ของผมเป็นแบบ

ไร้สายซึ่งจะเปรียบเทียบแรงสั่นกับจอยมีสายไม่ได้ แต่มีข้อที่ขอตินิดนึงเรื่องปุ่มด้านบนอีกนั้นแหละผมว่าของ XBOX

ทำมาได้ใหญ่สะใจกว่าอันนี้บางคสอาจเห็นต่างแต่สำหรับผมชอบของ XBOX มากกว่า

***สรุปโดยรวมสำหรับผมชอบเกมแนวกีฬาที่ต้องการความแม่นยำ ผมว่าชอบ Logitech Rumble Gamepad F510

ส่วนเกมแนวอื่นผมว่าไม่แตกต่างกันยกเว้นปุ่มด้านบนเพราะส่วนใหญ่มันจะเป็นปุ่มยิง หริอปุ่มเร่งในเกมแข่งรถ

และอีกอย่างความสวยงามของการออกแบบผมว่าพอๆกันแต่สำหรับผม XBOX ดูไฮโซกว่างิงิ

รอทดสอบเกม H.A.W.X. หรือ Assassin's Creed ตามความต้องการครับ
    Last edited by tor2009; 15 Dec 2010, 23:42:58.

ตัวนี้เล่นแทนจอยXbox ได้เลยไหมครับ พอดีเล่นDarksiders ต่อจอยธรรมดาเล่นไม่ได้ ภาพมันหมุนตลอดครับ แล้วราคาค่าตัวเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by Trex View Post
      ตัวนี้เล่นแทนจอยXbox ได้เลยไหมครับ พอดีเล่นDarksiders ต่อจอยธรรมดาเล่นไม่ได้ ภาพมันหมุนตลอดครับ แล้วราคาค่าตัวเท่าไหร่ครับ
      แทนได้เลยครับจากที่ทดสอบยังไม่พบเกมที่เล่นไม่ได้ค่าตัว 990 บาทครับซื้อจากคนในเว็บนี้เอามาขายครับของใหม่ครับ

จากมีคนถามผมในอีกกระทู้ผมทดสอบได้ดังนี้ครับลองอ่านดูนะครับ

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จากมีคนถามผม

ส่วนเรื่องต้องตั้งจอย ผมแนะนำให้ปรับที่ตัวจอยไว้เป็น Xinput ก่อนเลยครับ เข้าไปแล้วมันมองไม่เห็นเป็นจอย

Xbox360 ค่อยสลับเป็น Direct Inputเกมเดี๋ยวนี้รองรับ Xinput เกือบหมดแล้วล่ะ ถ้าไม่ปรับให้มันเป็น Xinput

ก็ไม่ต่างจากใช้ Rumblepad 2 หรอกครับ ต้องตั้งเองแทบทุกเกมออ ยังไงฝากลองกับ H.A.W.X. หรือ Assassin's

Creed หรืออะไรก็ได้จาก Ubisoft โดยเปิดจอยในโหมด Xinput หน่อยเน้อ ถ้าเป็นไปได้

แต่ผมว่าผลก็ออกมาเหมือน Xinput 3rd Party ยี่ห้ออื่นล่ะครับ ต้องไปตั้งเองอยู่ดี...

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
      ผลที่ทดสอบ

ลองแล้วครับ H.A.W.X. เสียบแล้วเล่นได้เลยไม่ต้องตั้ง แต่่ ไม่เหมือนกับ XBOX ครับ เพราะจอย XBOX

เสียบตรงเลือกจอยมันจะมีเลือกแบบ Deflult ถ้าเป็นจอย XBOX มันจะขึ้นเป็นรูปตัวจอยและบอกแต่ละปุ่มว่า

ใช้ทำไรบ้างส่วน ตรง Custom จะเป็นตัวอักษร+ตัวเลขบอกว่าใช้ทำไร เช่น Cannon จะเป็น X_B

ส่วนของจอยLogitech Rumble Gamepad F510 ตรง Deflult มันไม่ขึ้นอะไรและ ตรง Customจะเป็นตัวอักษร+ตัว

เลขบอกว่าใช้ทำไร เช่น Cannon จะเป็นGPAD_pad2

มีอีกอย่างครับ XBOX สั่น แต่ Logitech Rumble Gamepad F510 รู้สึกว่าไม่สั่นไม่รู้ว่าต้องตั้งเพิ่มไหม
      Last edited by tor2009; 18 Dec 2010, 17:32:06.

Comment

หนักดีครับ บางเกมส์ที่เคยเล่นไม่สั่นก็สั่นครับ เยี่ยมจริงๆ แต่เกมส์สามก๊ก นี่ทำผมงงเลย เกือบใช้จอยไม่ได้ 555+
        พี่กับน้องครับ F510 หนักกว่าเยอะครับ
        Attached Files

Comment

ดันไป

Comment

กระทู้นี้นานมากแล้วนะครับ เหอ ๆ ๆ

Comment

ขายจอยเกมส์รุ่นนนี้ครับ Logitech Rumble Gamepad F510 สภาพยังไม่ได้แกะกล่อง ราคา 1,000 บาทครับ (ต่อรองได้ครับ)
              0943361666 นัท

Comment

Working...
              X