Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยตอบทีครับ พอดีกำลังอยากรู้อ่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยตอบทีครับ พอดีกำลังอยากรู้อ่ะ

bootstrap

Identifies Network

Broadcast in Special Net

Broadcast in Local Net

Testing

มันคือ Ipเลขอะไร ขอคำอธิบายด้วยก็ดีครับ

bootstrap ที่ท่านพูดถึง มันเป็น protocol นึงของ TCP/IP อ่ะคับ
    คือเวลาที่เราเชื่อมต่อกับกับ network แน่นอนว่ามันจะมีเรื่องของการต้องการรู้ address ตัวเอง host เองก็เช่นเดียวกัน ต้องการทราบข้อมูลของ device ตัวนั้นว่าเป็นใคร ยังไง มีอะไรบ้าง(service ต่างๆ)เพื่อที่จะทำการ active ip กับ host ที่เป็น DHCP คับ เพื่อที่ host จะเก็บข้อมูลบางอย่างเอาไว้ครับผม

Identifies network เนี้ย ไม่ได้เกี่ยวกับ ip ครับ แต่เป็นการบอกว่า เราไม่สามารถเชื่อมต่อกับเครือข่ายนี้ได้ อาจจะเพราะปัญหาบางอย่าง ซึ่งท่านก็สามารถกดที่ trubleshoot เพื่อตรวจดูปัญหาที่เกี่ยวข้องได้ครับ

Broadcast อันนี้เป็นเหมือนการกระจายข่าวสาร เพื่อให้อุปกรณ์ที่เชื่อมต่อในเครือข่ายนั้นๆ ยืนยันหรือโต้ตอบกับ host ครับ
    การทำงานก็ไม่มีไรมากครับ คือเวลาที่เราต้องการจะทราบที่อยู่ใครสักคนในเครือข่าย เช่น ping 192.168.1.5 นี้แหละครับ broadcast คือมันจะส่ง packet ที่เรียกว่า broadcast ออกไปส่วนใหญ่จะเป็น ip ตัวสุดท้ายเช่น .255 เมื่อ sw ได้รับ packet นี้มันจะกระจาย packet นี้ออกไปทุกๆ port ของ sw แต่ packet นี้จะไปสิ้นสุดที่ router ครับ เมื่อปลายทางได้รับ packet นี้ มันก็จะตอบกลับมาครับเพื่อให้คนที่ต้องการคุยกับมันได้ทราบ เหมือนคนตะโกนคุยกันอ่ะครับ

Testing อันนี้น่าจะเป็นการทดสอบเครือข่ายมากกว่าครับ เช่นตรวจดู service การให้บริการ port application ต่างๆ หรือการลองจับ triffic ในเครือข่ายดู อันนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนกันนะ

ปล..ผมไม่รู้เหมือนกันว่าตรงกับที่ท่านหาหรือเปล่า ผมก็พอทราบประมาณนี้ครับ หากมีท่านอื่นที่อธิบายได้ ลองตอบกันดูครับ จะได้ clear กันมากขึ้น

Comment

Working...
    X