overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 50
    OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

Default ถามเกี่ยวกับเรื่อง SLI เพิ่มเติมหน่อยครับ

1. SLI ข้ามยี่ห้อ(ไม่ใช่ซิ้งค์Ref) แต่รุ่นเดียวกัน มีผลเสียอะไรไหม
    2. SLI โดยที่การ์ดทั้ง 2 clock มาไม่เท่ากัน มีผลเสียอะไรไหม
    3. SLI ในรุ่นเดียวกัน แต่mem ไม่เท่ากัน เช่น 768mb กับ 1gb มีผลเสียอะไรไหม
    4. SLI เขียว 2 ตัว ต่างกับ เขียว 1 ใบ กับอีกเขียวทำphysX โดยเฉพาะ ยังไง อะไรดีกว่า?
    (พอดีเห็นท่านนึงทำ 580 SLI 3 way + 480 PhysX เลยงงว่าทำไมไม่ทำ 580 4 ใบไปเลย)

ขอบคุณข้อมูลของทุกท่านครับ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

ขอถามพ่วงนะครับ

SLI Profiles มีไว้ทำไม พอดีมีปัญหา SLI เซริทข้อมูลไป ก็เจอ

มีเป็นโปรแกรมอีกต่างหาก ??

http://www.geeks3d.com/20100528/mana...-profile-tool/

ในเวป nvidia ก็มีให้อัพเดท

http://www.nvidia.co.uk/object/nvidi...driver-uk.html

แต่อ่านไม่ออก ^^"

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

มาแอบดู อิอิ

OverclockZone Member manchester2548's Avatar
    สิงโตมา ( ราชสีมา ^^)

^
    ^
    ^
    ลุงไม่ไปตอบทู้ผมเลย O_O"

เอามาเผื่อ

เปรียบเทียบ SLI แบบใช้บริด กับไม่ใช้

http://www.overclock.net/nvidia/6315...-sli-test.html

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

แหงะ ไม่มีใครตอบเลยหรอ จะไปเสิชกูเกิ้ลเป็นภาษาอังกฤษ ก็ไม่รู้จะพิมพ์ยังไงแฮะ

OverclockZone Member phiphob's Avatar
    ศรีราชา-นวมินทร์-บางกะปิ

Quote Originally Posted by hybrid7617 View Post
    1. SLI ข้ามยี่ห้อ(ไม่ใช่ซิ้งค์Ref) แต่รุ่นเดียวกัน มีผลเสียอะไรไหม
    ข้ามยี่ห้อได้ครับ ไม่จำเป็นซิ้ง ref ไหน
    2. SLI โดยที่การ์ดทั้ง 2 clock มาไม่เท่ากัน มีผลเสียอะไรไหม
    ความเร็วทั้งสองใบไม่เท่ากัน sli ได้ครับ แต่จะยึดตามตัวที่ต่ำกว่า
    3. SLI ในรุ่นเดียวกัน แต่mem ไม่เท่ากัน เช่น 768mb กับ 1gb มีผลเสียอะไรไหม
    เมื่อก่อนทำได้ครับอย่าง 250 512/1g sli กันได้
    แต่มาเจอ 460 mem ไม่เท่ากัน sli ไม่ได้ (รอยืนยันอีกทีนะครับ)
    4. SLI เขียว 2 ตัว ต่างกับ เขียว 1 ใบ กับอีกเขียวทำphysX โดยเฉพาะ ยังไง อะไรดีกว่า?
    (พอดีเห็นท่านนึงทำ 580 SLI 3 way + 480 PhysX เลยงงว่าทำไมไม่ทำ 580 4 ใบไปเลย)
    เล่น SLI ดีกว่าครับ ส่วน PhysX แยก แทบจะไม่จำเป็นเลยครับ ความแรงไม่ได้เพิ่มขึ้น
    1

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

ตอบ ข้อ 4 เพิ่ม

ถ้า Sli แล้ว สามารถเซ็ตให้ตัวล่าง Physx ได้ด้วย ไม่กระตุกครับ เพราะการ สาลี่ ช่วยลดการทำงานไปแล้วครึ่งหนึ่งอยู่แล้วดังนั้นก็ สามาร Physx ได้ไม่มีปัญหาครับ

อืมๆๆ ผมกำลังรอ 460 768 อีกตัวมาทำ sli
    บน 785td v-evo อิอิ เห็นเค้า mod เล่นบน 790 กันได้
    785 ขอลองมั่ง

ถามเพิ่มอีกคำถามครับ ถ้า Sli แล้วจะทำให้การต่อ 3 จอ ประสิทธิภาพดีขึ้นไหม

ก็ดีกว่า การ์ดตัวเดียว ตรงที่ลดภาระการทำงานลงไปได้ค่อนข้างมากหน่อยน่ะครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

**จอง**
    (ขาNvidiaไม่ตอบ เดี๊ยวขาATI/AMDจะเคลียร์ให้ แต่กินข้าวก่อน)

- -* เอา รอจอง ไปกินข้าวเหมือนกัน

OverclockZone Member nitan's Avatar

จอง มั้ง ไม่รู้จะพิมพ์อะไร จองไว้ก่อน ตามเทรน

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    **จอง**
    (ขาNvidiaไม่ตอบ เดี๊ยวขาATI/AMDจะเคลียร์ให้ แต่กินข้าวก่อน)
    รออ่านครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

Quote Originally Posted by hybrid7617 View Post

เอาภาพรวมทั้ง SLI และ CF นะครับ (แต่มาจากประสบ CF HD4850/4870, HD5850/5850)

ตอบ 1.
    การเอาการ์ดจอที่ต่างยี้ห้อกัน พูดง่ายๆ คือ ต่างรุ่นกัน...แต่ใช้ GPU ตัวเดียวกัน... เราสามารถทำ SLI ได้ครับ
    แต่สำหรับบางท่านที่ซีเรียสเรื่องความ"แมท"หรือ"ความเหมือน"พวกเขาจะไม่ทำกันครับ
    เราต้องพิจารณาครับ... เมื่อนำ Hardware ตั้งแต่สองตัวขึ้นไป แล้วจับเอามันมาพ่วงกัน ไม่ว่ามันจะเป็น การ์ดจอ, CPU, RAM, RAID-Harddisk หรือแม้แต่การ์ดLAN(ที่จับBridgeกัน)ก็ตาม เราควรเลือกจัดHardwareที่มีความเหมือนกันให้มากที่สุดครับ เพื่อที่พวกมัน(จะ2ตัว,3ตัว,4ตัว,หลายตัว)จะได้ทำงานประสาทกันได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ (อุปมาว่า 100+100=200 ซึ่งต่างจาก 100+98="180" เพราะเมื่อต่างกัน..มันจะถ่วงกันและมักด้อยลง)

การ SLI หรือ CF โดยเลือกการ์ดจอที่เหมือนกัน(ยี้ห้อ/รุ่นเดียวกัน/ใช้BIOSเดียวกัน/เสียบลงPCI-EXความเร็วเท่ากัน)
    - ระบบสามารถแบ่งงานให้การ์ดทุกใบทำงานได้เท่าๆกัน จะเพิ่มประสิทธิภาพเชิงทวีคูณได้ดีขึ้น(ใกล้เคียงอุดมคติมากขึ้น)
    - เทคนิคการแบ่งงานของ SLI/CF นั้นมีหลายอย่าง เช่น สลับเฟรม, สลับเส้น, แบ่งครึ่งจอ อะไรแบบนี้ ถ้าใช้การ์ดจอที่ต่างกัน ก็จะส่งผลให้เกิดความเหลื่อมของภาพบนหน้าจอได้ ซึ่งตัวไดร์เวอร์จะมีวิธีป้องกัน(ก็คือการหน่วงรอกัน เกิดตัวถ่วงขึ้น) ผลก็คือ FPSต่ำลง หรือเทสคะแนนได้น้อยลง นั้นเอง

ตอบ 2.
    การ์ดที่การ์ดจอ2ใบ/3ใบ/4ใบ ถ้าแต่ละใบมี"คล๊อก"ไม่เท่ากัน... ก็ส่งผลเหมือน ตอบในข้อ1. ล่ะครับ คือ พวกมันจะประสานการทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ(เกิดตัวถ่วง) ประสิทธิภาพที่ใดจึงไม่เต็ม100%อย่างที่หวั่งในอุดมคติ

ตอบ 3.
    การ์ดจอแรมไม่เท่ากัน...
    อันนี้ต้องแยกกรณีคิดครับ
    - ถ้าเป็นกรณีกราฟฟิกเล่นเกม พวกมันก็จะไม่ประสานการทำงานอย่างเต็มประสิทธิภาพ (เมื่อเราจับ SLI/CF แล้ว ถึงมีประสิทธิภาพเพิ่มก็จริง แต่มันอาจจะเพิ่มได้น้อยกว่าที่ควรจะเป็นครับ)
    - แต่ถ้า เป็นการ SLI เพื่อใช้ในงานอื่น เช่น CUDA, Compute กรณีงานเฉพาะแบบนี้ก็ ขึ้นอยู่กับโปรแกรมแกรมประยุกต์นั้นๆไปครับ (แต่การ์ดต่างกัน ก็ดีสู้การ์ดเหมือนกันไม่ได้หรอก)

ตอบ 4.
    ต่างกันครับ
    - รูปแบบใช้การ์ดจอ2ใบเอามา SLI/CF กันให้เป็น Multi-GPU กรณีก็คือ SLI หรือ CF ตามปกติครับ (พวกมันจะเสมือนทำงานเป็นการ์ดจอใบเดียวกัน)

- รูปแบบ การ์ดจอ1ใบ + การ์ดจอทำฟิสิค1ใบ... กรณีแบบนี้เราไม่เรียกว่า SLI หรือ CF ครับ (ไม่ควรเรียกว่า Multi-GPU ด้วย) เพราะพวกมันยังทำงานกันคนล่ะงานกันครับ มันยังแยกการทำงานอยู่...ไม่ไช่การแบ่งกันทำ (ซึ่งก็จะได้ข้อดีตามกรณีไปครับ)

- รูปแบบ เช่น การ์ดจอSLI/CFกัน2ใบ + การ์ดจอทำฟิสิค1ใบ... กรณีนี้คือ มีทั้ง SLI/CF และมีการแบ่งงาน แยกการ์ดฟิสิคออกมา ข้อดีก็คือ ชุดการ์ดที่ต่อกันSLI/CFก็จะทำงานด้านกราฟฟิกได้เต็มประสิทธิภาพ(สุดๆ)โดยไม่มีฟิสิคมาถ่วงกำลัง เพราะเรามีการ์ดจอ(ที่เป็นฟิสิคการ์ด)มารับงานแยกไปทำแล้ว... (เป็นเทคนิคกึ่งผสม เหมาะสำหรับคนที่งบเยอะหน่อย)

ตอบ 4.
    ผมตอบร่วมไปแล้วในข้อ 3.

ส่วนที่คุณเห็นเขาทำ "SLI GTX580 สามตัว + GTX480 ทำฟิสิค"
    อันนี้มาข้อจำกัดหลายอย่างครับ เช่น
    - เงินไม่พอ มันเลยจัด GTX580 ได้แค่นี้

- เมนบอร์ดอาจมี PCI-EX ไม่พอ อาจคอนฟิกความเร็วได้แค่ 8x+8x+8x+4x ทำนองนี้ ก็เลยวาง GTX580 SLI3ใบเสียบในสล๊อต 8x, ส่วนสล๊อตที่ช้าแค่ 4x ก็เลยเลือกเอา GTX480มาเสียบทำเป็นฟิสิคการ์ด ซึ่งPhysXเมื่อเทียบแล้ว มันเป็นแค่งานส่วนน้อยครับ สำหรับGTX480ใบเดียวก็เพียงพอรองรับPhysxได้อย่างเต็มอิ่มครับ (จับGTX480เอามาทำฟิสิค ถือว่ามากมายเหลือล้นเชียวครับ)

- คิดขำๆ เจ้าของเครื่องเขาคงมี GTX480 เป็นการ์ดใบเก่าไงครับ เอาเอามาเสียบใช้สะ จะได้ไม่เสียของเปล่าๆ

** แต่เรื่องพวกนี้อย่างคิดมากครับ ถ้ากรณีของคุณคือ มีการ์ดจอใบเดิมอยู่ แล้วต่อมาคุณได้การ์ดจอใบที่สองมาเป็นคนละยี้ห้อกัน(แต่GPUตัวเดียวกัน) แบบนี้คุณก็จับมัน SLI/CF กันไปเถอะครับ... ไม่จำเป็นของใช้การืดจอยี้ห้อเดียวกันให้เปลือเงินหรอกครับ เราทำเครื่องคอมพิวเตอร์ให้ตรงตามอัตภาพของเราจะดีกว่าครับ... เราไม่จำเป็นต้องลงทุนมากมายเพื่อแลก"ความเหมือน"หรอกครับ(ยกเว้นว่ารวยจริงและซีเรียส)
    Last edited by Dokmai; 21 Dec 2010 at 20:12:05.

^
    ^
    ลืมลง ปล. ยังไม่ได้กินข้าวเลย

Quote Originally Posted by Dokmai View Post
    ^
    ^
    ลืมลง ปล. ยังไม่ได้กินข้าวเลย
    แล้วเรื่องที่ต่อการ์ด 2 ใบ จะทำให้ เล่น 3 จอ ดีขึ้นไหมด้วยล่ะครับ
    ที่ผมเข้าใจคือ แรมการ์ดจอเยอะ จะทำให้รับResolution สูงๆได้ รวมถึงการต่อจอเพิ่ม
    เลยอยากรู้ว่า ถ้าทำ SLI กับ CF มันจะเหมือนการ + แรม เข้าไปให้เพิ่มรับแบ่งงานเหมือนกันรึเปล่า

แล้วเรื่องที่ต่อการ์ด 2 ใบ จะทำให้ เล่น 3 จอ ดีขึ้นไหมด้วยล่ะครับ
    ที่ผมเข้าใจคือ แรมการ์ดจอเยอะ จะทำให้รับResolution สูงๆได้ รวมถึงการต่อจอเพิ่ม
    เลยอยากรู้ว่า ถ้าทำ SLI กับ CF มันจะเหมือนการ + แรม เข้าไปให้เพิ่มรับแบ่งงานเหมือนกันรึเปล่า
    จะดีขึ้นครับ... แต่ที่มันดีขึ้นไม่ไช่เพราะมีแรมเยอะขึ้นหรอกครับ

มันดีขึ้นเป็นมันมี GPU มากขึ้นครับ มันมีสมองใหญ่ขึ้นนั้นเอง

ถ้าพูดให้ถูก SLI/CF มันคือการร่วมทุกอย่างของการจอทุกใบ (ไม่ไช่แค่รวมแรมอย่างเดียว)

อุปมาว่าเมื่อมีงานก้อนโตๆเข้ามา การ์ดจอที่ทำSLI มันก็จะแบ่งงานก้อนนั้นแยกเป็นเส้นๆ คล้ายกับป้อนเข้าสายพานละเลียง จะเป็น2สายพาน,3สายพาน,4สายพาน ก็แล้วแต่ว่าคุณพ่วงการ์ดจอไว้กี่ใบนั้นเอง... เพราะต้องเข้าใจว่างานกราฟิกเล่นเก่มพวกนี้ มันไม่ได้มีขนาดปริมาณตายตัว มันจะเหมื่อสายน้ำที่ไหลเข้ามาเรื่อยๆ ถ้าประมวลผลทันภาพก็ลื่น(FPSสูง) ถ้าประมาลผลไม่ทันการไหลของน้ำก็สะดุด(FPSต่ำ)... การ SLI/CF ก็อุปมาเหมือนมีช่องทางไหลของน้ำมากขึ้น(ไหล 2ทาง 3ทาง 4ทาง ว่ากันไป) "งานไหลเข้ามาพร้อมกัน และถูกแบ่งกันประมวลพร้อมๆกันไปเรื่อยๆ"
    Last edited by Dokmai; 21 Dec 2010 at 20:22:03.

taukung's Avatar

ตอบ 2.
    การ์ดที่การ์ดจอ2ใบ/3ใบ/4ใบ ถ้าแต่ละใบมี"คล๊อก"ไม่เท่ากัน... ก็ส่งผลเหมือน ตอบในข้อ1. ล่ะครับ คือ พวกมันจะประสานการทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ(เกิดตัวถ่วง) ประสิทธิภาพที่ใดจึงไม่เต็ม100%อย่างที่หวั่งในอุดมคติ
    อันนี้จะตอบเมหือนท่านphiphob แต่จากที่ผม sli มาไม่มีตัวถ่วงครับ ... เช่น
    580 + 580 = 30000P
    580 + 580SC = 31000P
    580 + 580ftw = 32000P

ในกรณี cf
    5850 + 5850 = 10000P
    5850 + 5870 = 12000p
    5850 + 5970 = 13000P
    ถ้าเราเปลี่ยนตัวแปร เมื่อไหร่ จาก 5850 เป็นอันอื่น ความแรง ก็จะเพิ่มมา ตามลำดับครับ ไม่มี ตัวถ่วง หรือ ตัวหน่วง

อันนี้ผมทำจริง ไม่อ่านจากใคร หรือฟังจากใครนะครับถ้าอยากได้คะแนน Vantage เด๋วจะโพสต์ให้ครับ
    การ์ดจอ ไม่เหมือน bus แรม ครับ แตกต่างกัน ...
    Last edited by taukung; 21 Dec 2010 at 20:22:40.

OverclockZone Member Judas Iscariot's Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

ยังงงกับชีวิตเหมือนกัน ไม่รุ้จะเล่นอะไรดี

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks