overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member Pochiko's Avatar

Default สอบถามผู้ที่ซื้อ Phenom II X2 555 BE ประกัน COM7 หน่อยครับ

ผมสนใจตัวนี้อยู่ครับ ปรากฏตอนจะซื้อ(มือ1)สังเกตุว่ามันเป็นประกันCom7 หมดประกันปี 2011 เลยรอของเข้า ซึ่งเขาว่าจะเปลี่ยนเป็นตัวหมดประกันปี 2013 ให้ครับ

ประเด็นคือของที่แถมมาในกล่องของตัวประกันหมด 2011 มันมีดังนี้ครับ

ของที่มาในกล่อง Phenom II X2 555BE
    1.CPU
    2.Heatsink+Fan (ใต้ฐานHeatsinkมีซิลิโคนสำเร็จรูปทามาให้แล้ว ไว้ใช้ได้เลย)
    3.คู่มือ (มาเป็นแผ่นพับขาวดำ)
    4.voidประกัน Com7 เป็นสติ๊กเกอร์แปะที่ตัวพัดลมheatsink

สังเกตุว่ามันไม่มีบัตรประกัน Com7 อย่างรูปด้านล่างอะครับ

จึงสงสัยว่า....
    - ปกติเวลาซื้อ Phenom II X2 555BE จะมีบัตรนี้มาด้วยไหมครับ?
    - เวลาจะเคลมกับ Com7 ถ้าผมไม่มีบัตรประกัน เขาจะรับเคลมไหมครับ (สมมติมีแต่สติ๊กเกอร์ประกันที่พัดลม)

ไม่ได้จะมาจุดประเด็นหรือดราม่ากับร้านที่ซื้อหรือทางCom7นะครับ แค่สงสัยเฉยๆ ว่าผมจะถูกเอาเปรียบรึเปล่าถ้าตัวใหม่ที่เขาจะเอามาให้ไม่มีบัตรประกันเหมือนกัน

ถ้ามันควรจะมีอะไรนอกเหนือจากที่ผมระบุไว้ ช่วยเสริมให้ด้วยนะครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นและเพื่อนๆชาว overclockzone ทกท่านครับ

OverclockZone Member hybrid7617's Avatar

มีนะครับ แต่สติ๊กเกอร์ประกันติดที่บัตรรึเปล่าผมจำไม่ได้แฮะ
    แต่ปกติสติ๊กเกอร์ประกันเค้าติดที่ซิ้งค์กันไม่ใช่หรอ

รอคนคอนเฟิมร์

sengkuku's Avatar
    จ.สป. สำโรง-เทพารักษ์

ไม่ค่อยแน่ใจ...เครื่องเพื่อน...
    ...
    แล้วเปิดหัวได้ป่าวอ่ะเนี่ยตัวนี้...อิอิ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ผม I5 มาดูนะ อิอิ

OverclockZone Member Pochiko's Avatar

มาดันซะหน่อย...

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

บางคนซื้อ หลังๆ ต้องเก็บกล่องเอาไว้ แต่บางคนก็มี Void ติดกับ Heatsink มา ถ้าเพื่อความแน่ใจก็สอบถามให้เรียบร้อยก่อนก็ดีครับ แต่ยังไงก็ยังคงแนะนำให้เก็บกล่อง เอาไว้ให้เรียบร้อย น่าจะเป็นประโยชน์ในการเคลมสินค้ามากกว่า

OverclockZone Member Frankie's Avatar

ผมไม่มีบัตร ก็เครมได้ ถ้ามีวอยอยู่

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

ไม่มีบัตรก็เคลมได้ครับ แต่เค้าจะอ้างอิงจากหลักฐานทางเค้า ไม่ว่า เราจะซื้อเมื่อไหร่ก็ตาม ถ้าทางเข้า มีประวัติหมด 2011 จริง เราก็ต้องยอมรับ เพราะเราไม่มีหลักฐานไปแย้งเค้าว่าเราเพิ่งซื้อมา (โดนมากับตัว) ไม่เก็บใบเสร็จ ไม่มีวอย์ด ไม่เก็บกล่อง เลยโดนสะ ประกันหายไปฟรี 1 ปี

Quote Originally Posted by kickmeekub View Post
    ไม่มีบัตรก็เคลมได้ครับ แต่เค้าจะอ้างอิงจากหลักฐานทางเค้า ไม่ว่า เราจะซื้อเมื่อไหร่ก็ตาม ถ้าทางเข้า มีประวัติหมด 2011 จริง เราก็ต้องยอมรับ เพราะเราไม่มีหลักฐานไปแย้งเค้าว่าเราเพิ่งซื้อมา (โดนมากับตัว) ไม่เก็บใบเสร็จ ไม่มีวอย์ด ไม่เก็บกล่อง เลยโดนสะ ประกันหายไปฟรี 1 ปี
    แบบนี้หมายความว่า เขาจะเช็คจากรหัสบนกระดอง CPU แล้วเช็คกับระบบเขาเอง หรอครับ ส่งผลให้ถ้าในระบบยังไม่หมดประกันก็ยังเคลมได้แม้ไม่มีวอย์ดที่ซิงค์หรือบัตรเลย?

ส่วนกรณีของคุณคือ ไม่ได้เก็บหลักฐานไว้ เลยต้องยอมรับวันประกันในระบบของ Com7 แต่ถ้าคุณมีหลักฐาน ทาง Com7 ก็จะยึดวันหมดประกันตามวอย์ด หรือวันที่ซื้อในใบเสร็จ หรอครับ?
    Last edited by Pochiko; 16 Dec 2010 at 21:06:35.

OverclockZone Member kickmeekub's Avatar
    นนทบุรีศรีรามเทพนคร (ผิดที่เปล่า)

Quote Originally Posted by Pochiko View Post
    แบบนี้หมายความว่า เขาจะเช็คจากรหัสบนกระดอง CPU แล้วเช็คกับระบบเขาเอง หรอครับ ส่งผลให้ถ้าในระบบยังไม่หมดประกันก็ยังเคลมได้แม้ไม่มีวอย์ดที่ซิงค์หรือบัตรเลย?

ส่วนกรณีของคุณคือ ไม่ได้เก็บหลักฐานไว้ เลยต้องยอมรับวันประกันในระบบของ Com7 แต่ถ้าคุณมีหลักฐาน ทาง Com7 ก็จะยึดวันหมดประกันตามวอย์ด หรือวันที่ซื้อในใบเสร็จ หรอครับ?

ถูกต้องครับ เพราะฐานข้อมูลที่เค้ามีคือซีเรียลบนสินค้า และวันที่ตัดออกจากสต็อกของเค้า

ขอบคุณทุกท่านที่ให้ข้อมูลครับ และเชื่อว่าท่านอื่นๆที่หลงเข้ามาอ่านคงได้ความรู้ติดไม้ติดมือกลับไปครับ ^^

OverclockZone Member LAVE's Avatar

รุ่นหลังๆเค้าไม่มีบัตรมาให้แล้วครับ ผู้ซื้อต้องเก็บกล่องเอาไว้หรือเก็บเฉพาะส่วนที่เป็นบาร์โค็ตเอาไว้ รักษาเท่าชีวิต ^ ^

ให้ชัว เก็บทั้งกล่องทั้งใบเสร็จ

Bookmarks

Bookmarks