Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอคำแนะนำเรื่องความร้อนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอคำแนะนำเรื่องความร้อนครับ

เครื่องผมพึ่งประกอบใหม่ได้ไม่นาน แต่เวลาเล่นเกมส์หนักๆหรือเปิดหลายจอ พัดลมข้างในจะเริ่มดังแล้วตัวเคสด้านบนจะร้อนมาก <เล่น crysis ไปได้ ช.ม กว่าบางทีเกิดอาการค้าง> ถ้าปกติเปิดทิ้งไว้ดูเวปออน msn cpu ร้อนประมาณ 30-35 องศา แต่ฝาเคสด้านบนก็ยังอุ่นๆ ต่างจากคอมพ์อีกเครื่องที่ใช้อยู่ ตัวนั้นอุณภูมิcpu สูงกว่าแต่ฝาบนเคสไม่ค่อยร้อน เปิดเกมส์หลายจอได้สบายๆเป็นเวลานาน เคส Gview เหมือนกันแต่รุ่นต่างกัน จำนวนและขนาดพัดลมเท่ากัน ไม่ทราบกว่าอาจจะเกิดจากสาเหตุอะไรครับ

ตัวแรกที่ว่าร้อน Athron II X 640
    M/B Gigabyte GA-890GPA-UD3H
    Ram 4GB
    ATI Radeon HD 5750
    PSU iCute PLATINUM 700W Pro Modular

ส่วนอีกเครื่อง Athron 64x2 5000+
    Ram 2GB
    Geforce 8600 GT
    M/B gigabyte ga-m52l-s3
    ThermalTake TR2 /RX 470W

2ตัวนี้ใช้ซิงค์แบบเดิมๆ

จาก Gview นะครับ ไม่ต้องห่วง Gview จะแก้ไขให้นะครับ แต่ถามก่อนจะได้แก้ให้ถูกจุด
    1. เครื่องแรกใช้ Gview รุ่นอะไร
    2. ที่บอกว่าพัดดังของเครื่องแรก คือพัดลมตัวไหนดัง
    3. เครื่องที่สองใช้ Gview รุ่นอะไร

Comment

เครื่องแรก Gview 2
      เครื่องสอง Gview Viva
      ที่ว่าดังน่าจะเป็นพัดลม cpu นะครับ<น่าจะดังตามรอบตอนเล่นหนักๆ> พัดลมที่ติดเคสก็หมุนตามปกติครับ แต่ตัวเคสด้านบนมันร้อนผิดปกติ

Comment

เปลี่ยน CPU Cooler ด้วยจะดีแนะนำ CM212+ ครับเย็นดีๆ

Comment

วันนี้เปิดดูตรง cpu ซิลิโคน มันดูค่อนข้างบางมากและก็ไม่เรียบ มันเกียวไหมครับ

Comment

Originally posted by leominor View Post
            วันนี้เปิดดูตรง cpu ซิลิโคน มันดูค่อนข้างบางมากและก็ไม่เรียบ มันเกียวไหมครับ
            เต็มๆ

Comment

Working...
            X