overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default ขอถามเกี่ยวกับ HDD Ex 2.5 หน่อยคับ

คืออยากทราบว่า ถ้าเราซื้อ HDD ex 2.5" แบบสำเร็จมาเลย กับ ซื้อ HDD 2.5 มาใส่ box อันไหนดีกว่ากัน และอยากทราบว่า ถ้าซื้อแบบมาจากโรงงานเลย มันแกะเปลี่ยนไส้ได้รึป่าว สมมติซื้อมา 500 GB จะเปลี่ยนไส้เป็น 1TB ได้รึป่าว แล้วถ้าซื้อแบบแยกมาใส่box เอง box ควรซื้อแบบไหนราคาประมาณเท่าไรดี เพราะเห็น box jib ตัว 390ยี่ห้อ pro ไรนี่แหละ แล้วเห็นที่advice 270 ป่ะไม่แน่ใจแต่ประกันสามปีแถมถูกกว่า หรือมีอันไหนที่ประกันนานๆคุณภาพดีๆแนะนำร้าน ราคาไม่เกินตัวแรกก็บอกได้นะคับ

เอ่อลืมคับ พอดีเห็นbox 2.5 บางตัวทำไมมีช่องต่อไฟเลี้ยงด้วย ถ้าซื้อHDD มาใส่ box เองคงไม่ต้องต่อ adaptor ใช่ไหมคับ

ขอบคุณทุกคำตอบคับผม

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

แนะนำซื้อ HDD 1 TB 1ลูก แล้วซื้อ Box ต่างหากครับ 390-600 บาท จบครับ ดีกว่าแบบสำเร็จนะครับ JIB

คือ 1Tb ตอนนี้ผมว่า ยังไม่ค่อยคุ้มอ่า เล็ง 500 กะ 640 ดูจะคุ้มกว่า แล้ว box ที่ว่าตัว 390 ที่ผมบอกไปมีนดีแล้วใช้มั้ยคับ แล้วถามอีกนิดนึง เห็นที่jib box ตัว450 น่าจะมี e sata อีกพอร์ต ถ้าใช้ usb อย่างเดียวมันก็เร็วเท่าไอตัว 390 ตัวแรกใช่ไหมคับระบบอะไรคงไม่ได้ดีกว่าตัว390 แค่มีพอร์ต e sata เพิ่มแค่นั้นใช่ไหมคับ

OverclockZone Member toptakachi's Avatar
    อุบล-ศรีสะเกษ Civil engineering

ดู box ด้วยนะครับ ว่าใส่ได้สูงสุดกี่ GB แต่ก่อนเคยซื้อขนาด 320 มา แต่ Box ใส่ได้แค่ 160

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

ซื้อแบบ มี ESATA ด้วยก็ดีครับ อนาคตครับ 500 GB แนะนำ WD Bule

อ่อคับ ขอบคุณมากคับ

OverclockZone Member annop001's Avatar

แยกคุ้มกว่านะ แต่ BOX ต้องหาแบบดีๆ ได้มาตรฐานหน่อย

HDD 2.5 ซื้อแบบ 7200รอบ หารุ่นแรงๆ เช่น WD Black ไปเลย แบบสำเร็จ มันมีแต่ 5400รอบ ตอนนี้นะ

BOX ที่ขายที่ Jib รุ่นที่มีแต่ Port USB อย่างเดียว ตัว 390 มันคุณภาพดีพอไหมคับหรือต้องแพงกว่านี้อีกอะคับเพราะเท่านี้ในราคา 500 g มันดูจะเกินกว่าพวกแบบสำเร็จแล้วอ่ะคับ แล้วตกลงคือแบบสำเร็จนี่แกะเปลี่ยนฮาร์ดิสไม่ได้ใช่ไหมคับ

แบบชุดสำเร็จจากโรงงาน ไม่สามารถเอามาเปลี่ยนใส้ได้
    บางรุ่นจะเป็น USB on board เลย ตัว HDD ก็จะเอา
    ไปใช้อย่างอื่นไม่ได้ด้วย แต่ได้เปลียบตรงที่ตัวเล็กกะทัดรัด
    หรือบางรุ่นก็แกะใส้ได้แต่ว่าประกันจะหมดทันที

ซื้อ box เอง ดูแบบที่สามารถต่อไฟเลี้ยงได้ด้วยก็ดีครับ
    เพราะว่าอุปกรณ์หลายอย่างที่ต่อ USB ได้ จะมีไฟไม่พอ
    เลี้ยง Ext.HDD แม้แต่คอมพ์ เอง port USB ด้านหน้า
    ส่วนใหญ่ไฟก็ไม่พอจ่ายให้ Ext.HDD ต้องใช้สาย USB
    แบบมี 2 หัวมาต่อช่วย box รุ่นใหม่ ๆ ต่อ 500G ได้ครับ

port e-SATA จะมีความเร็วใกล้เคียงกับการต่อตรงลง MB
    เลย ซึ่งเร็วกว่า USB มาก แต่ว่า จะไม่มีไฟเลี้ยง Ext.HDD
    ต้องต่อไฟจากสาย USB มาใช้ หรือใช้ไฟจาก adaptor ครับ

ต่อไฟเลี้ยงนี้คือ box 2.5" ที่มีต่อไฟ DC จาก adaptor เข้าเหมือน 3.5"ใช่ไหมคับ แล้วถ้า box ที่ไม่มี ไฟไม่พอนี่มันมีวิธีแก้ยังไงคับ

Quote Originally Posted by songhai View Post
    ต่อไฟเลี้ยงนี้คือ box 2.5" ที่มีต่อไฟ DC จาก adaptor เข้าเหมือน 3.5"ใช่ไหมคับ แล้วถ้า box ที่ไม่มี ไฟไม่พอนี่มันมีวิธีแก้ยังไงคับ
    ในกรณีของคอมพ์ ถ้าไฟด้านหน้าจ่ายไม่พอ คือเสียบแล้ว HDD ไม่ทำงานก็ให้ไปใช้ USB
    ด้านหลังเครื่องแทนซึ่งจะจ่ายไฟได้มากกว่าด้านหน้า(จ่ายไฟตรงจากบอร์ดเลย ไม่ผ่านสายไฟ
    เส้นเล็ก ๆ แบบด้านหน้า) หรือหาสาย USB ที่มีที่มี 2 หัว จะได้ช่วยเพิ่มไฟ ถ้ายังไม่พออีก
    และ box ไม่มีที่ต่อไฟเพิ่ม ก็ลองหา adaptor USB มาใช้ หรือใช้ Hub USB ที่ต่อไฟเพิ่ม
    ได้ ครับ

Bookmarks

Bookmarks