Announcement

Collapse
No announcement yet.

5770ทำDXVA Divx,Xvid ได้มั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• 5770ทำDXVA Divx,Xvid ได้มั้ย

พอดีไปอ่านสเปกAMD 6xxx Series เห็นมันเป็น UVD3 รองรับDXVA Divx,Xvid ผมเลยอิจฉา เพราะว่าลาดูหนัง..เวลากอมันช้าเลยอยากถามว่ามีวิธีให้ 5770 DXVA Divx,Xvid ได้บ้างมั้ย

กอช้า ก้กอหลายๆX ดิ แล้วกอแล้วช้านี่ไม่น่าเป็นที่การ์ดจอนะผมว่า น่าจะโปรแกรม ตัวไฟล์ หรือ cpu นะผมว่า

Comment

ถ้ามองว่าเราใช้แค่ดูหนัง... HD5770 นี่โคตรเหลือๆเลยครับ

- มันอยู่ที่โปรแกรมที่เราใช้เล่น
      - อยู่ที่ CPU ในบางครั้ง เพราะการ์ดจอมันถอดแต่รหัสภาพ ส่วนเรื่องแตกคอนเทนไฟลหนัง แยกโค้ดภาพ-แยกโค้ดเสียง, เอาโค้ดเสียงไปประมวล, แสงดงผลSubtitle อะไรพวกนี้ก็ต้องพึ่งCPUอยู่ดี
      - บางกรณี Harddisk เก่าๆช้าๆ ก็มีผลครับ (โดยเฉพาะเล่นพวก 1080P)
      - สุดท้าย โดยทั่วไป จะหวังว่าจะได้เจอไฟล์หนัง DivX/Xvid ที่แปลงหนังมาคุณภาพสูงๆ ก็พบน้อยครับ ถ้าหนังไฟล์คุณภาพดีๆเรามักเจอมันเป็น H/X264 มากกว่าครับ (จะมาเป็น MKV หรือ AVI ก็ว่ากันไป)... ซึ่งถ้าเราไม่ได้ไฟล์Divx/Xvidคุณภาพดีๆ ต่อให้เป็นHD68XX/69XX มันก็ไม่ได้ดีกว่า HD5770 ครับ

- บางทีเราเองก็อ่อนไหว(อาจตามกระแส)มากไป ว่าดูหนังจะต้องใช้การ์ดจอรัน100%ลูกเดียว... มันไม่จำเป็นหรอกครับ ถ้าการ์ดจอที่เรามีมันทำ100%ไม่ได้ จะแบ่งใช้CPUบ่าง ก็ช่างมันเถอะครับ ขอให้โดยร่วมแล้วเราดูหนังได้Happy ก็น่าจะพอใจได้เช่นกันนะครับ
      Last edited by Dokmai; 17 Dec 2010, 14:27:04.

Comment

ถูกใจ Rep.ข้างบนมากครับ

Comment

วันนี้ท่านDokmaiไม่พาไปเที่ยวทะเลอ่ะ

Comment

HD 4570 กากๆ ยังได้เลย

Comment

Originally posted by hinosuke View Post
              วันนี้ท่านDokmaiไม่พาไปเที่ยวทะเลอ่ะ
              ยังหากระทู้เหมาะๆไม่เจอง่ะ... ตอนนี้เทเกลือละลายน้ำผสมรอไว้แล้วครับ

Comment

ใครทำได้ทำให้ผมดูหน่อยนะ
                HD 4xxx HD 5xxx ถอด DXVA ฟอร์แมต DivX หรือ XviD
                เอาให้ตรงคำถามนะ ฟอร์แมตอื่นไม่เอา H.264 MPEG2 ทำได้ทุกตัวอยู่แล้ว

Comment

ส่งสัย??

Comment

55+ น่าจะใช้นะ เธอชื่อไรอ่ะคนนี้

Comment

จัดไป HD 6800 Series เซ็ตยังไงเนี่ย

Comment

Originally posted by V-FrIeNd View Post
                        จัดไป HD 6800 Series เซ็ตยังไงเนี่ย

ผมเซตแบบนี้คับ (5850) ไม่รู้จะถอดได้ป่าวนะคับ
                        ปล.ผมไม่มีไฟล์ DivX หรือ XviD ให้ลองเลย

Last edited by teezaa69; 17 Dec 2010, 15:50:45.

Comment

^
                          ในภาพผมเป็นฟอร์แมต DivX ครับ ลองเปิด DXVA ให้ดูหน่อยครับ
                          ถ้าอย่างอื่นผมเปิดได้ปกติหมดครับ

Comment

ผมไม่มีไฟล์ DivX หรือ XviD ให้ลองเลย เดี๋ยวลองไฟล์ดูคับ

Comment

เว็บBITนอกจะมีคนปล่อย DIVX Xvid เยอะกว่าครับ โหลดMIXกับเสียงไทยครับ

คือผมหวังว่ามันจะกอได้เร็วเท่าหรือเกือบเท่า H264/AVC คือH264/AVC เวลากอกดแล้วมันจะไปเลย
                              Divx/Xvid เวลากอกดแล้วต้องรอกว่ามันจะไป

Comment

Working...
                              X