Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยผมด้วยเน้อ .... thermaltake docking ปะทะ WD จนผมมึนไปแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยผมด้วยเน้อ .... thermaltake docking ปะทะ WD จนผมมึนไปแล้ว

ด้วยเหตุ ที่ช่วงนี้จน ไม่มีปัญญาที่จะซื้อตัว harddisk แบบ external ได้ แล้วได้ดันทะลึ่งไปซื้อยักษ์เขียว WD 2T green จากน้องจิ๊บ แค่นั้นยังไม่พอไปคว้า Thermaltake BlacX Duet HDD Docking เจ้านี่มาอีก

พอนำมันมารวมร่าง เครื่องคอมผมเจอแต่ hardware ใหม่ แต่บ่เห็นตัวยักษ์เขียว ไอ้ผมก็ความรู้ด้อย พยายามหาวิธีแก้ไขโดยอาศัย google ตั้งแต่บ่ายสามโมง จนถึงสามทุ่มก็ยอมแพ้ ไปแงะเอา harddisk ตัวเก่าๆ (ค้นที่บ้านเจอแค่ 2 ตัว คือ SEAGATE กับ SAMSUNG ความจุเล็กๆ ไม่ถึง 1TB) มาเสียบ เจ้า docking มันเห็นแล้วทำงานได้

ผมก็เลยมึนๆๆ อยากจะถามว่า
    1. WD เป็นยาขมของ Thermaltake หรือเปล่า (เพิ่งค้นเจอกระทู้เก่าๆ ว่า 2 ตัวนี้มันไม่ถูกกัน)
    2. WD ป้ายแดงจากร้าน ก่อนใช้ต้อง format หรือเปล่าครับ (ผมมี external 2 ตัว ซื้อมาปุ๊บก็เสียบปั๊บ มันก็ใช้งานได้เลย)
    3. เราสามารถให้ตัว docking แบ่งพาร์ทิชั่นหรือ format ได้หรือเปล่าครับ
    4. แล้วเราจะให้ 2 ตัวนี้ทำงานร่วมกันได้หรือเปล่าครับ

ปล. กรุณาอย่าให้ผมขาย WD หรือซื้อ harddisk ลูกใหม่เน้อ (แหะแหะ อุตส่าห์จิ๊กเงินมาซื้อ เดี๋ยวถูกจับได้ )

ขอบพระคุณมากครับ

สร้างพาทิชั่นดูครับ บางทียังไมได้สร้างเลยมองไม่เห็น ไม่งั้นก็ DOCk เน่า มอง HDD ไม่ถึง 2TB

Comment

Docking ไม่น่าจะเป็นปัญหา รบกวนขอข้อมูลว่าเชื่อมต่อผ่าน USB หรือ e-Sata ด้วยครับ

ค้นที่บ้านเจอแค่ 2 ตัว คือ SEAGATE กับ SAMSUNG ความจุเล็กๆ ไม่ถึง 1TB มาเสียบ เจ้า docking มันเห็นแล้วทำงานได้ <<< น่าจะได้คำตอบแล้วว่าปัญหามาจากอะไร แต่ WD Green หลายท่านในนี้เค้าบอกผมมาว่า ดีมากนะ ไม่เคยเจอปัญหาเลย รอพวกนั้นมาพูดดีกว่าครับ เค้าอาจจะมีทางออกให้เจ้าของกระทู้ได้ดีกว่าผม

1. WD เป็นยาขมของ Thermaltake หรือเปล่า <<< ไม่ทราบเช่นกัน เพราะไม่เคยใช้งานร่วมกันทั้งคู่ รู้แต่ WD เจอปัญหาแบบนี้ค่อนข้างบ่อย
      2. WD ป้ายแดงจากร้าน ก่อนใช้ต้อง format หรือเปล่าครับ (ผมมี external 2 ตัว ซื้อมาปุ๊บก็เสียบปั๊บ มันก็ใช้งานได้เลย) <<< ปกติแล้ว ต้องทำการแบ่ง Partition ให้มันก่อน โดยการเข้าไปที่ Control Panel >>> Administrative Tools >>> Computer Management >>> Disk Management เลือกที่ HDD ที่พบว่าเป็นลูกใหม่ ไม่มีชื่อ Drive ทำให้ Create Partition และทำการ Format ครับ
      3. เราสามารถให้ตัว docking แบ่งพาร์ทิชั่นหรือ format ได้หรือเปล่าครับ <<< ทำได้ และทำประจำ
      4. แล้วเราจะให้ 2 ตัวนี้ทำงานร่วมกันได้หรือเปล่าครับ <<< ไม่เคยใช้ Docking ของยี่ห้อนี้ จึงบอกรายละเอียดมากไม่ได้เช่นกัน ลองอ่านที่คู่มือดูครับ ว่าถ้าเราต้องการต่อให้หาเจอทั้ง 2 ตัว ต้องทำยังไง น่าจะมีอธิบายบอกเอาไว้

กรุณาอย่าให้ผมขาย WD หรือซื้อ harddisk ลูกใหม่เน้อ <<< ไม่แนะนำให้ขายเช่นกัน เพราะ WD Green ดีออกจะตาย ผมยังไม่กล้าซื้อเลย - -'
      Last edited by TuiLor; 17 Dec 2010, 00:55:45.

Comment

เปิดลูกใหม่ท่านต้อง

สร้าง partition + format เป็นการประเดิมครับ

Comment

ซื้อมาใหม่ ต้อง Format แล้ว สร้าง Partition ก่อนครับ ถึงเห็นครับ

วีธี Format + สร้าง Partition ใน Windows 7

คลิ๊กขวาComputer(หน้าDesktop) > เลือก Manage > เลือก Disk Management > จะเห็น Disk + CD ROM หาดูว่ามี Disk ลูกใหม่ที่เราเสียบรึยัง ถ้ามี (กรอบจะเป็นสีเทาๆ ดำๆ) > คลิ๊กขวา เลือก Format > สร้าง Partition

ถ้าทำ แล้วยังไม่เห็น ก็ลองเสียบแบบไม่ผ่าน Docking ดูว่า เห็นมั้ย

Comment

^
            ^
            ^
            ลองทำตามท่านของบนที่แนะนำดูครับผมเคยมีปัญหาไม่เห็นฮาร์ดดิสมาแต่ไม่ใช่กับ Docking ผมลองทำแบบข้างบนแล้วก็เห็นนะครับลองทำดูๆ

Comment

Originally posted by TuiLor View Post
              Docking ไม่น่าจะเป็นปัญหา รบกวนขอข้อมูลว่าเชื่อมต่อผ่าน USB หรือ e-Sata ด้วยครับ

ค้นที่บ้านเจอแค่ 2 ตัว คือ SEAGATE กับ SAMSUNG ความจุเล็กๆ ไม่ถึง 1TB มาเสียบ เจ้า docking มันเห็นแล้วทำงานได้ <<< น่าจะได้คำตอบแล้วว่าปัญหามาจากอะไร แต่ WD Green หลายท่านในนี้เค้าบอกผมมาว่า ดีมากนะ ไม่เคยเจอปัญหาเลย รอพวกนั้นมาพูดดีกว่าครับ เค้าอาจจะมีทางออกให้เจ้าของกระทู้ได้ดีกว่าผม

1. WD เป็นยาขมของ Thermaltake หรือเปล่า <<< ไม่ทราบเช่นกัน เพราะไม่เคยใช้งานร่วมกันทั้งคู่ รู้แต่ WD เจอปัญหาแบบนี้ค่อนข้างบ่อย
              2. WD ป้ายแดงจากร้าน ก่อนใช้ต้อง format หรือเปล่าครับ (ผมมี external 2 ตัว ซื้อมาปุ๊บก็เสียบปั๊บ มันก็ใช้งานได้เลย) <<< ปกติแล้ว ต้องทำการแบ่ง Partition ให้มันก่อน โดยการเข้าไปที่ Control Panel >>> Administrative Tools >>> Computer Management >>> Disk Management เลือกที่ HDD ที่พบว่าเป็นลูกใหม่ ไม่มีชื่อ Drive ทำให้ Create Partition และทำการ Format ครับ
              3. เราสามารถให้ตัว docking แบ่งพาร์ทิชั่นหรือ format ได้หรือเปล่าครับ <<< ทำได้ และทำประจำ
              4. แล้วเราจะให้ 2 ตัวนี้ทำงานร่วมกันได้หรือเปล่าครับ <<< ไม่เคยใช้ Docking ของยี่ห้อนี้ จึงบอกรายละเอียดมากไม่ได้เช่นกัน ลองอ่านที่คู่มือดูครับ ว่าถ้าเราต้องการต่อให้หาเจอทั้ง 2 ตัว ต้องทำยังไง น่าจะมีอธิบายบอกเอาไว้

กรุณาอย่าให้ผมขาย WD หรือซื้อ harddisk ลูกใหม่เน้อ <<< ไม่แนะนำให้ขายเช่นกัน เพราะ WD Green ดีออกจะตาย ผมยังไม่กล้าซื้อเลย - -'
              ผมได้เจอข้อความประชดประชันของคุณแทบทุกกระทู้ที่เกี่ยวกับHDDเลยนะช่วงนี้ อาทิตย์นี่ผมเข้าบอร์ดบ่อยอ่านแทบทุกวัน ผมว่าปล่อยวางมั่งดีกว่ามนะครับ
              ผมคนนึงก็ใช้กรีนอยู่ และใช้ตัวอื่นๆด้วย เฉยๆถ้าใครจะว่า อะไรห่วย อะไรดี เขาว่ากรีนห่วยผมก็เอาออก เอาอีกตัวมาใส่ เขาว่าดีก็ดี เขาว่าห่วยก็ห่วย ความคิดเขา เขาออกความเห็นก็ช่างเขา อยู่ที่เราจะเชื่อหรือจะคิดยังไง ไปโกรธไปแค้นทำไมกัน หรือเพราะเขาไม่ยอมมองไอ้กรีนนั้นมันห่วยเหมือนเราอย่างงั้นหรือ

เท่าที่อ่านมาเรื่องกรีน เพราะผมเองก็สนใจและคิดว่าซื้อมาเพราะไม่รู้ ผมไม่เห็นมีใครบอกว่ามันดีมากมายอย่างที่คุณเสริมเติมแต่ง เขาว่ามันก็ใช้ได้เขาใช้ไม่เจอปัญหา ก็เขาใช่ไม่เจอจะให้เขาเจออะไร มันก็แค่นั้น ผมไม่เข้าใจคุณจะมาเพิ่มเติม เสริมแต่ง แปลงบาลี ให้มันเจ็บแค้นโกรธเคืองในใจคุณทำไมกัน เจ็บแค้นไปถึงคนที่คุณพาดพิงถ้ามาได้อ่าน มาถึงอย่างผมที่อ่านเจอ และไม่อยากอ่านเจอ

ผมไม่อ่านของคุณก็ได้ ไม่ได้มีใครบังคับผม แต่ผมไม่อยากให้คุณเป็นชนวนนำไปสู่การกระทบกระทั่งกันกับเรื่องราวไร้ประโยชน์ ความรู้เรื่องคอมพ์คุณเยอะแยะ ทำความเข้าใจคอมพ์แล้ว ก็มาทำความเข้าใจคนด้วย อะไรดีๆที่คุณมีและทำมา ระวังมันจะโดนมองข้ามไปเพราะอารมณ์

Comment

แบบนี้ไหมครับท่าน

Comment

ผมเองก็ใช้ Docking อยู่เหมือนกัน แต่เป็นของ Vantech แบบ Dual Bay ก็ใช้กับ HDD หลายขนาด (WD Green 1TB - 2TB) ก็ไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ

เข้าใจว่า HDD ที่คุณซื้อมายังไม่ได้สร้าง Partition ตามความเห็นด้านบนนะครับ สิ่งสำคัญคือ ถ้าคุณไม่ได้ใช้ Windows 7 การสร้าง Partition และ Format จะต้องทำด้วย WD Advance Format เท่านั้น ไม่อย่างนั้นอาจจะเจอปัญหา HDD ทำงานช้าครับ

Comment

Originally posted by TuiLor View Post

ขอบพระคุณมากๆๆๆๆ น่ะครับ ผมใช้ข้อ 2 นี้แก้ปัญหา ตอนนี้ใช้ได้แล้วครับ

Originally posted by nikjaza View Post

แบบนี้ไหมครับท่าน

ใช่ยี่ห้อนี้แต่เป็น 2 Bay ครับ

และขอขอบพระคุณทุกท่าน ที่ได้กรุณาแวะเข้ามาเติมความรู้และแวะเข้าเยี่ยมเยือนเน้อ

Comment

สรุปยังไม่ฟอร์แมตใช่ไหมครับ

เหมือนผมตอนไปเคลม hdd เลย หาไดรฟ์ไม่เจอ เงิบเลย คิดว่าได้ของเจ๊งมา ที่แท้ยังไม่ฟอร์แมต 555+

Comment

Working...
                      X