overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18
    OverclockZone Member Alexandrite's Avatar

Default ซื้อ Flash Drive กับ External Harddisk อันไหนคุ้มกว่าครับ?

Flash Drive ตัว 32GB ก็คิดว่าเยอะพอใช้ได้และน่าซื้อนะครับ

แต่ Ext HDD มันพื้นที่เยอะกว่ามากในราคาใกล้เคียงกัน แต่ได้เป็นร้อยๆ GB เลยทีเดียว

ก็เลยคิดว่าซื้อ Ext HDD น่าจะคุ้มกว่า

แต่ติดปัญหากลัวเรื่องกระแทกนี่แหละครับ

เพราะถ้าซื้อก็กะเอาไว้พกพาติดตัวตลอดเวลาอยู่แล้ว

ไหนจะขี่รถมอเตอร์ไซต์ ผ่านทางขรุขระโยกไปโยกมาบ้าง เดินทางไกลบนรถบัส สะเทือนบ้าง

ไม่รู้ซื้อ Ext HDD แล้วจะอายุสั้นหรือยืนรึเปล่า เลยไม่แน่ใจว่าจะเล่นอะไรดี

แต่ตอนนี้ Flash Drive 8 GB ที่มีอยู่ตอนนี้จะไม่พอละครับ (เก็บแต่โปรแกรม Setup ล้วนๆ เลยนะเนี่ย -*- )

ถ้าซื้อ 32 เพิ่มก็จะได้เป็น 2 ตัว 32+8 = 40GB ก็น่าจะเก็บอะไรที่สำหรับพกพาได้เหลือเฟือแหละนะ

แต่ว่าถ้าเป็นไปได้ ถ้าได้พื้นที่เยอะๆ ก็ดี (Ext HDD) แล้วจะว่าไปยังติดเรื่องขนาดด้วย เพราะอยากได้แบบเอาพกใส่กระเป๋าเสื้อได้เงี้ย
    Last edited by Alexandrite; 17 Dec 2010 at 03:34:05.

OverclockZone Member watashi's Avatar

โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ ย้ำว่าความเห็นส่วนตัวนะครับ ผมใช้ EX HDD มาก็ ราวๆ 3 ปีละ ความจุด ประมาณ 120 กว่าๆGB ซื้อมา3 ปีละ ยังไม่เป็นไรเลยตัวนี้ยังเป็น IDE อยู่นะครับ เป็น HDD ของ Note book ก็ผ่านศึกมาเยอะมาก แต่ก็ยังไม่เป็นไร ไม่BAD ไม่เจ้ง ไม่มีอะไรกวนใจ เคยเสียแค่ ช่องเสียบ USB ก็แค่เปลี่ยน BOX ไป 300 บาทก็ใช้มาตอนนี้ก็จะ 4 ปีแล้ว ผมว่ามันก็คุ้มนะครับสำหรับคนไม่ตามเทคโนโลยีมาก
    จำได้ตอนนั้นราคาประมาณ 2000+ รวมกล่องด้วย ใช้มาถึงวันนี้แล้วพูดได้คำเดียวว่าใช้จนมันเกินราคาแล้วแหละ (ยังไงแนะนำ EX HDD ดีกว่านะครับได้พื้นที่ไปเก็บหนังชมพูเพิ่มได้หลายเรื่องเลย)

OverclockZone Member jomnut's Avatar
    เบญจมฯ นครศรีธรรมราช

EX HDD คุ้มที่สุด จุมากกว่า แต่ใหญ่กว่า

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

EX HDD คุ้มที่สุด จุมากกว่า

OverclockZone Member teraphon's Avatar
    Sirom Rd. Saladang

อันนี้เท่าที่ผมใช้นะครับ ผมก็ยัดใส่กระเป๋าขับมอไซด์ไปไหนต่อไหนเหมือนกัน(รถผมโช๊คหน้า+หลังแข็งมากๆ ) ซึ่งตอนนี้ก็ยังใช้งานได้ปกติดีซื้อมาก็ประมาณ 6 เดือนแล้วยังไม่มีวี่แววว่าจะเสียความเห็นส่วนตัวผมว่า HDD น่าจะโคอยู่นะครับ

nikjaza's Avatar
    Bangkok, Ladprao 48 เคยอยู่ นครสวรรค์ , ลพบุรี

Flash Drive เอาสัก 16GB น่าจะกำลังดีครับท่าน

OverclockZone Member

ผมว่าแล้วแต่ชอบ+ความจำเป็นแต่ถ้าแฟลสไดร์ 32 ราคามัน 1000 กว่าสู้ซื้อ EXt HDD ดีกว่าครับ

OverclockZone Member hinosuke's Avatar

แรงกระแทกที่สร้างปัญหาโดยมากเป็นการกระแทกระหว่างการทำงาน ขณะที่จานหมุนอยู่แล้วหัวอ่านไปจิ้มโดน
    แต่ตอนถอดถอดออกจากคอม จานไม่ได้หมุน แถมหัวอ่านยังถูกย้ายไปลานจอดแล้วด้วย
    มันไม่ได้เปราะบางอย่างที่ท่านคิด

OverclockZone Member sleuth7's Avatar

แฟรชไดว์ ซัก 16 จิ๊ก หลายตัวสิท่าน ถ้าต่อเรดได้ผมทำ 16จิ๊ก เร็วกว่า 32 จิ๊กในเรื่องความเร็ว ลังเลเหมือนกันจะเลือกจุเยอะ หรือเร็ว พูดไปพูดมาเหมือนฮาดดิส กับ โซลิด เลย

OverclockZone Member kk's Avatar
    บางมด จอมทอง พุทธบูชา

จุมาก ก๊อบไว้ ไฟล์ไหลลื่น ใช้ EX HDD ไปเลยครับ
    ----
    สะดวก คล่องตัว ตกไม่พัง เข้าเครื่องซักผ้าไม่เสีย ใช้ Flash Drive ไปดีกว่าครับ

++++

ส่วนความคิดส่วนตัว ผมว่า HDD ก็สะดวกมากแล้วนะครับ มันไม่ค่อยมีปัญหามาก เว้นแต่ไปกระทุ้งกระเทือนมันอย่างแรง

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

Quote Originally Posted by rah192529 View Post
    ผมว่าแล้วแต่ชอบ+ความจำเป็นแต่ถ้าแฟลสไดร์ 32 ราคามัน 1000 กว่าสู้ซื้อ EXt HDD ดีกว่าครับ

OverclockZone Member zaskar27's Avatar

EX HDD ถ้ามันจะพัง ก็พังตอนกระแทกเวลามันทำงานนี่แหละครับ พังง่ายสุด ถ้ามันไม่ใช้งานมันก็เก็บหัวอ่าน กระแทก กระเทือน(ไม่แรงมาก และไม่ตกจากที่สูงมากๆ) มันไม่ค่อยพังครับ ผมใช้ EX HDD ของ WD เอาไว้เซฟรูปถ่าย ใส่กระเป๋าเดิน วิ่ง กระเทือนตลอด ตอนนี้ปีที่สามแล้วยังอยู่ดีครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

EX HDDถ้ามันพังง่ายคงไม่มีใครซื้อมาใช้กันแล้วครับ

OverclockZone Member annop001's Avatar

Flash Drive
    4GB ตอนนี้ถูกมากละ 200 ต้นๆ คุ้มมาก

8GB ราคา 400 นิดๆ น่าซื้อยู่ครับ คาดว่าราคากำลังลงเรื่อยๆ แต่ราคาตอนนี้ก็ยังพอซื้อได้ ส่วนผมรอราคามันลงอีกซักหน่อยจะซื้อมาเก็บไว้ใช้ซัก2อัน

16GB ราคา 700 กว่า เป็นผมจะไม่ซื้อครับ นอกจากชอบพกเล็กๆ แล้วเอาไปเซฟไฟล์งานไม่่เยอะมาก

32GB ราคา 1300กว่า เป็นผมจะซื้อ HDD External 320GB ดีกว่าครับ ตอนนี้ราคามือ1 ก็1500-1600

OverclockZone Member somtawee01's Avatar
    ถนนปู่เจ้าสมิงพราย-สมุทรปราการ 0825405122

ต้องคิดแยะๆๆ ถ้ามีเงินก็ซื้อไปเลย2อย่าง เพราะเลือกใช้ได้สบาย

flash Drive นี่ จุน้อย ราคาพอประมาณ แต่มัน พกพาสะดวก
    HDD External นี่ จุได้มาก ราคาถูก แต่มันพกพาไม่สะดวกเท่า flash Drive หรอก

มีเงินก็ซื้อไปเลย2อัน เลือกใช้สบายๆ55+

OverclockZone Member GOD-HAND's Avatar

เอาไปเก็บอะไรล่ะครับ

OverclockZone Member ploynut's Avatar

External Harddisk

OverclockZone Member Edward2009's Avatar

l;ชอบสะดวกปลอยภัยจากการกระแทกก็Flash Drive หล่ะครับ บางตัวเร็วกว่าHDDด้วยนะครับ ไม่จำเป็นต้องใช้พื้นที่เยอะFlash Drive อีกไปเลยครับ

Bookmarks

Bookmarks