overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20
    Sub-Zero addict ksin's Avatar

Default ขอถามอีกสักครั้ง วันนี้จะไปถอยแล้ว ขอบคุณ ทุกท่าน ครับ

1.ASUS ENGTX 460 TOP 768MB SLI 5650บาทx2= 11300 บาท
    vs
    2.EVGA GTX 570 11800 บาท เอาอะไรดี อันไหนแรงกว่า ครับผม

3.PSU 750wเต็ม เอา460 SLI ไหวป่าวครับ

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ผมเองคิดว่า GTX570 ใบเดียวดีกว่าครับ...

- เพราะไม่ต้องวุ่นวายเชตอัพ SLI (หมายถึงตอนนี้คุณมีเมนบอร์ดที่รองรับ SLI ใช้อยู่แล้วไช่ไม๊)
    - การใช้การ์ดใบเดียว จะแรงได้สม่ำเสมอทัดเทียมกันทุกเกม(ทุกโปรแกรม) ไม่ว่าเก่าใหม่
    - GTX570 ใบเดียว ถาวะทำงานเฉลีย จะกินไฟน้อยกว่าด้วย
    - จริงอยู่ว่าแรงสุดพีคๆ อาจมีบางกรณีที่ GTX460SLI แรงกว่า... แต่ถ้าคุณมีลูกบ้าพอ ก็มองอนาคตรว่าจะอัพ GTX570 สองใบได้เช่นกัน จะแรงดีเดือดเชียว (แต่ก็มักเป็นอารมณ์กิเลสล่ะนะครับ)

ส่วน PSU 750Watt นั้นต่อ GTX460SLI ได้ครับ(เมื่อมองตรงๆที่ตัวเลข750wนะครับ) ให้เลือกPSUที่มีคุณภาพสักหน่อย ให้มันสมดุลระหว่างราคากับคุณภาพครับ ไม่จำเป็นต้องลงทุน PSU ยี้ห้อเวอร์ๆสุดกๆก็ได้ครับ

ตอนนี้ใจเย็นๆค่อยเลือกไปก็ได้ครับเพราะมรสุม การ์ดจอ ได้ผ่านไปแล้ว ตอนนี้ภาวะตลาดการ์ดจอจะสงบๆไม่มีอะไรออกใหม่หวือหว่าแล้ว... เราจะใจเย็นใช้เวลาเลือกอีกเป็นเดือนก็ยังได้อยู่ครับ(ต่อไปนี้มันจะเป้นมรสุมของ CPU กับ เมนบอร์ดแล้ว โดยเฉพาะคนเล่น Intel)
    Last edited by Dokmai; 17 Dec 2010 at 05:42:31.

OverclockZone Member ploynut's Avatar

GTX 570

^
    ^
    ขอบคุณ 2ท่านเลยครับ

OverclockZone Member Kraiwit's Avatar
    Graphics Zone - Overclock Zone

GTX570 ใบเดียวครับ ...

ถ้าจะเล่นสองใบ ... ผมแนะนำว่าเล่นของ High - End ....... เลย

เช่น .. GTS250 SLI vs. GTX465 หรือ GTX470

เล่นเดี่ยวดีกว่าครับ ...

SLI แรงกว่าก็จริง ... แต่ปัจจัย คำนวณ บวกลบคูณหารมันเยอะ ... ถ้า M/B ไม่เทพ. .พอ ..

ไปหล่ะ แว๊บบบ

CEO Nvidia KAYAZUDA's Avatar

เค้าก็แนะตัวเธอว่า 570 อ่ะ ไม่เชื่อกันเร๊ยยย

งอลลล์ เว้ย

OverclockZone Member Momo's Avatar

570 แต่เชียร์ของ Gigabyte นะ ราคาถูกกว่าแต่ถ้าชอบ EVGA ก็ไม่ว่ากัน

OverclockZone Member wiroon's Avatar
    โทร.089-485-8231

ตาม rep.2 ครับ ^ ^ เนียนไป

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

บางทีคนเรามันเป็นอารมคนอย่างเล่น อยากทดลองด้วยมั๊งครับ

อย่าง SLI / CF พวกนี้ ก็คงเกิดเป็นอารมสนุกอยากทดลอง อยากสัมผัสเองครับ... ซึ่งถ้าอยากลองล่ะ ก็ลุยเลย

แต่ถ้าถามว่า คุ่มค่าไม๊ สะดวกไม๊... ในประเด็น GTX460 2ใบ โดยมีสมมุติฐานจะเอาไปเทียบกับ 570... กรณีนี้คิดยาวๆแล้ว GTX570 ใบเดียวคุ่มค่ากว่าครับ (จะขาดก็แค่ยังไม่ได้ทดลองเสียบSLIให้สนุกมือเท่านั้นเอง)

ผมว่า SLI/CF มันมองได้หลายมุมนะครับ
    - ถ้ามองมุมระยะยาว SLI/CF มันเหมาะกับการเพื่ออัพเกตในอนาคต เช่น วันนี้มีสะตังน้อย เอาสัก450/460ใบเดียวพอดีตัวไปก่อน ต่อไปมีสะตั้ง ก็ซื้อเพิ่มอีก1ใบเอามาพว่งสะ ก็จะแรงขึ้น(อุปมาเหมือนผ่อนการ์ดจอสองงวด..ซะงั่น)... การมองมุมนี้เหมาะกับคนที่คิดจะซื้อการ์ดจอใยระดับกลางๆครับ

- ถ้ามองมุม"สุดๆไปเลย"หรือออกแนวบ้าพลัง... การต่อ SLI/CF คือการจัดชุดเอามันให้แรง แบบว่า GTX580 ใบเดียวมันไม่หน่ำใจ กรูจัด SLI มันซะเลย (เพราะมันหาอะไรตอนนี้ที่แรงกว่าGTX580ใบเดียวไม่ได้แล้ว SLIจึงเป็นทางออก) มองมุมคนรวยแบบนี้การต่อ SLI ก็จะเห็นผลสำริดครับ

ส่วนการใช้มุมมองแบบ "ลักไก่" ทำนองเป็นนักคนิตศาสตร์จัดสูตร GTX460 x 2 = GTX570 หรือ HD6850 x 3 = HD6970 หรือ HD5670 x 2 = HD5750 อะไรทำนองนี้มันก็ได้ล่ะนะ... แต่นักเศรษฐศาสตร์จะบอกว่าไม่คุ่มละกัน... (นักวิทยาศาสตร์จะบอกว่าเป็นความผิดพลาด แล้วนักจิตวิทยาจะบอกว่าโง่หรือบ้า) จะมีแค่นักการขายเท่านั้นล่ะที่บอกว่าฉลาด(เพราะกรูขายของได้เยอะขึ้น)

เราก็ควรคิดอย่างฉลาด เราจะเอา ใบเดียวหรือ SLI ก็ได้ครับ.. แต่ให้ได้คิดก่อน แล้วรู้ตัวว่าเราต้องการมัน แล้วค่อยซื้อครับ เพราะตังของเรา เราเลือกเอง
    Last edited by Dokmai; 17 Dec 2010 at 09:11:51.

OverclockZone Member conus009's Avatar
    < KMIT NB >ศรีประทุม อู่บางเขน รามอินทรา เกษตร ลาดพร้าว บางกะปิ (MRT รัชฎา จันทร์ ถึง เสาร์ )

EVGA GTX 570 มีขายร้านไหนอะครับ มะวานไปยังหาไม่เจอ

การทำการ์ดคู่ น่าสนมั้ย

จากประสบกาม ที่โชกโชน และ เยี่ยวนาน(เพราะน้ำเยอะ) ของข้าพเจ้า การต่อการ์ดคู่ บางอันมันไม่ซัพพอร์ต บางโปรแกรมยังไม่รู้จักพอเจอสถานการณ์แบบนี้ก็เลยเข้าขั้น ขาดทุน น่ะครับ

บางอันที่สามารถรองรับก็แรงแบบเห็นผลไป แต่อันที่ไม่รับก็จะออกแนวว่า เฮ้ยให้ไปได้ตัวเดียว กลายเป็นแรงตก

ทุกวันนี้ก็ยังเชื่อว่า การ์ดเดียวๆ ใหญ่ๆ แรงๆไปเลย นิ่งดีกว่า เพราะ ว่า แอพพลิเคชั่นมันยังรองรับไม่หมด แต่ถ้า จากนี้ไปอีกซัก 3 ปี (ถ้าโลกไม่แตกก่อนน้ำไม่ท่วมโลก) การต่อคู่อาจจะหลากหลายแล้วได้ใช้มากขึ้นก็ได้

แต่ถ้าจะเผื่ออนาคตอีก 3 ปี กับโลก IT ถือว่าพลาดเพราะว่า ไม่เกิน 2 ปี สิ่งที่เคยเผื่อไว้ก็จะตกระดับพรวดๆ ดังนั้น หาการ์ดใช้งานที่งบรับได้ เล่นไปเลย 2 ปี แล้วเปลี่ยน ไม่ต้องกลัวเรื่องขาดทุนกำไรเพราะสุดท้ายก็จ่ายเท่ากันอยู๋ดี

เลือกเล่น Hi End ตัวละ 20000 ในครั้งแรก 2 ปีต่อมา อาจจะขายได้ตัวละ 7000 แต่ก็เพิ่ม 13000 ไปเล่น Hi-end อีก อีก 2 ปีต่อมาก็หล่นมา 7000 อีก เพิ่มอีก 13000 ก็เพื่อ hi-End อีกที

ถ้าเลือกทางไหน จ่ายบัตรเข้าประตูไปครั้งแรก แล้วเปลี่ยนตามเวลา ท่านก็เสียเงินเท่าที่เริ่มแหละ ^ ^

Quote Originally Posted by conus009 View Post
    EVGA GTX 570 มีขายร้านไหนอะครับ มะวานไปยังหาไม่เจอ
    เห็นว่าหมดแล้วนี่ครับ กับพวก Tk เจดีย์ เกลี้ยงเลยนี่

OverclockZone Member birtbirt_p's Avatar

ถ้าจะซื้อมาใช้ยาวๆผมเชียร์ 570 ใบเดียว

แต่ถ้าอยากลองอะไรใหม่ๆเหมือนคุณดอกไม้ว่า 460SLI ก็น่าสน

ผมก็รอราคา 460 มือสองลงอยู่ ว่าจะลองเล่น SLI ซักครั้ง(แต่ความคิด ณ ตอนนี้ผมคงไม่ใช้ 460SLI ยาวๆ คงแค่ลอง แล้วตอนนั้นจะไป 570 หรือ ตอน 28nm มาแล้วก็ว่ากันไป แต่ถ้าลองแล้ว SLI มันเวิร์ค ผมก็อาจจะใช้ไปยาวๆก็ได้ครับ)

OverclockZone Member NorthEastern Man's Avatar
    มรกตนคร เทือกพระศิวะ

หลายใจจัง.....จัด 580 เลย

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

570ครับ

Quote Originally Posted by KAYAZUDA View Post
    เค้าก็แนะตัวเธอว่า 570 อ่ะ ไม่เชื่อกันเร๊ยยย

งอลลล์ เว้ย
    Quote Originally Posted by Momo View Post
    570 แต่เชียร์ของ Gigabyte นะ ราคาถูกกว่าแต่ถ้าชอบ EVGA ก็ไม่ว่ากัน
    Quote Originally Posted by wiroon View Post
    ตาม rep.2 ครับ ^ ^ เนียนไป
    Quote Originally Posted by birtbirt_p View Post
    ถ้าจะซื้อมาใช้ยาวๆผมเชียร์ 570 ใบเดียว

แต่ถ้าอยากลองอะไรใหม่ๆเหมือนคุณดอกไม้ว่า 460SLI ก็น่าสน

ผมก็รอราคา 460 มือสองลงอยู่ ว่าจะลองเล่น SLI ซักครั้ง(แต่ความคิด ณ ตอนนี้ผมคงไม่ใช้ 460SLI ยาวๆ คงแค่ลอง แล้วตอนนั้นจะไป 570 หรือ ตอน 28nm มาแล้วก็ว่ากันไป แต่ถ้าลองแล้ว SLI มันเวิร์ค ผมก็อาจจะใช้ไปยาวๆก็ได้ครับ)
    Quote Originally Posted by NorthEastern Man View Post
    หลายใจจัง.....จัด 580 เลย
    Quote Originally Posted by A_kunG View Post
    570ครับ
    ขอบคุณทุกๆท่าน ครับป๋ม อาบน้ำก่อนนะ เดวแต่งตัวหล่อๆ ไป1000ทิพ คร้าบบบบ

OverclockZone Member Judas Iscariot's Avatar
    ใต้ฟ้า..บนดิน..เหนือทะเล..

Last edited by Judas Iscariot; 17 Dec 2010 at 09:52:21.

OverclockZone Member

แล้ว gtx 570(gtx580)+gtx 460 physx
    ไม่เวิร์ค หรือครับ

OverclockZone Member clasher's Avatar

ฝากดูด้วย EVGA มายางงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    เจียงใหม่เจ้า (28-29)

GTX 570 สุดคุ้ม

GTX 580 สุดเมพ

อย่าลืม มารีวิวให้ชมความแรงนะ อิอิ

Bookmarks

Bookmarks