overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 22
    OverclockZone Member

Default สงสัยเรื่องการเปิดหัวครับ ว่าถ้าเปิดได้แล้วจะ เป็นหัวแท้หรือไม่

ตอนนี้
    มี ความ สงสัยว่า

อย่าง PHEMON X2 555 ถ้า เปิดหัวได้ แล้ว
    วัน ที่ เปิด ขึ้นมาได้นั้น มัน จะ เป็น core แท้ไ เพิ่มมาอีก 2 คอร์เลย

แบบ Athlon x4 640 เลย

หรือว่า ก็มี 2 คอร์ แต่เพิ่ม เทรดขึ้นมา แบบ พวก I3

นะครับ

เพราะเมื่อว่านี้ไพนทิบงามวงวานมา

ไปลอง หา Athlon X4 640 กับ gigabyte 880GA UD3H มา
    คนขายแนะนำว่า PHEMON X2 555 ก็เปิด 4 คอร์ได้

ถ้าซื้อ ที่ร้านเค้า เดี๋ยว เค้า เซ็ทให้เป็น 4 หัว ให้เลย

แต่ยังไม่แน่ใจ เรื่อว่า คอร์ที่เพิ่มขึ้นมา นั้น เป็น คอร์ หรือเป็น เทรด นะครับ

เลยมาขอข้อมูลก่อน ขอบคุณครับ

OverclockZone Member tommy5600's Avatar

เป็นคอร์แท้ๆ ครับ แต่ว่าที่เปิดได้เสถียรรึเปล่า ต้องทดสอบแล้วใช้งานจริงดูครับ

eXp3rt's Avatar

คอร์แท้ๆ ครับ แต่ว่าบางทีมันไม่เสถียร เค้าเลยปิดมัน แล้วเอามาขาย เป็น 3 หรือ 2 คอร์ครับ

อ่อ เข้าใจแล้วครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member Kritdanai's Avatar

เคยใช้ PHENOM II X2 550BE เปิด 4 หัวใช้งานได้
    แต่ OC ลากไกลๆ แล้วสเึถึยรยากมากครับ เอาแค่ลากไปแค่ 3.7 ผมต้องใช้ไฟ 1.52 4.0GHz ไปไม่ได้เลย เพราะต้องอัดไฟเยอะกว่านี้ไม่ไหว
    ในขณะที่ลดมาที่ 3.5 ใช้ไฟแค่ 1.4 ที่มันปิดหัวเอาไว้คงเป็นเพราะเรื่องความร้อนและ CPU Vcore ที่กระโดดค่อนข้างเยอะเวลาใช้ 4 หัว
    จากการสังเกตสมัยที่ยังใช้ B50

akiss
    Guest

มันก็แปลกดีเหมือนกันนะครับเรื่องการเปิดหัว เอาเป็นว่าใช้ได้ดีก็โอเคแล้วกัน

OverclockZone Member LAVE's Avatar

มันเป็นเพียงคอร์ที่ถูกปิดเอาไว้ซึ่งมันอาจจะไม่ผ่าน QC 100 % ทางสายการผลิตเค้าเลยปิดเอาไว้

เลยเอามาขายเป็น x2 555 แทน เพราะผมเคยลองสังเกตุตัว Phenom X4 965 กับตัว X2 555 ที่เปิดคอร์ได้

เลข week เดียวกันเด๊ะๆ ผมก็เลยเข้าใจแบบนี้ ฉนั้นมันเลยจะมีเฉพาะแค่บางตัวเท่านั้นที่เปิดได้ชัว แต่การ OC อาจจะด้อยกว่าตัว X4 แท้

แสดงว่า

ของ week หลังๆมานี่ ไม่มีลุ้นแล้วใช่ไหมคับ

กะว่าจะประกอบเล่นรอ รถไถมาอะคับ

Drunk's Avatar

เห็นเขาเปิดได้กันเป็นแถว แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นวีคแรกๆ หรือหลังๆ แต่ของผมเปิดได้แค่ 3 หัว เปิด 4 หัวไม่ได้ ก็เลยใช้ๆ ไป รอรถไถอีกที

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

640น่าใช้กว่า

แรงน้อยลงนิดหน่อยเพราะL3ไม่มี แต่เย็นกว่า สเถียรแน่นอนไม่ต้องเสี่ยงหัวเพี้ยนแล้วจอฟ้า ใช้ไฟน้อยกว่ามหาศาลครับ ขอบอก

Quote Originally Posted by NzInnocent View Post
    แสดงว่า

ของ week หลังๆมานี่ ไม่มีลุ้นแล้วใช่ไหมคับ

กะว่าจะประกอบเล่นรอ รถไถมาอะคับ
    Quote Originally Posted by Drunk View Post
    เห็นเขาเปิดได้กันเป็นแถว แต่ไม่แน่ใจว่าเป็นวีคแรกๆ หรือหลังๆ แต่ของผมเปิดได้แค่ 3 หัว เปิด 4 หัวไม่ได้ ก็เลยใช้ๆ ไป รอรถไถอีกที
    ขออณุญาติถามครับ ที่เรียกกันว่ารถไถ มันแปลว่าอะไรครับ ผมไม่รู้จริงๆๆ

OverclockZone Member tawat_kun's Avatar

ผมก็ยังไม่เข้าใจอ่ะครับ

เปลี่ยนจากรูปเป็นตัวหนังสือได้ป่ะครับ

OverclockZone Member tontan's Avatar

ก็ตัวหนังสือใต้คำว่าAMDนั้นละครับ ตัวใหม่ที่ใครๆเฝ้ารอคอย

อ่อ...เหรอครับ ขอบคุณครับ

OverclockZone Member pluvos's Avatar

coreแท้ครับไม่ใช้ของปลอม แต่ว่าการOCมันเสถียรยากหน่อยและก็ลากไกลๆยากด้วย

ผมได้แค่3.8ghz4หัวไฟ1.55 แต่ถ้า2หัวได้ถึง3.9ghz2หัวไฟ1.55 win7 32bitนะ

ผมเคยลองลงwin7 64bitลากได้4ghzไฟ1.6แต่ว่าไม่เสถียรเข้าหน้าต่างwinแล้วพอไปเข้าโปรแกรมมันก็ค้างไปเลย

เข้ามารายงานผลครับ

ซื้อมาแล้ว ครับ phenom x2 555
    กับบอร์ด Gigabyte 880GA UD3H เดียว

ให้ร้านเค้าเปิด หัวมาให้เลยครับ
    เปิดได้ ปรกติ มอง เห็น ใน task มี 4 หัว

ไม่ได้ over clock เพิ่ม เพราะ เอามาดู
    หนัง HD BD อย่าง เท่ดียวครับ

เท่าที่ลอง เปิดหนังดู ตัง แต่ เช้า ยันค่ำ ยังไม่เจอ แฮ้งครับ

OverclockZone Member heronic's Avatar

Quote Originally Posted by pramarnw View Post
    เข้ามารายงานผลครับ

ซื้อมาแล้ว ครับ phenom x2 555
    กับบอร์ด Gigabyte 880GA UD3H เดียว

ให้ร้านเค้าเปิด หัวมาให้เลยครับ
    เปิดได้ ปรกติ มอง เห็น ใน task มี 4 หัว

ไม่ได้ over clock เพิ่ม เพราะ เอามาดู
    หนัง HD BD อย่าง เท่ดียวครับ

เท่าที่ลอง เปิดหนังดู ตัง แต่ เช้า ยันค่ำ ยังไม่เจอ แฮ้งครับ

เสถียรไหมคับเนี้ย ร้านเปิดหัวให้นิแจ่มเลย

Quote Originally Posted by heronic View Post
    เสถียรไหมคับเนี้ย ร้านเปิดหัวให้นิแจ่มเลย
    ตอนแรก ผม ก็ กลัว ว่าจะเปิดไม่ได้เหมือนกันครับ
    แต่ ร้าน เค้าก็บอก เดี๋ยวลอง เซ็ทให้ ก็เลย ลองดูครับ
    พอ ช่าง เค้าเช็ท ให้เห็น ขึ้นมาเป็น 4 คอร์ก็ ดีใจละครับ
    ไม่ต้องเสี่ยงเอง

ผมต่อเครื่องนี้ เอาไว้ใช้ ดูหนัง เป๋นหลัก
    ที่ ลอง เปิด ดู หนัง ตลอด วัน ก็ไม่ ค้างนะครับ

OverclockZone Member Kritdanai's Avatar

PHENOM II X2 555BE เปิด 4 หัว ไม่ต้องลากก็แรงแล้วครับ Speed ตั้ง 3.2GHz

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks