Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูอาการลำโพงให้ทีครับ..เครียดหนัก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูอาการลำโพงให้ทีครับ..เครียดหนัก

ต้องออกตัวก่อนว่าผมไม่เก่งเรื่องลำโพงนะครับ
    คือผมซื้อลำโพงมารุ่น Creative S300 มันเป็นแบบ 2.1 ซื้อมาได้ประมาณ 4-5 เดือนแล้วครับ
    ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ ปกติใช้ตัว 2.0อีกชุด(ไม่มีซัฟ) ส่วนตัว 2.1นี้จะใช้แค่ตอน ดูหนัง+ฟังเพลง..เสียงดังๆ
    ซื้อมาแรกไม่มีปัญหาพึ่งจะเริ่มเป็นเมื่อเดือนที่แล้วครับ

เข้าเรื่องเลยนะครับ
    คือมันมีอาการแบบว่า
    1.พอเสียบปลั๊ก..ปุ๊บ ยังไม่ได้เปิดเพลงหรือ มีเดียใดๆ มันก็มีเสียง "อื่อๆ (คงนึกภาพออกนะครับ)" ออกมาที่ตรงซับมันเอง
    2.เมื่อคืนเลยลองเอามือไปแตะที่ดอกมันดู ปรากฎว่ามันสั่นไม่หยุดเลยครับ แม้จะลด Vol.Sub ลงจนสุดแล้วก็ยังไม่หาย
    3.เวลาเปิดเพลงที่มีเสียงเบส หนักๆ หรือ ถี่ๆ มันจะดัง "อื่อๆ" ยาวเลยคล้ายกับไมค์หอน ฟังไม่รู้เรื่องเลย
    4.มันจะหายเมื่อถอดแจ๊คออกจากช่องเสียบลำโพงที่เมนบอร์ดเท่านั้นครับ(แต่ถ้าถอดออกก็ไม่มีเสียงนะซิ..ซวยเลยงานนี้)

อยากทราบว่ามันเกิดจากอะไรครับ แล้วมีวิธีแก้ไขหรือเปล่า ยังไม่อยากซื้อลำโพงใหม่
    แต่พอฟังเพลงจากตัวนี้แล้วอยากทุบทิ้งครับ T_T
    ได้โปรดช่วยผมด้วยนะครับ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าอย่างสูงครับผม

ปล.อีกชุดแบบ 2.0 เสียบเหมือนกันทุกอย่างแต่ไม่เป็นครับ..งง เลย วานท่าน "เทพแห่งซาวด์" ช่วยผมด้วยนะครับ

มาละครับสาเหตุของอาการ สาเหตุน่าจะมาจากการเกิด
    Originally posted by neno View Post
    Ground loop
    เพราะผมได้ใช้คำนี้ "Ground loop" ไปค้นหาดูใน Google แล้วก็เจอครับ
    มันเป็นอาการของกราวด์ที่ลงดินไปแล้ววนกลับขึ้นมาที่กราวด์อีกจุดหนึ่ง(คงเข้าใจนะครับ..ผมก็ตีความหมายเอาเอง..งงๆ) พูดง่ายๆคือมีกราวด์หลายจุด
    เพื่อตัดปัญหานี้ผมก็เลยลองเอากระดาษ(หนานิดนึง) ไปรองอุปกรณ์ทุกตัวจากพื้น
    แล้วใช้สายไฟเล็กๆ ต่อกับช่องเสียบลำโพงที่เหลือด้านหลังลงไปแตะพื้น(หาอะไรทับด้วย..จะได้ติดนิ่งๆ)
    จากนั้นผมก็ลองเปิดดูครับ ผลปรากฎว่า แหล่มมากเลยครับหายแล้ว..เสียงดีเหมือนตอนที่ซื้อมาแรกๆ เลย

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ ^_^
    Last edited by Farrell; 18 Dec 2010, 08:43:07.

ลองเอาไปต่อกับคอมเครื่องอื่น หรืออุปกรณ์อื่นดูก่อนครับ เช่น เครื่องเล่น mp3 ว่าเป็นยังไง

- ถ้าเป็นเหมือนกัน ลำโพงอาจจะใกล้พัง
    - ถ้าไม่เป็นอาจเป็นที่ระบบไฟ

Comment

สงสัยว่ากราวน์กับสัญญาณที่ช่อง input จะช๊อตกันเองซะแ้ล้ว

พยายามอย่าไช้บ่อยๆ ถ้าไม่อยากให้ MB ลาโลก

เพิ่งซื้อมา 4-5 เดือน ประกันยังมี เคลมโลด

edit

ลองหาสายอื่นมาลองรึยัง ?
      Last edited by XsoeIIsJ; 17 Dec 2010, 10:25:09.

Comment

Originally posted by xodiax View Post
        ลองเอาไปต่อกับคอมเครื่องอื่น หรืออุปกรณ์อื่นดูก่อนครับ เช่น เครื่องเล่น mp3 ว่าเป็นยังไง

- ถ้าเป็นเหมือนกัน ลำโพงอาจจะใกล้พัง
        - ถ้าไม่เป็นอาจเป็นที่ระบบไฟ

แล้วถ้าเป็นที่ระบบไฟจะแก้ยังไงครับ

Comment

อาจเกิดอาการช๊อตที่แจ็คเสียบ ลองเปลี่ยนมาใช้แจ็คหน้าเครื่องแทนครับ
          Last edited by independent131; 17 Dec 2010, 10:17:49.

Comment

Ground loop

Comment

Originally posted by independent131 View Post
              อาจเกิดอาการช๊อตที่แจ็คเสียบ ลองเปลี่ยนมาใช้แจ็คหน้าเครื่องแทนครับ
              ครับเดี๋ยวเย็นนี้จะลองดูครับผม
              ขอบคุณมากครับ
              Originally posted by neno View Post
              Ground loop
              คืออะไรครับ ช่วยอธิบายให้ที ผมไม่เก่งเรื่องนี้ครับผม
              ขอบคุณมากครับ
              Last edited by Farrell; 18 Dec 2010, 08:29:27.

Comment

อยากบอกว่า...ให้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณดูครับ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                  อยากบอกว่า...ให้ลองเปลี่ยนสายสัญญาณดูครับ
                  ครับผมขอพระคุณมากครับ

ไว้จะกลับมารายงานผลนะครับทุกท่าน เผื่อมีคนอื่นเป็นเหมือนกัน

Comment

มันเป็นได้ 2 สาเหตุครับ เกิดจาก การ์ดจอ หรือ ลำโพง ก็ได้ ไงก็ลองเอาลำโพงไปต่อกับเครื่องอื่นๆดูครับ ว่าอาการ

หายไหม ถ้าหายก็น่ามาจากการ์ด ซึ่งการ์ดอาจจะหลวม ขั้วต่อไม่ดี อันนี้ต้องลองดูครับ

Comment

มาละครับสาเหตุของอาการ สาเหตุน่าจะมาจากการเกิด
                      Ground loop
                      เพราะผมได้ใช้คำนี้ "Ground loop" ไปค้นหาดูใน Google แล้วก็เจอครับ
                      มันเป็นอาการของกราวด์ที่ลงดินไปแล้ววนกลับขึ้นมาที่กราวด์อีกจุดหนึ่ง(คงเข้าใจนะครับ..ผมก็ตีความหมายเอาเอง..งงๆ) พูดง่ายๆคือมีกราวด์หลายจุด
                      เพื่อตัดปัญหานี้ผมก็เลยลองเอากระดาษ(หนานิดนึง) ไปรองอุปกรณ์ทุกตัวจากพื้น
                      แล้วใช้สายไฟเล็กๆ ต่อกับช่องเสียบลำโพงที่เหลือด้านหลังลงไปแตะพื้น(หาอะไรทับด้วย..จะได้ติดนิ่งๆ)
                      จากนั้นผมก็ลองเปิดดูครับ ผลปรากฎว่า แหล่มมากเลยครับหายแล้ว..เสียงดีเหมือนตอนที่ซื้อมาแรกๆ เลย

ขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำนะครับผม ขอบคุณมากๆ ครับ ^_^

Comment

Working...
                      X