overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12
    OverclockZone Member terlovenut's Avatar
    พระพิษณุโลกสองแคว

Default เราควรแกะทำความสะอาด พัดลม Zink อัดซิลิโคน Notebook บ่อยแค่ไหน ?

สำหรับท่านที่แกะเครื่องเป็นนะครับ ผมอยากถามว่า ท่านแกะทำความสะอาดเครื่องตัวเองบ่อยแค่ไหน
    สำหรับผม แกะเดือนละครั้ง ปัดฝุ่นภายใน เป่า Zink ยัดซิลิโคนใหม่ ที่ทำเพราะมันน่าจะยืดอายุการใช้งานของเครื่องเราได้บ้าง ผมใช้ Notebook Compaq CQ40 ครับ จะเข้าปีที่ 2 แล้ว ยังใช้งานได้ปกติ

เพราะที่เจอเครื่องของลูกค้า ส่วนมาก จะเป็นเจอปัญหาที่ Zink นี่หละ ไม่ว่าจะเป็นเศษผง เส้นผม ขนสัตว์ ยัดอยู่เต็มไปหมด ทำให้ไม่ระบายความร้อนได้ เครื่องก็เลย hang นี่หละปัญหาหลักเลยหละ....

OverclockZone Member lthail's Avatar

ของผมแล้วแต่อ่ะครับ เฉลี่ยปีละ 3-4 ครั้งเพราะ ถอดเปลี่ยน เทส Gpu บ่อย

OverclockZone Member MIRAGE2000's Avatar

ผมเข้าศูนย์ มำความวะอาด + ทาซิลิโคน ใหม่ 2 เดือน / 1 ครั้ง ครับ

ความจริงไม่อยากไปบ่อยหรอก ซิลิโคน ศูนย์ ACER รู้สึกว่า จะแห้งเร็วเหลือเกิน เอาไปทำมาใหม่ๆก็เย็นอยู่ครับ ไม่เกินเดือน ก็เริ่มร้อนเหมือนเดิมแล้วครับ

แต่ตอนซื้อมา มือ 1 นี่ เย็นไป 6 เดือนเลย

อยากรู้ ศูนย์ ใช้ ซิลิโคน ยี่ห้ออะไร

ถ้าใช้ TX-4 น่าจะเย็นกว่านี้ และ อยู่ได้นานกว่านี้

OverclockZone Member lthail's Avatar

Angry

ผมไช้ mx-3 ก็เย็นดีนะครับ

อยากทราบว่าถ้าผมลอกฟิมสีน้ำตาลที่อยุ่หน้า Gpu ออกมันจะเป็นไรมั้ยครับ

ซิลิโคนที่ โรงงานมันอักมาไห้มันค้างอยุ่ข้างในเหนแล้ว รำคาญลูกตามาก
    รูป รูป
    Last edited by lthail; 17 Dec 2010 at 19:13:26.

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

ของผมไม่มีนะครับ ฟิลม์ตัวที่ว่า ของผมก็ GTX260M เหมือนท่านอะ
    ส่วนต้องทาซิลิโคลนบ่อยแค่ไหน ถ้าเครื่องไม่ร้อนผิดปกติ+ไม่ได้เป็นอะไร ก็ไม่ต้องทาก็ได้ครับ ยกเว้นแต่ว่ามันร้อนเกินเหต
    ของผมตอนนี้ใช้ Tuniq TX-4 อยู่ลดลงไปได้เยอะเหมือนกัน ว่าจะลอง Lapping Heat Sink นานละ ยังไม่ว่างทำซะที เห็นหน้าสัมผัสของ Sink ใน Notebook มันไม่เรียบเลย = =''

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

ของผมไม่เคยรื้อ ถ้าไม่จำเป็น

แต่ผมมีวิธีที่ดีกว่านี้ พอครบทุกๆ 1-2 เดือน ผมจะเอาโน๊ตบุคไปร้านซ่อมรถ( ไปทำไมหว่า ) ผมจะไปขอยืมปืนลม และผมจะใช้เจ้าปืนลมนี่แหละ ยิงอัดเข้าไปตามร่องครีบของซิ้ง ( ระวังนิดนึงมันแรง ตอนยิงอย่ากดแช่ยาวๆ แรงๆ ให้กดแล้วปล่อยแต่กดถี่ๆ หน่อย )มันจะมีผลดีเพราะในระยะเวลาในช่วง 1-2เดือน ฝุ่นที่เข้าไปอุดตันจะยังไม่เยอะ ทำให้ง่ายต่อการยิงลมเข้าไปสลายฝุ่นทิ้ง( ยกเว้นถ้าเครื่องที่ไม่ได้ทำความสะอาดเป็นปีๆ จนฝุ่นไปอุดตันจนกลายเป็นกรองอากาศ แนะนำให้แกะทำความสะอาดไปเลยง่ายกว่า เพราะถึงท่านยิงด้วยปืนลม แต่ไอ้ฝุ่นที่ว่ามันก็จะปลิวไปติดกับแกนใบพัดพัดลมจนทำให้พัดลมหมุนติดขัด-หมุนไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องรื้ออยู่ดี )

ผมจะรื้อก็ต่อเมื่อมันจำเป็น เพราะการรื้อแต่ละครั้งมันไม่ง่ายเหมือน PC และเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของชิ้นส่วนบางชิ้น ( ยกเว้น Notebook บางรุ่นที่สามารถถอดซิ้งทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องรื้อเครื่องทั้งเครื่อง พวกนี้ไม่เป็นไร แกะได้ไม่มีปัญหา อยากทำสักกี่รอบเชิญ ) ยิ่งกับโน๊ตบุคบางรุ่นยิ่งแล้วใหญ่ ต้องรื้อทั้งเครื่อง ยิ่งรื้อบ่อยเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของพวกข้อต่อหรือแสนปฟิตตามจุดยึดต่างๆ ยิ่งรื้อบ่อย ยิ่งเสี่ยงแตกหักสูง ตอนใหม่ๆ ไม่ค่อยน่ากลัว ตอนเก่าๆ นี่น่ากลัวอย่างแรง

นี่ก็เป็นอีกแนวทางนึงที่ทำให้เราสามารถหลีกเลี่ยงการรื้อเครื่องได้ในกรณีของ Notebook หลายๆ รุ่นที่ไม่ได้ดีไซด์ให้ถอดซิ้ง

ของผมใช้ DV3-2127tx ตอนนี้ก็ 1 ปี 4 เดือนแล้ว อุณภูมิยังปกติดีอยู่ ไม่เคยรื้อ เคยแต่เอาปืนลมยิงฝุ่นทิ้งทุกๆ 2 เดือนเท่านั้น

OverclockZone Member ohmkuza's Avatar

Quote Originally Posted by lthail View Post

อยากทราบว่าถ้าผมลอกฟิมสีน้ำตาลที่อยุ่หน้า Gpu ออกมันจะเป็นไรมั้ยครับ

ซิลิโคนที่ โรงงานมันอักมาไห้มันค้างอยุ่ข้างในเหนแล้ว รำคาญลูกตามาก
    แผ่นที่ว้าเป็นฉนวน กันช็อต ระหว่าง CHIP กับ ไปท์ ครับ

OverclockZone Member atthaphon_s's Avatar

Quote Originally Posted by lthail View Post

เป็นฉนวนกันช๊อตนะครับ ปกติเวลาผมรื้อพวกเครื่องเก่าๆ บางทีก็เปื่อย หรือตอนถอดหลุดหายไปก็มี แต่ก็มีวิธีแก้ ให้หาสก๊อตเทปหรืออะไรก็ได้ที่เป็นฉนวน แปะลงบนซิ้งไปป์ ( เว้นช่องสำหรับ หน้าสัมผัสกับกระดองของชิปด้วยนะ ) พวกนี้ถ้าที่อากาศแห้งๆ จะไม่ค่อยเห็นผล แต่ถ้าชื้นๆ เมื่อไร อาจจะมีอาการเหว๋อ เปิดไม่ติด ได้บ้างในบางโอกาส แนะนำหามาแปะๆซะจะดีกว่าครับ

OverclockZone Member Heer_nut's Avatar

Quote Originally Posted by atthaphon_s View Post
    ของผมไม่เคยรื้อ ถ้าไม่จำเป็น

แต่ผมมีวิธีที่ดีกว่านี้ พอครบทุกๆ 1-2 เดือน ผมจะเอาโน๊ตบุคไปร้านซ่อมรถ( ไปทำไมหว่า ) ผมจะไปขอยืมปืนลม และผมจะใช้เจ้าปืนลมนี่แหละ ยิงอัดเข้าไปตามร่องครีบของซิ้ง ( ระวังนิดนึงมันแรง ตอนยิงอย่ากดแช่ยาวๆ แรงๆ ให้กดแล้วปล่อยแต่กดถี่ๆ หน่อย )มันจะมีผลดีเพราะในระยะเวลาในช่วง 1-2เดือน ฝุ่นที่เข้าไปอุดตันจะยังไม่เยอะ ทำให้ง่ายต่อการยิงลมเข้าไปสลายฝุ่นทิ้ง( ยกเว้นถ้าเครื่องที่ไม่ได้ทำความสะอาดเป็นปีๆ จนฝุ่นไปอุดตันจนกลายเป็นกรองอากาศ แนะนำให้แกะทำความสะอาดไปเลยง่ายกว่า เพราะถึงท่านยิงด้วยปืนลม แต่ไอ้ฝุ่นที่ว่ามันก็จะปลิวไปติดกับแกนใบพัดพัดลมจนทำให้พัดลมหมุนติดขัด-หมุนไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องรื้ออยู่ดี )

ผมจะรื้อก็ต่อเมื่อมันจำเป็น เพราะการรื้อแต่ละครั้งมันไม่ง่ายเหมือน PC และเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของชิ้นส่วนบางชิ้น ( ยกเว้น Notebook บางรุ่นที่สามารถถอดซิ้งทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องรื้อเครื่องทั้งเครื่อง พวกนี้ไม่เป็นไร แกะได้ไม่มีปัญหา อยากทำสักกี่รอบเชิญ ) ยิ่งกับโน๊ตบุคบางรุ่นยิ่งแล้วใหญ่ ต้องรื้อทั้งเครื่อง ยิ่งรื้อบ่อยเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของพวกข้อต่อหรือแสนปฟิตตามจุดยึดต่างๆ ยิ่งรื้อบ่อย ยิ่งเสี่ยงแตกหักสูง ตอนใหม่ๆ ไม่ค่อยน่ากลัว ตอนเก่าๆ นี่น่ากลัวอย่างแรง

นี่ก็เป็นอีกแนวทางนึงที่ทำให้เราสามารถหลีกเลี่ยงการรื้อเครื่องได้ในกรณีของ Notebook หลายๆ รุ่นที่ไม่ได้ดีไซด์ให้ถอดซิ้ง

ของผมใช้ DV3-2127tx ตอนนี้ก็ 1 ปี 4 เดือนแล้ว อุณภูมิยังปกติดีอยู่ ไม่เคยรื้อ เคยแต่เอาปืนลมยิงฝุ่นทิ้งทุกๆ 2 เดือนเท่านั้น
    ผมทำเเบบนี้เเหละครับ พัดลมเลยมีเสียงดัง เเนะนำว่าใครจะทำตามระวังหน่อยนะครับ เดี๋ยวพัดลมจะมีปัญหาเอาดื้อๆ

Quote Originally Posted by ohmkuza View Post
    แผ่นที่ว้าเป็นฉนวน กันช็อต ระหว่าง CHIP กับ ไปท์ ครับ
    Quote Originally Posted by atthaphon_s View Post
    เป็นฉนวนกันช๊อตนะครับ ปกติเวลาผมรื้อพวกเครื่องเก่าๆ บางทีก็เปื่อย หรือตอนถอดหลุดหายไปก็มี แต่ก็มีวิธีแก้ ให้หาสก๊อตเทปหรืออะไรก็ได้ที่เป็นฉนวน แปะลงบนซิ้งไปป์ ( เว้นช่องสำหรับ หน้าสัมผัสกับกระดองของชิปด้วยนะ ) พวกนี้ถ้าที่อากาศแห้งๆ จะไม่ค่อยเห็นผล แต่ถ้าชื้นๆ เมื่อไร อาจจะมีอาการเหว๋อ เปิดไม่ติด ได้บ้างในบางโอกาส แนะนำหามาแปะๆซะจะดีกว่าครับ
    ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับ

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ไม่เคยแกะถึงขั้นนั้นแฮะ แต่ทุก2สัปดาห์-1เดือนจะแกะฝาออกมาเอา blower เปล่าตามร่องครับ แล้วก็ตามซิงค์ด้วย (ทำทุกเครื่อง กินเวลาเกือบชั่วโมงได้...)
    ข้อควรระวัง ควรหาอะไรขัดหรือล๊อกเอาไว้ไม่ให้พัดลมในเครื่องหมุนขณะเป่า ไม่งั้นอาจมีปัญหาระยะยาวได้

ทำแบบนี้มา...เอ่อ... ตั้งแต่มี blower ล่ะ น่าจะ3-4ปีได้แล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ จะว่าไปแล้วพัดลมโน็ตบุ๊คนี่มันทนดีนะ พัดลม desktop ผมก็ทำแบบนี้หล่ะ แต่ต้องเปลี่ยนทุกปี-2ปี แล้วแต่ว่ามันจะดังตอนไหน

Quote Originally Posted by Heer_nut View Post
    ผมทำเเบบนี้เเหละครับ พัดลมเลยมีเสียงดัง เเนะนำว่าใครจะทำตามระวังหน่อยนะครับ เดี๋ยวพัดลมจะมีปัญหาเอาดื้อๆ
    ถูกต้องครับ กรณีถ้ามีฝุ่นเยอะ หากเราเป่าด้วยปืนลม มันก็จะเข้าไปพันกับใบพัด+ติดกับใบพัด ทำให้ใบพัดเสียศูนย์จนมันแกว่งจนมีเสียงดังครับ และถ้าคนที่จะยิงเจ้านี่มือต้องถึงสักหน่อย ต้องรู้มือสักหน่อย

อย่างกรณีของผมมันไม่เป็นไรเพราะยิงบ่อย คือ ฝุ่นยังไม่ทันจะจับ อุณภูมิไม่ทันจะขึ้นก็เป่าทิ้งไปเลย พวกนี้ฝุ่นจะไม่ใหญ่ไม่หนา ทำให้มันถูกสลายไปด้วยแรงลมและไม่เข้าไปติดกับอะไร เลยไม่มีปัญหา

Bookmarks

Bookmarks