Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราควรแกะทำความสะอาด พัดลม Zink อัดซิลิโคน Notebook บ่อยแค่ไหน ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราควรแกะทำความสะอาด พัดลม Zink อัดซิลิโคน Notebook บ่อยแค่ไหน ?

สำหรับท่านที่แกะเครื่องเป็นนะครับ ผมอยากถามว่า ท่านแกะทำความสะอาดเครื่องตัวเองบ่อยแค่ไหน
    สำหรับผม แกะเดือนละครั้ง ปัดฝุ่นภายใน เป่า Zink ยัดซิลิโคนใหม่ ที่ทำเพราะมันน่าจะยืดอายุการใช้งานของเครื่องเราได้บ้าง ผมใช้ Notebook Compaq CQ40 ครับ จะเข้าปีที่ 2 แล้ว ยังใช้งานได้ปกติ

เพราะที่เจอเครื่องของลูกค้า ส่วนมาก จะเป็นเจอปัญหาที่ Zink นี่หละ ไม่ว่าจะเป็นเศษผง เส้นผม ขนสัตว์ ยัดอยู่เต็มไปหมด ทำให้ไม่ระบายความร้อนได้ เครื่องก็เลย hang นี่หละปัญหาหลักเลยหละ....

ของผมแล้วแต่อ่ะครับ เฉลี่ยปีละ 3-4 ครั้งเพราะ ถอดเปลี่ยน เทส Gpu บ่อย

Comment

ผมเข้าศูนย์ มำความวะอาด + ทาซิลิโคน ใหม่ 2 เดือน / 1 ครั้ง ครับ

ความจริงไม่อยากไปบ่อยหรอก ซิลิโคน ศูนย์ ACER รู้สึกว่า จะแห้งเร็วเหลือเกิน เอาไปทำมาใหม่ๆก็เย็นอยู่ครับ ไม่เกินเดือน ก็เริ่มร้อนเหมือนเดิมแล้วครับ

แต่ตอนซื้อมา มือ 1 นี่ เย็นไป 6 เดือนเลย

อยากรู้ ศูนย์ ใช้ ซิลิโคน ยี่ห้ออะไร

ถ้าใช้ TX-4 น่าจะเย็นกว่านี้ และ อยู่ได้นานกว่านี้

Comment

ผมไช้ mx-3 ก็เย็นดีนะครับ

อยากทราบว่าถ้าผมลอกฟิมสีน้ำตาลที่อยุ่หน้า Gpu ออกมันจะเป็นไรมั้ยครับ

ซิลิโคนที่ โรงงานมันอักมาไห้มันค้างอยุ่ข้างในเหนแล้ว รำคาญลูกตามาก
        Attached Files
        Last edited by lthail; 17 Dec 2010, 19:13:26.

Comment

ของผมไม่มีนะครับ ฟิลม์ตัวที่ว่า ของผมก็ GTX260M เหมือนท่านอะ
          ส่วนต้องทาซิลิโคลนบ่อยแค่ไหน ถ้าเครื่องไม่ร้อนผิดปกติ+ไม่ได้เป็นอะไร ก็ไม่ต้องทาก็ได้ครับ ยกเว้นแต่ว่ามันร้อนเกินเหต
          ของผมตอนนี้ใช้ Tuniq TX-4 อยู่ลดลงไปได้เยอะเหมือนกัน ว่าจะลอง Lapping Heat Sink นานละ ยังไม่ว่างทำซะที เห็นหน้าสัมผัสของ Sink ใน Notebook มันไม่เรียบเลย = =''

Comment

ของผมไม่เคยรื้อ ถ้าไม่จำเป็น

แต่ผมมีวิธีที่ดีกว่านี้ พอครบทุกๆ 1-2 เดือน ผมจะเอาโน๊ตบุคไปร้านซ่อมรถ( ไปทำไมหว่า ) ผมจะไปขอยืมปืนลม และผมจะใช้เจ้าปืนลมนี่แหละ ยิงอัดเข้าไปตามร่องครีบของซิ้ง ( ระวังนิดนึงมันแรง ตอนยิงอย่ากดแช่ยาวๆ แรงๆ ให้กดแล้วปล่อยแต่กดถี่ๆ หน่อย )มันจะมีผลดีเพราะในระยะเวลาในช่วง 1-2เดือน ฝุ่นที่เข้าไปอุดตันจะยังไม่เยอะ ทำให้ง่ายต่อการยิงลมเข้าไปสลายฝุ่นทิ้ง( ยกเว้นถ้าเครื่องที่ไม่ได้ทำความสะอาดเป็นปีๆ จนฝุ่นไปอุดตันจนกลายเป็นกรองอากาศ แนะนำให้แกะทำความสะอาดไปเลยง่ายกว่า เพราะถึงท่านยิงด้วยปืนลม แต่ไอ้ฝุ่นที่ว่ามันก็จะปลิวไปติดกับแกนใบพัดพัดลมจนทำให้พัดลมหมุนติดขัด-หมุนไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องรื้ออยู่ดี )

ผมจะรื้อก็ต่อเมื่อมันจำเป็น เพราะการรื้อแต่ละครั้งมันไม่ง่ายเหมือน PC และเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของชิ้นส่วนบางชิ้น ( ยกเว้น Notebook บางรุ่นที่สามารถถอดซิ้งทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องรื้อเครื่องทั้งเครื่อง พวกนี้ไม่เป็นไร แกะได้ไม่มีปัญหา อยากทำสักกี่รอบเชิญ ) ยิ่งกับโน๊ตบุคบางรุ่นยิ่งแล้วใหญ่ ต้องรื้อทั้งเครื่อง ยิ่งรื้อบ่อยเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของพวกข้อต่อหรือแสนปฟิตตามจุดยึดต่างๆ ยิ่งรื้อบ่อย ยิ่งเสี่ยงแตกหักสูง ตอนใหม่ๆ ไม่ค่อยน่ากลัว ตอนเก่าๆ นี่น่ากลัวอย่างแรง

นี่ก็เป็นอีกแนวทางนึงที่ทำให้เราสามารถหลีกเลี่ยงการรื้อเครื่องได้ในกรณีของ Notebook หลายๆ รุ่นที่ไม่ได้ดีไซด์ให้ถอดซิ้ง

ของผมใช้ DV3-2127tx ตอนนี้ก็ 1 ปี 4 เดือนแล้ว อุณภูมิยังปกติดีอยู่ ไม่เคยรื้อ เคยแต่เอาปืนลมยิงฝุ่นทิ้งทุกๆ 2 เดือนเท่านั้น

Comment

Originally posted by lthail View Post

อยากทราบว่าถ้าผมลอกฟิมสีน้ำตาลที่อยุ่หน้า Gpu ออกมันจะเป็นไรมั้ยครับ

ซิลิโคนที่ โรงงานมันอักมาไห้มันค้างอยุ่ข้างในเหนแล้ว รำคาญลูกตามาก
              แผ่นที่ว้าเป็นฉนวน กันช็อต ระหว่าง CHIP กับ ไปท์ ครับ

Comment

Originally posted by lthail View Post

เป็นฉนวนกันช๊อตนะครับ ปกติเวลาผมรื้อพวกเครื่องเก่าๆ บางทีก็เปื่อย หรือตอนถอดหลุดหายไปก็มี แต่ก็มีวิธีแก้ ให้หาสก๊อตเทปหรืออะไรก็ได้ที่เป็นฉนวน แปะลงบนซิ้งไปป์ ( เว้นช่องสำหรับ หน้าสัมผัสกับกระดองของชิปด้วยนะ ) พวกนี้ถ้าที่อากาศแห้งๆ จะไม่ค่อยเห็นผล แต่ถ้าชื้นๆ เมื่อไร อาจจะมีอาการเหว๋อ เปิดไม่ติด ได้บ้างในบางโอกาส แนะนำหามาแปะๆซะจะดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by atthaphon_s View Post
                  ของผมไม่เคยรื้อ ถ้าไม่จำเป็น

แต่ผมมีวิธีที่ดีกว่านี้ พอครบทุกๆ 1-2 เดือน ผมจะเอาโน๊ตบุคไปร้านซ่อมรถ( ไปทำไมหว่า ) ผมจะไปขอยืมปืนลม และผมจะใช้เจ้าปืนลมนี่แหละ ยิงอัดเข้าไปตามร่องครีบของซิ้ง ( ระวังนิดนึงมันแรง ตอนยิงอย่ากดแช่ยาวๆ แรงๆ ให้กดแล้วปล่อยแต่กดถี่ๆ หน่อย )มันจะมีผลดีเพราะในระยะเวลาในช่วง 1-2เดือน ฝุ่นที่เข้าไปอุดตันจะยังไม่เยอะ ทำให้ง่ายต่อการยิงลมเข้าไปสลายฝุ่นทิ้ง( ยกเว้นถ้าเครื่องที่ไม่ได้ทำความสะอาดเป็นปีๆ จนฝุ่นไปอุดตันจนกลายเป็นกรองอากาศ แนะนำให้แกะทำความสะอาดไปเลยง่ายกว่า เพราะถึงท่านยิงด้วยปืนลม แต่ไอ้ฝุ่นที่ว่ามันก็จะปลิวไปติดกับแกนใบพัดพัดลมจนทำให้พัดลมหมุนติดขัด-หมุนไม่ได้ สุดท้ายก็ต้องรื้ออยู่ดี )

ผมจะรื้อก็ต่อเมื่อมันจำเป็น เพราะการรื้อแต่ละครั้งมันไม่ง่ายเหมือน PC และเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของชิ้นส่วนบางชิ้น ( ยกเว้น Notebook บางรุ่นที่สามารถถอดซิ้งทำความสะอาดได้โดยไม่ต้องรื้อเครื่องทั้งเครื่อง พวกนี้ไม่เป็นไร แกะได้ไม่มีปัญหา อยากทำสักกี่รอบเชิญ ) ยิ่งกับโน๊ตบุคบางรุ่นยิ่งแล้วใหญ่ ต้องรื้อทั้งเครื่อง ยิ่งรื้อบ่อยเสี่ยงต่อการแตกหักเสียหายของพวกข้อต่อหรือแสนปฟิตตามจุดยึดต่างๆ ยิ่งรื้อบ่อย ยิ่งเสี่ยงแตกหักสูง ตอนใหม่ๆ ไม่ค่อยน่ากลัว ตอนเก่าๆ นี่น่ากลัวอย่างแรง

นี่ก็เป็นอีกแนวทางนึงที่ทำให้เราสามารถหลีกเลี่ยงการรื้อเครื่องได้ในกรณีของ Notebook หลายๆ รุ่นที่ไม่ได้ดีไซด์ให้ถอดซิ้ง

ของผมใช้ DV3-2127tx ตอนนี้ก็ 1 ปี 4 เดือนแล้ว อุณภูมิยังปกติดีอยู่ ไม่เคยรื้อ เคยแต่เอาปืนลมยิงฝุ่นทิ้งทุกๆ 2 เดือนเท่านั้น
                  ผมทำเเบบนี้เเหละครับ พัดลมเลยมีเสียงดัง เเนะนำว่าใครจะทำตามระวังหน่อยนะครับ เดี๋ยวพัดลมจะมีปัญหาเอาดื้อๆ

Comment

Originally posted by ohmkuza View Post
                    แผ่นที่ว้าเป็นฉนวน กันช็อต ระหว่าง CHIP กับ ไปท์ ครับ
                    Originally posted by atthaphon_s View Post
                    เป็นฉนวนกันช๊อตนะครับ ปกติเวลาผมรื้อพวกเครื่องเก่าๆ บางทีก็เปื่อย หรือตอนถอดหลุดหายไปก็มี แต่ก็มีวิธีแก้ ให้หาสก๊อตเทปหรืออะไรก็ได้ที่เป็นฉนวน แปะลงบนซิ้งไปป์ ( เว้นช่องสำหรับ หน้าสัมผัสกับกระดองของชิปด้วยนะ ) พวกนี้ถ้าที่อากาศแห้งๆ จะไม่ค่อยเห็นผล แต่ถ้าชื้นๆ เมื่อไร อาจจะมีอาการเหว๋อ เปิดไม่ติด ได้บ้างในบางโอกาส แนะนำหามาแปะๆซะจะดีกว่าครับ
                    ขอบคุณท่านทั้งสองมากครับ

Comment

ไม่เคยแกะถึงขั้นนั้นแฮะ แต่ทุก2สัปดาห์-1เดือนจะแกะฝาออกมาเอา blower เปล่าตามร่องครับ แล้วก็ตามซิงค์ด้วย (ทำทุกเครื่อง กินเวลาเกือบชั่วโมงได้...)
                      ข้อควรระวัง ควรหาอะไรขัดหรือล๊อกเอาไว้ไม่ให้พัดลมในเครื่องหมุนขณะเป่า ไม่งั้นอาจมีปัญหาระยะยาวได้

ทำแบบนี้มา...เอ่อ... ตั้งแต่มี blower ล่ะ น่าจะ3-4ปีได้แล้ว ยังไม่เคยมีปัญหาอะไรครับ จะว่าไปแล้วพัดลมโน็ตบุ๊คนี่มันทนดีนะ พัดลม desktop ผมก็ทำแบบนี้หล่ะ แต่ต้องเปลี่ยนทุกปี-2ปี แล้วแต่ว่ามันจะดังตอนไหน

Comment

Originally posted by Heer_nut View Post
                        ผมทำเเบบนี้เเหละครับ พัดลมเลยมีเสียงดัง เเนะนำว่าใครจะทำตามระวังหน่อยนะครับ เดี๋ยวพัดลมจะมีปัญหาเอาดื้อๆ
                        ถูกต้องครับ กรณีถ้ามีฝุ่นเยอะ หากเราเป่าด้วยปืนลม มันก็จะเข้าไปพันกับใบพัด+ติดกับใบพัด ทำให้ใบพัดเสียศูนย์จนมันแกว่งจนมีเสียงดังครับ และถ้าคนที่จะยิงเจ้านี่มือต้องถึงสักหน่อย ต้องรู้มือสักหน่อย

อย่างกรณีของผมมันไม่เป็นไรเพราะยิงบ่อย คือ ฝุ่นยังไม่ทันจะจับ อุณภูมิไม่ทันจะขึ้นก็เป่าทิ้งไปเลย พวกนี้ฝุ่นจะไม่ใหญ่ไม่หนา ทำให้มันถูกสลายไปด้วยแรงลมและไม่เข้าไปติดกับอะไร เลยไม่มีปัญหา

Comment

Working...
                        X