overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41
    OverclockZone Member

Default windows มีผลกับเสียง sound card ?

ผมใช้ win7 กับ sb0400 เพิ่งถอยมา เสียงไม่ค่อยพอใจเลยครับ เลยขอถามเพื่อนๆถ้าผมใช้ xpเสียงจะดีขึ้นมากมั้ยครับ

OverclockZone Member xodiax's Avatar
    Kochi Bamboo Forest, ธรรมศาสตร์ศูนย์รังสิต

windows ไม่น่าจะมีผลครับ น่าจะเกี่ยวกับ driver มากกว่า

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

อ่านในนิตยาสารมาdedicated music pc นี้ต้องโมwindows กันเลย
    เพื่อไปปิดservice บางอย่างมัน เพื่อให้เข้าใกล้คำว่าbit perfect เข้าไปอีก

---------

ความเห็นส่วนตัว ลองwindows 7 เหมือนกันแต่คนล่ะแผ่น
    คนทำแผ่นค่ายเดิม แต่คนละเว่อร์ชั่น
    เสียงที่ได้ต่างกันเล็กน้อย อันนี้ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่าน่ะไม่ได้ทดสอบละเอียด
    ขี้เกียจลบลงใหม่บ่อยๆ

OverclockZone Member pongsaktae's Avatar
    53/17 ต.รั้วใหญ่ อ.เมือง จ.สุพรรณบุรี 72000

XP เสียงดีกว่าครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ มีคอม 2เครื่อง ลง XP เครื่อง 7 เครื่อง

OverclockZone Member TuiLor's Avatar
    หมู่บ้านธารารมณ์ รามคำแหง150(ใกล้โรงเรียนเตรียมอุดมน้อมเกล้า)

Driver น่าจะมีผล แต่ตัว Windows น่าจะไม่มีผล(รึเปล่า) อาจจะเป็นเพราะ Driver สำหรับ Windows7/Vista/XP แต่ละตัวเป็น OS คนละรูปแบบกัน เลยทำให้การคำนวนค่าบางอย่างของตัว Driver คลาดเคลื่อน งั้น Windows ก็ต้องมีผลสินะ อาจจะมีผล หรือไม่มีผลก็ได้ อันนี้ผมเองไม่แน่ใจเช่นกัน แต่แค่ Driver ต่าง Version กัน เอาแค่จาก Microsoft ที่โหลดกันมาจาก Windows Update กับของที่เค้าทำให้โหลดจากผู้ผลิตชิพ เสียงก็ต่างแล้วหล่ะนะ จึงขอฟันธงแค่ว่า Driver มีผล แต่ตัว Windows อาจจะมีหรือไม่ก็ได้ ไม่ชัวร์ 100%

OverclockZone Member my_angle's Avatar

ผมก็คิดว่า XP เสียงเด่นกว่า 7 อะ (แบบไม่ได้เพ้อเจ้อ โดยเฉพาะเสียงกลางอะ เล่นใน XP พุ่งเชียว (Creative))
    แต่ก็ใช้ 7 เพราะเล่นเกมใหม่ๆ ภาพสวยกว่าจริงหงะ สำหรับเกม DX11

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมอ่านมาสรุปได้ประมาณว่า driver ที่ทำลง win xp จะมีความเสถึยรกว่า windows 7 จึงทำให้ xp น่าจะดีกว่า win7 ตรง driver แล้วคงจะมีผลกับเสียงที่เวลาอัดด้วยเพราะเห็นบางคนบอกว่าใช้ xp อัดเสียงดีกว่าและไม่ดีเลย์ด้วยใช่หรือไม่ครับ ขอถามอีกคำถามนะครับ ผมว่าจะทำการอัด karaoke ลง cd ตอนนี้ยังไม่สำเร็จเลยตรับ เสียงมันดีเลย์ประมาณ ครึ่งวิ ใครมีทางแก้ไขบ้างช่วยบอกละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากๆเลย

OverclockZone Member lplline's Avatar

ผมว่า vista

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ลองเอาwindows อันเดียวกันแต่โมคนละสำนักมาเทียบเสีบงดูครับ

OverclockZone Member naraklive's Avatar

windows7 เสียงออกแนวกว้างๆเปิด totem ผมกลายเป็น proac ไปแระนุ่มเชีย
    XP เสียงจริงจัง

ลองปรับตามนี้ก่อน
    http://www.overclockzone.com/forums/...ัน/page6
    แต่ละตำแหน่งที่ปรับเสียงก็เปลี่ยนมากมาย อาจลองเลือก หรือไม่เลือก แล้วลองฟังดูว่าเราชอบเสียงแบบไหน
    Last edited by naraklive; 17 Dec 2010 at 23:14:21.

Windows มีส่วน Driver ก็มีส่วนเช่นกัน

OverclockZone Member lookchid's Avatar
    ปทุมธานี รังสิต - ชลบุรี บางเเสน (SNSD)

ผมใช้ xp เเท้ ที่มากับเครื่อง note book เเล้วใช้ซาวการ์ด usb เสียงที่ออกมาผมว่า
    ที่บอกกันว่า xp เสียงดี คือคนชอบเเนวเสียง diver xp มากกว่า diver win7
    ความจริงคือไม่ใช่ว่า win 7 เสียงไม่ดี เเต่เเนวเสียงไม่ใช่เเละไม่ถูกใจมากกว่า ครับ
    ทั่งนี้อยู่ ที่ โปรเเกรมที่ใช้เล่น ถ้า foobar dsp กับปรับต่างกัน eq ปรับต่างกัน
    การเซตค่า ใน เเผงควบคุม ซาว ของ window ก็ต่างกัน มันยังมีความเเตกต่าง
    กันอีกหลายขั้นเลยทีเดียว เเล้ว เสียง เเต่ละท่านจะเหมื่อนกันอ่าเปล่า น้า ^^

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

ผมเอาสั่นๆง่ายๆ

จขกท ฟังออกหรอครับ ว่ามันต่างกันยังงัย

เพราะผมใช้เซตหูฟังราคาร่วม 70000 ลองฟังดูมะกี้ ไฟล์เดียวกัน เพลเยอร์เดียวกัน ผมฟังไม่ออก

หูฟัง70000 แล้วมันยังไงเหรอครับท่าน
    ผมเข้ามาต้องการความรู้ครับ เพื่อนๆเคยใช้ sound card มาก็เข้ามาขอประสบการณ์ครับไม่ได้เข้ามาอวดฉลาดอะไร ไม่ได้มาว่าใครครับ

Quote Originally Posted by sleipnir View Post

จขกท ฟังออกหรอครับ ว่ามันต่างกันยังงัย

เพราะผมใช้เซตหูฟังราคาร่วม 70000 ลองฟังดูมะกี้ ไฟล์เดียวกัน เพลเยอร์เดียวกัน ผมฟังไม่ออก
    ^^^^^
    ถามเอาเป็นฐานข้อมูล
    ใช้usb dac แบบไม่ต้องลงไดรเวอร์ รึเปล่าครับ
    หรือว่าใช้อย่างอื่น

OverclockZone Member lplline's Avatar

ซีเรียสกันตั้งแต่ วินโดว์เลย - -a
    ส่วนตัวไม่ได้ใช้ soundcard ไดร์เวอร์ก็ disable ไว้ วินไหนก็คงเหมือนกัน
    Last edited by lplline; 17 Dec 2010 at 23:28:16.

OverclockZone Member sleipnir's Avatar
    OCZ CopyRight Club

Quote Originally Posted by beparisian View Post
    หูฟัง70000 แล้วมันยังไงเหรอครับท่าน
    ผมเข้ามาต้องการความรู้ครับ เพื่อนๆเคยใช้ sound card มาก็เข้ามาขอประสบการณ์ครับไม่ได้เข้ามาอวดฉลาดอะไร ไม่ได้มาว่าใครครับ
    ด้วยความเคารพ

ผมไม่ได้จะมาอวดว่าผมมีหูฟังเซต 70000 นะ

ในความหมายผมคือ . . . .

ขนาดผมที่ผมมีประสบการณ์การฟัง เเละเล่นหูฟังมาพอสมควร เเละใช้หูฟังเทพฟังราคาหลายหมื่นฟัง ใช้เเอมราคา 3 หมื่นขยายเสียงเเทนซาวกาดซึงตัวละไม่กี่พัน มันยังไม่เห็นความเเตกต่าง (ในความเห้นผม)

เเล้วซาวกาดตัวละ 4-5 พัน มันจะเห็นความต่างได้เลยมั้ย . . . .

คำตอบคือไม่น่า (ในความคิดผม)

EQ ของเพลเยอคนละเวอชั่น (เช่น iTunes 9เเละ 10) ยังมีผลมากกว่าเวอชั่นของวินโดว์ด้วยซ่ำ

นี่คือสิ่งที่ผมจะสื่อ ผมจะสื้อว่า ไม่ว่าวินโดมันจะทำให้เสียงออกมาต่างมั้ย ผมไม่รู้ เเต่ถ้าเป้นผม ผมจะไปซีเรียสตรงจุดอื่นมากกว่ามานั่งดูวินโดว์ นี่คือความหมายของผม

รบกวนดูจุดประสงการพิมด้วย ผมอยู่มานาน ไม่มีประโยชอะไรที่จะมาอวดฉลาด หรืออวดว่าตูมีหูฟังเทพๆอยู่ . . .

Quote Originally Posted by sleipnir View Post

คุณบอกว่าคอมเม้นนี้ผมมาว่าคุณ

ผมยังไม่เห็นข้อความในคอมเม้นนี้ อย่างที่คุณกล่าวอ้างมาเลย

ผมว่าข้อความผมสั้น เเละเคลียนะครับ ว่าความหมายคือ

"ผมใช้หูฟังเทพเเอมเทพยังฟังไม่ออก ซาวกาดทั่วไปไม่น่าฟังออกว่ามันต่างกัน"

ซึ่งมันอาจจะต่างก็ได้ มากน้อยไม่รู้ เพราะหลายคนที่บอกว่า อันนู้นเสียงดีกว่า อันนี้เสียงดีกว่า

พอผมถามว่า มันดีกว่ายังงัย เบสเยอะกว่า สูงประกาย ใสกิ๊งกว่ามั้ย >>> จึ้ก ตอบไม่ได้

สรุป นี่เป็นความเห้นผมว่ามันไม่ต่าง เเต่ผมก้ไม่ได้ไปบังคับคนอื่นว่ามันไม่ต่าง มันอาจต่าง เเต่ต่างเล็กน้อยเกินที่จะเอามาใส่ใจ
    . . .

ไม่ได้มาอวดว่าผมมีหูฟังอันละหลายหมื่นเลย เข้าใจเจตนารมมั้ยครับ (ถ้าผมจะอวด ผมตั้งกระทู้ถ่ายรูปโชว์ยังอวดได้มากกว่าอีก)
    Last edited by sleipnir; 17 Dec 2010 at 23:52:39.

OverclockZone Member mellon's Avatar
    อยู่ในใจเสมอ...

ผมว่าต่างครับ อันนี้ผมว่าคนเดียวนะครับอ้างอิงจากsystem กากๆของผม sb0400+A600II+Audigy SupportPack3.8+asio for all 2.10 เทียบระหว่าง xp sp3 กับ windows 7 Home Premium 32bit ผมว่าต่างกันผมว่า Xp ดีกว่านิดๆ ผมฟังจากหูผมนะครับ

ขอบคุณมากครับ

OverclockZone Member abnormal's Avatar

เออหูผมมันต่างจากคนอื่นแหงะ ผมว่า win 7 เสียงดีกว่า xp เยอะผมฟังออก

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks