Announcement

Collapse
No announcement yet.

windows มีผลกับเสียง sound card ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• windows มีผลกับเสียง sound card ?

ผมใช้ win7 กับ sb0400 เพิ่งถอยมา เสียงไม่ค่อยพอใจเลยครับ เลยขอถามเพื่อนๆถ้าผมใช้ xpเสียงจะดีขึ้นมากมั้ยครับ

windows ไม่น่าจะมีผลครับ น่าจะเกี่ยวกับ driver มากกว่า

Comment

อ่านในนิตยาสารมาdedicated music pc นี้ต้องโมwindows กันเลย
      เพื่อไปปิดservice บางอย่างมัน เพื่อให้เข้าใกล้คำว่าbit perfect เข้าไปอีก

---------

ความเห็นส่วนตัว ลองwindows 7 เหมือนกันแต่คนล่ะแผ่น
      คนทำแผ่นค่ายเดิม แต่คนละเว่อร์ชั่น
      เสียงที่ได้ต่างกันเล็กน้อย อันนี้ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองรึเปล่าน่ะไม่ได้ทดสอบละเอียด
      ขี้เกียจลบลงใหม่บ่อยๆ

Comment

XP เสียงดีกว่าครับ ผมใช้ตัวนี้อยู่ มีคอม 2เครื่อง ลง XP เครื่อง 7 เครื่อง

Comment

Driver น่าจะมีผล แต่ตัว Windows น่าจะไม่มีผล(รึเปล่า) อาจจะเป็นเพราะ Driver สำหรับ Windows7/Vista/XP แต่ละตัวเป็น OS คนละรูปแบบกัน เลยทำให้การคำนวนค่าบางอย่างของตัว Driver คลาดเคลื่อน งั้น Windows ก็ต้องมีผลสินะ อาจจะมีผล หรือไม่มีผลก็ได้ อันนี้ผมเองไม่แน่ใจเช่นกัน แต่แค่ Driver ต่าง Version กัน เอาแค่จาก Microsoft ที่โหลดกันมาจาก Windows Update กับของที่เค้าทำให้โหลดจากผู้ผลิตชิพ เสียงก็ต่างแล้วหล่ะนะ จึงขอฟันธงแค่ว่า Driver มีผล แต่ตัว Windows อาจจะมีหรือไม่ก็ได้ ไม่ชัวร์ 100%

Comment

ผมก็คิดว่า XP เสียงเด่นกว่า 7 อะ (แบบไม่ได้เพ้อเจ้อ โดยเฉพาะเสียงกลางอะ เล่นใน XP พุ่งเชียว (Creative))
            แต่ก็ใช้ 7 เพราะเล่นเกมใหม่ๆ ภาพสวยกว่าจริงหงะ สำหรับเกม DX11

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมอ่านมาสรุปได้ประมาณว่า driver ที่ทำลง win xp จะมีความเสถึยรกว่า windows 7 จึงทำให้ xp น่าจะดีกว่า win7 ตรง driver แล้วคงจะมีผลกับเสียงที่เวลาอัดด้วยเพราะเห็นบางคนบอกว่าใช้ xp อัดเสียงดีกว่าและไม่ดีเลย์ด้วยใช่หรือไม่ครับ ขอถามอีกคำถามนะครับ ผมว่าจะทำการอัด karaoke ลง cd ตอนนี้ยังไม่สำเร็จเลยตรับ เสียงมันดีเลย์ประมาณ ครึ่งวิ ใครมีทางแก้ไขบ้างช่วยบอกละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากๆเลย

Comment

ผมว่า vista

Comment

ลองเอาwindows อันเดียวกันแต่โมคนละสำนักมาเทียบเสีบงดูครับ

Comment

windows7 เสียงออกแนวกว้างๆเปิด totem ผมกลายเป็น proac ไปแระนุ่มเชีย
                    XP เสียงจริงจัง

ลองปรับตามนี้ก่อน
                    http://www.overclockzone.com/forums/...ัน/page6
                    แต่ละตำแหน่งที่ปรับเสียงก็เปลี่ยนมากมาย อาจลองเลือก หรือไม่เลือก แล้วลองฟังดูว่าเราชอบเสียงแบบไหน
                    Last edited by naraklive; 17 Dec 2010, 23:14:21.

Comment

Windows มีส่วน Driver ก็มีส่วนเช่นกัน

Comment

ผมใช้ xp เเท้ ที่มากับเครื่อง note book เเล้วใช้ซาวการ์ด usb เสียงที่ออกมาผมว่า
                        ที่บอกกันว่า xp เสียงดี คือคนชอบเเนวเสียง diver xp มากกว่า diver win7
                        ความจริงคือไม่ใช่ว่า win 7 เสียงไม่ดี เเต่เเนวเสียงไม่ใช่เเละไม่ถูกใจมากกว่า ครับ
                        ทั่งนี้อยู่ ที่ โปรเเกรมที่ใช้เล่น ถ้า foobar dsp กับปรับต่างกัน eq ปรับต่างกัน
                        การเซตค่า ใน เเผงควบคุม ซาว ของ window ก็ต่างกัน มันยังมีความเเตกต่าง
                        กันอีกหลายขั้นเลยทีเดียว เเล้ว เสียง เเต่ละท่านจะเหมื่อนกันอ่าเปล่า น้า ^^

Comment

ผมเอาสั่นๆง่ายๆ

จขกท ฟังออกหรอครับ ว่ามันต่างกันยังงัย

เพราะผมใช้เซตหูฟังราคาร่วม 70000 ลองฟังดูมะกี้ ไฟล์เดียวกัน เพลเยอร์เดียวกัน ผมฟังไม่ออก

Comment

หูฟัง70000 แล้วมันยังไงเหรอครับท่าน
                            ผมเข้ามาต้องการความรู้ครับ เพื่อนๆเคยใช้ sound card มาก็เข้ามาขอประสบการณ์ครับไม่ได้เข้ามาอวดฉลาดอะไร ไม่ได้มาว่าใครครับ

Comment

Originally posted by sleipnir View Post
                              ผมเอาสั่นๆง่ายๆ

จขกท ฟังออกหรอครับ ว่ามันต่างกันยังงัย

เพราะผมใช้เซตหูฟังราคาร่วม 70000 ลองฟังดูมะกี้ ไฟล์เดียวกัน เพลเยอร์เดียวกัน ผมฟังไม่ออก
                              ^^^^^
                              ถามเอาเป็นฐานข้อมูล
                              ใช้usb dac แบบไม่ต้องลงไดรเวอร์ รึเปล่าครับ
                              หรือว่าใช้อย่างอื่น

Comment

Working...
                              X