overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 16 of 16
    Banned

Default ซอยค่อยแหน่ flash bios vga ผิด

nvidia เปิดมีภาพครับ แต่หลังจากโลโก้วิน 7 จอก็มืดหายไปเลยครับ
    Last edited by jigza; 17 Dec 2010 at 20:03:58.

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

เออ.... ที่ว่า Flashผิดนี่ คุณคิดว่าผิดตรงไหนครับ

ปกติถ้าflashผิดมันก็น่าจะดับไปเลยนะ ไมาน่าจะเสียบบูตติด...

หรือว่าที่ผิด คือคุณต้องคล๊อกมาเกินไป เพราะบูตเข้าวินโดว์มันก็เลยล่ม ทำนองนี้ไช่เปล่าครับ (แค่ลองวิเคราะห์ความผิดพลาดดูครับ เพื่อจะคิดอะไรขึ้นมาได้ แบบคาดไม่ถึง)

ทั่วไปก็จะแก้ด้วยการFlash biosใหม่ครับ
    - ถ้าคุณมี DOS (อาจจะบูตDOSได้อยู่) ให้ลองหาทางFlash BiosจากบนDOSครับ วิธีนี้ยากหน่อย ต้องหาเครื่องมือมากหน่อย ผมเคยทำครั่งนึง เพราะแมนบอร์เใส่การ์ดจอได้แค่ใบเดียว ก็ต้องดันทุรังทำวิธีให้จนได้ครับ

- ถ้าเอาง่าย ต้องถอดการ์ดจอไปเสียบเมนบอร์กที่เสียบการืดจอได้สองใบ(เสียบสองใบ โดยบูตเข้าวินโดว์ด้วยการ์ดจอใบอื่น) แล้วทำการFlash BIOSบนการ์ดจอที่ม่ปัญหาอีกครั้งนึง...

- บางตำราจะแนะนำให้หาการ์ดจอ PCI มาเสียบ... ก็จะได้เฉพาะกรณีวินโดว์ XP เป็นอย่างมากครับ ถ้าวิน Vista/7 มักบูตด้วยการ์ดจอ PCI ไม่ได้(มักเก่าเกิน)

dordeg's Avatar

Quote Originally Posted by jigza View Post
    nvidia เปิดมีภาพครับ แต่หลังจากโลโก้วิน 7 จอก็มืดหายไปเลยครับ
    ลองเข้าเซฟโหมด ดูคับว่าได้รึป่าว ถ้าได้ก็ลบไดร์เวอร์ออกแล้วลงใหม่

ถ้าจะแฟลชใหม่ก็หาบอร์ดที่มีช่องเสียบการ์ดจอ 2 ช่อง แล้วหาการ์ดจออีกตัวมาใช้เป็นตัวหลักเพื่อเข้าไปแฟลชก็ได้นี่คับ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

อิอิ ซอยเลยรึ ฮาๆ เอ้าใครจะซอย จขกท เชิญผมคนนึงไม่ ฮาๆ ขำๆนะ

อันนี้เอาจริง
    ข่อยอยากซ้อย แต่ว่า สเปก การ์ดจอ win7 64or32 แฟลชวิธีไหน
    ลงไว้

OverclockZone Member Dokmai's Avatar
    กรุงเทพ - ขออภัยด้วยครับ PM เก่าขออนุญ

ก็ถ้าวิธีปลอดภัยที่สุด ก็ใช้ในวิธรเสียการ์ดจอสองใบครับ... ว่าแต่คุณbackup biosเดิมเอาไว้หรือเปล่าครับ ถ้าไม่ได้Backupไว้ ก็อาจจะต้องตามหากันวุ่นวายครับ BIOSการ์ดจอบ่างรุ่นหาโหลดบนเว็บไม่ได้นะครับ แต่ถ้าเป็นการ์ดRefก็รอดตัวหน่อยครับ

Banned

ผมสะตอเบอรี่ส่งไปเคลมแล้วครับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    ทริป กระบี่ (22-11-61)

ยืนใว้อาลัย 1 นาที

OverclockZone Member A_kunG's Avatar

งานเข้ายาวเลย

OverclockZone Member fourtakig's Avatar

เปิดแล้วรีบๆเข้า Dos flash ก็น่าจะพอ เดาๆ ได้แล้ว ก็ flash กลับ ถ้าไม่ได้เก็บไว้ก็ซวยนิดๆ

เบื้องต้นลอง restore from dual bios ก่อนดีมั้ย หรือไม่ก็ลองถอดถ่านออก เครีย cmos ถ้าไม่ได้
    0 ไปเลย อิอิ

OverclockZone Member Yokboa's Avatar
    อยู่หลายที่ ทักมาก่อนครับ

เค้าส่งไปเคลมแล้ว จบข่าว อิอิ

Quote Originally Posted by evilpascat View Post
    เบื้องต้นลอง restore from dual bios ก่อนดีมั้ย หรือไม่ก็ลองถอดถ่านออก เครีย cmos ถ้าไม่ได้
    0 ไปเลย อิอิ
    เขาเป็น "Biosการ์ดจอ" ไม่ไช่ "Biosเมนบอร์ด"

แต่ว่าเอาไปเคลมแล้ว...
    - ส่งสัยอาจจะโดนเด็งให้อัพสะตัง ซื้อรุ่นใหญ่ขั้นเปล่า 555
    - หรือไม่งั่น เอาของเราไปแล้ว แลกได้ของ"เวียนเทียน"กลับมา... จ๊ากๆๆๆ

555 ของเวียนเทียน ว่าแต่ไบออสการ์ดจอแฟลชไงอ่อ สอนหน่อยครับ

Banned

ประกันเออาซีไม่รู้จะได้ป่าว แต่ถ้าเพิ่มตังแล้วอัพตัวใหม่เข้าทางผมครับ ประกันเหลือสี่เดือน หรือยังไงมาก็ได้ขอให้ได้ใช้ เหมือนตอนเคลมบอดอีซีเอสมุมบอดมีรอยกับคอมเจ็ด ยังสตอเบอรี่มาจนได้ตัวใหม่มา แข็งและโวยวายนิดดถึงมากเดี๋ยวก็ได้ อิอิ

OverclockZone Member Geil's Avatar

ขอให้ได้แล้วกันครับ.....

Banned

Quote Originally Posted by Geil View Post
    ขอให้ได้แล้วกันครับ.....

ขอให้สมพรครับผม สาธุจ้า

Bookmarks

Bookmarks