Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้หน่อยครับ spec นี้เป็นไงมั่ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้หน่อยครับ spec นี้เป็นไงมั่ง

ผมรวมๆเอาอ่ะครับจากหลายๆกระทู้ คืออยากได้ซีพียูแรงๆอ่ะครับเผื่อทั้งอนาคต+เก็บกด+อยากดูหนังHD Bluray +แปลงไฟล์นิดหน่อย พวกเพลง+ลงเพลงในเครื่องเล่น +ตั้งใจว่าจะไม่เอาการ์ดจอเพราะเล่นออนบอร์ดก็น่าจะพอแล้ว พวกบอล ไม่ต้องปรับไรมากก็ได้ครับไม่ซีเรียส
    แบบนี้เป็นไงมั่ง

Phenom II X6 1055T 2.8/9MB/125W 6650
    ASROCK 880GM-LE 1850
    2 GB. PC DDR3-1600 Kingmax 1150*2 = 2300
    DVD-RW LG 22X SATA2 GH22NS 600
    PSU : ANTEC 450W == 1,350 บาท JIB
    CASE : NOX NX2 == 1,200 บาท TK
    HDD : Caviar Black 500G 1800

ชุดนี้เป็นไงมั่งครับ ราคาผมไม่แน่ใจเท่าไหร่ครับ แนะนำได้ครับ

เปลี่ยนบอร์ดเป็น GIGABYTE 890GPA-UD3H 3990
    เปลี่ยน psu เป็น Scythe Strong 600W 80Plus 2250 เพื่อต้องการอัพคอมในอนาคต
    ประมาณนี้ละครับ

Comment

แรม kingston ในเว็บตอนนี้ 890 แล้วนะ

ถ้าจะเอา kingmax คงถูกกว่านั้นอีก

Comment

ถึงปีใหม่ ราคาที่ว่านั้น ลงมาอีกแน่
        X1055T ตอนนี้ 5990 แหละนะ อิอิอิ
        X1090T จะเหลือ 7000 ละ

Comment

เห็นด้วยกับท่าน kavachi เลยครับ

CPU ชั้นดีระดับ 1055T ควรจะคู่กับบอร์ดรุ่นใหญ่ ๆ ตระกูลดี ๆ อย่างนี้ครับ

Gigabyte รุ่น "UD" serie เป็นรุ่นที่ทนทาน ใช้อุปกรณ์เกรดดี บอร์ดเดียวจบเลยครับ

connector ต่าง ๆ ครบครัน เช่น DVI , HDMI , Optical , 6.1 Audio out

ส่วนท่านจะใช้ Graphic onboard ไปก่อนก็ดีแล้วครับ เผื่อว่าจะพอใจ

power supply ที่ท่านเลือกมานั้น ผมคิดว่ายังน้อยไป แนะนำเป็น

RaidMax RX-530SS ขนาด 530W จะดีกว่าครับ ราคาแพงกว่า Antec 200 บาทเอง

Comment

บอร์ด ไม่ใช่ว่าไม่ดี แต่ก็ยังต่ำไป สำหรับซีพียูตัวนี้
            PSU แค่ 450W น้อยไปหน่อย น่าจะ 600W ขึ้นไป
            HDD Blue ก็พอ Black แพง เปลืองเปล่าๆ

ปล. ความเห็นส่วนตัวทั้งสิ้น อาจไม่ถูกต้องเสมอไป

Comment

Phenom II X6 1055T 5950 JIB ดูราคาเมื่อกี้

Comment

ขอบคุณจร้า คือว่าผมปรับแต่งอะไรไม่ไม่ค่อยเป็น เลยเลือกบอร์ดถูกๆ แต่ถ้ามันทำให้ประสิทธิภาพ CPU ทำงานไม่เต็มที่ เท่าที่บวกดูเมื่อกี้เหมือนเกินงบไปหน่อยอาจจะลองลดตัวอื่นๆลงน่าจะโอเค ตอนแรกนึกว่าถ้า 15000 ไม่เอา การ์ดจอจะไหวซะอีกครับ

Comment

Working...
                X