overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 11 of 11
    OverclockZone Member

Default ช่วยตอบทีเถอะครับ ทำไมเล่นเกมส์แล้วคอมมันรีสตาร์ท

คือพอดีผมได้ต่อคอมมาอายุงานประมาณ1ปี นี่สเป็คเครื่องผม

CPU - AMD IIx2 240
    การ์ดจอ - HIS HD 4850 1GB
    แรม - 4GB
    PSU - RX 550 W
    HDD 1 ลูก 230GB
    เครื่องไร้ DVD 1 ตัว

ที่ผ่านมาตอนต่อคอมมาช่วงแรกๆ ก็เล่นเกมส์ได้ดีไม่มีปัญหาเป็นเดือนๆ เกมส์ที่เล่นก็อาทิ RE5 Gear of war call of Duty4 และอีกหลายเกมส์ แต่อยู่ดีๆคอมมันก็มีอาการ รีสตาร์ทเครื่องเองแล้วก็เปิดใหม่ คือเล่นไปซักพัก มันก็จะรีสตาร์ทเครื่องแล้วเปิดใหม่นะครับ บางครั้งแค่กดเข้าเกมส์ ก็รี บางครั้งเล่นไปซักแปปก็รี คือผมไม่เข้าใจนะครับว่ามันเป็นเพราะอะไร ผมเคยโพสถามหลายกระทู้แล้วแต่ก็ไม่เคยได้คำตอบที่ชัด เจนเลย เวลามันรีสตาร์ทภาพไม่ค้าง ภาพไม่แตก เครื่องไม่ค้าง หน้าจอไม่ฟ้า ไม่มีภาษาอังกฤษ อะไรขึ้นเตือนทั้งนั้น มันจะตัดดับไปแล้วเปิดใหม่ดื้อๆเลย

ช่วงนั้นผมได้ล้างเครื่องไปครั้งนึง แต่ไม่ได้ล้างเอง พอนำกลับมาเล่น อาการมันก็หายไม่รีสตาร์ทแล้ว แต่พอเล่นไปซักพักเดือนกว่าๆ พอได้ต่อเน็ต ไออาการเดิมก็กลับมาอีก ผม งง มากเลยครับ ผมจึงลองเช็คดังนี้

01.เปิดฝาเครื่องออกแล้วสังเกตุดู พัดลมCPU พัดลมการ์ดจอ พัดลมพาเวอร์ซัมพาย มันก้หมุนปกติดี ตอนมันรีสตาร์ทมันก็ไม่หยุดหมุนเลยครับ ปกติดี

02.ลองเปิดฝาเอาพัดลมเป่าเล่น ก้ไม่หาย แค่เข้าเกมส์ไม่ถึง2นาทีก็รีสตาร์ทแล้ว ซึ่งไม่น่าเกี่ยวกับเรื่องความร้อน เพราะเพิ่งเปิดเครื่องเข้าเกมส์ก็รีสตาร์ท

03.ลองถอดแรมใส่ทีละตัว สลับช่อง ก็ไม่หาย

04.ลองถอดสายจากไดร์DVDออกก็ไม่หาย

05.ลงwindows ใหม่เป็นตัวอื่น คราวนี้ผมลงเอง กลับไม่หายเหมือนตอนที่ให้คนอื่นลง

เลยอยากขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ใครที่เคยเป็นอาการแบบนี้แล้วท่านแก้ยังไงถึงหาย หรือใครก็ได้ที่รู้วิธีแก้ ช่วยสละเวลามาตอบกระทู้ผมหน่อยเถอะครับ อยากได้ที่ชัดเจนอะครับ ผมไม่มีอะไหล่สำรอง จะซื้ออะไรมาเปลี่ยนก็กลัวไม่หายแล้วเสียเงินฟรีอะคร ับ อยากแก้ที่มันตรงจุด ขอบคุณครับ

มาอัพเดทอาการครับ คือว่า วันนี้ได้ลองสแกนไวรัสดูโดยเข้า Sofe Mod แล้วสแกน เพิ่งลองสแกนผ่านSofe Mod ครั้งแรก ปรากฎว่าพอมันสแกนไปซักพักคอมก็รีสตาร์ทครับ ใช้โปรแกรมAVG พอเข้าWindows ปกติ ก็ลองสแกนอีก คราวนี้ก็รีสตาร์ทเองครับ มันแสกนไปซักพักก็รีสตาร์ท และคราวนี้มันก็รีสตาร์ทถี่ขึ้นเลยเข้าWindows ก็รี เข้าSofe Mod ก็ไม่ได้มันรี พอจะลงFormat ใหม่มันก็รี ซึ่งปกติจะรีแค่ตอนเล่นเกมส์ ทีนี้ผมเลยลองกดf8 เลือกเข้าที่ตัว last known good configuration มันก็เข้าได้ครับ พอเข้าได้ก็ไปลอง ลบโปรแกรม AVG ดู ปรากฎว่า มันไม่รีสตาร์ทถี่แล้ว

แล้วผมควรจะทำยังไงดีครับ ตกลงมันเป็นที่อะไรกันแน่ จะซื้อpsu ใหม่ก็กลัวไม่ได้เป็นที่ตัวนี้แล้วเสียตังฟรีนะครับ ยังไงใครรู้วิธีแก้ ขอความช่วยเหลือหน่อยครับ ผมหาทางแก้มานานแล้ว

OverclockZone Member PetcherZ's Avatar

ลอง ถอดแรมเอายางลบมาถูด้านทองเหลืองของแรมนะครับ
    ถ้ายังไม่หายลองลงวินโดว์ใหม่แล้วเปลี่ยนเอนตี้ไวรัสครับ

OverclockZone Member Admiralce's Avatar

ผมไม่เคยใช้ AVG นะ
    ลองเปลี่ยนเป็น nod32 ดู ผมใช้มามันไม่ค่อยมีัปัญหานะ

ผมว่าเป็นที่แรมลองเอายางลบถูแรมตามท่านบนด้วยครับ ได้ผลมาแล้วในหลายกรณี
    มันจะมีอีกวิธี เอาเครื่องหมายติ๊กถูกที่ Automatic Restart ออก ไม่รู้นายลองทำยังอะ

ปล ลองดูที่ device manager มันมี ? ไหม อาจลงไดรเวอรไม่ครบ

ลองทำแทบทุกวิธีแล้วครับ ก็ไม่ยอมหาย FORMAT โดยใช้แผ่น WindosลงWindowsตัวใหม่ ลองถอดแรมมาเอายางลบถู พัดลมการ์ดจอ ซีพียู พาเวอร์ ก็ยังหมุดอยู่ปกติ เครื่องก็ไม่น่าจะร้อน ปัญหาแบบนี้มันเป็นที่อะไรครับ ไม่รู้จะแก้ไงแล้ว ปัญหาปราบเซียนแบบนี้ พอจะมีเซียนท่านไหนพอรู้วิธีแก้ได้มั้งครับ ประกันผมหมดแล้วด้วย ก็ว่าถ้าไม่หายจะลองวัดดวงเปลี่ยนพาเวอร์ดู

และมีข้อสังเกตุอยู่อีกนิดนะครับ เวลาลงโปรแกรมสแกนไวรัสและสั่งสแกนมันจะรีสตาร์ทถี่ขึ้น
    จากเป็นแค่ตอนเล่นเกมส์ ก็กลายมาเป็นรีนอกจากเล่นเกมส์ แต่พอลงวินโด้ใหม่ก็หาย แต่อาการ
    เล่นเกมส์แล้วคอมดับเปิดใหม่ ยังเป็นอยู่

อาการแบบนี้ น่าจะเป็นที่ Mainboard

ถ่าน BIOS ใกล้หมด ไม่ก็บอร์ดเริ่มจะเสีย

OverclockZone Member Warlords's Avatar

PSU ไฟไม่เสถียรหรือเปล่า พอเข้าเกมส์แล้วการ์ดจอดึงไฟ เลยดับ

OverclockZone Member MeePoohzz's Avatar
    มีนบุรี - แฟชั่น - รังสิต

ลองยืม psu ที่ดีกว่านี้มาลองใช้ดูครับว่าดับมั้ย

สรุป ยกเครื่องไปให้ร้านดูดีกว่า

ที่ร้านยังพอมีอุปกรณ์ให้ทดสอบได้ว่าอะไรเสีย

ส่วนตัวไม่ค่อยแน่ใจ แต่อาการแบบนี้ไม่่่่่่่่่เป็นที่ Mainboard ก็ PSU

OverclockZone Member hake1911's Avatar

เคยเป็นเหมือนกันนะครับ ลงวินให้ลูกค้า ทำอย่างอื่นไม่เป็นไรพอเล่นเกมส์แล้วเครื่องรีเอง ของผมเป็นที่ไดร์เวอร์การ์ดจอครับ หาเวอร์ชั่นอื่นมาลงหาย

แต่เครื่องที่เป็นอาการที่ว่าเป็นออนบอร์ดนะ การ์ดจอแยกอย่างเจ้าของกระทู้ยังไม่เคยเจอ

psu ก็เป็นไปได้เหมือนกันนะครับ ใช้ไปนานๆวัตตกไฟไม่พอก็มีอาการนี้ได้
    Last edited by hake1911; 21 Dec 2010 at 12:00:39.

OverclockZone Member arito's Avatar

เช็ค bad บน hdd ดู
    เพราะอาการแบบนี้ hdd มีส่วน เปิดแล้วรีเครื่องเองเนี่ย

Bookmarks

Bookmarks