overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 24

Thread: มีใคร เคยเห็นร้านเกมใช้ INTEL บ้าง

OverclockZone Member virusoverload's Avatar

Default มีใคร เคยเห็นร้านเกมใช้ INTEL บ้าง

สวัดดีครับ ผมกำลังจะเปิดร้านเกม ผมไม่เเน่ใจว่า จะ เล่น E2140 หรือ 4000+

ขอความเห็นด้วยนะครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

4000+ ครับ ส่วน INTEL น้องผมบอกเคยเจอ แต่น้อยครับ ไม่ใช่ไม่ดีนะครับ

OverclockZone Member

เชียงใหม่ครับ ร้าน สีฟ้าขาว มีสาขามากสุดในเชียงใหม่ ใช้ core2duo E4400+7600GS สาขาหน้าม.ช. เกือบ ๆ ร้อยเครื่องมั้ง ไม่แน่ใจครัึบ(รวยชิหาย) ส่วนบางสาขามี E6300 ด้วยนะ(เห็นเขาโฆษณาว่างั้น) vga ไม่รู้เพราะไม่ได้ไปลองสาขาอื่นเลย

OverclockZone Member cmo's Avatar

ร้านเพื่อนผม เป็น P4 อ่ะนะ แต่ตอนนี้เริ่มเปลี่ยนมาลง X2 4000+ ละ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เห็นนะครับ CeleronD 420 + GIGABYTE GA-G33M-DS2R + LCD

เลยไปถามเจ้าของร้านว่า ทำไม ถึงใช้รุ่นนี้ เขาบอกมาว่า ใช้ บอร์ด รุ่นนี้ + CPU + LCD มัน ประหยัดไฟมาก

ส่วนมากคนที่เข้าร้าน จะไม่ได้มานั่งเล่นเกม จะมาใช้ Internet ซะส่วนใหญ่ แล้วก้ เกม กิน VGA น้อย

(Audition GetAmp Superdancer Ro )

เห้นว่า แต่ก่อนใช้ Sampron แต่เครื่องเดิมมันเก่าแล้วเลย อัพคอมใหม่ มา 5 เครื่อง พอเห้น ค่าไฟลดเลยเปลี่ยน ยกร้าน (ซะงั้น สงสัย พี่แกเปลี่ยน จาก CRT เป็น LCD ค่าไฟลดด้วยหล่ะมั๊ง-*-)

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

เป็นผม ไม่แนะนำตัวนี้นะครับ เพราะ GIGABYTE GA-G33M-DS2R ค่าตัวมันโหดมาก 5000 -*-

(ถึงแม้พี่แกจะบอกว่า ใช้ VGA On ก็เถอะนะ)

OverclockZone Member MaKuBeck's Avatar
    Kmit~L / Bangna

บางร้าน ใช้ E2140 RAM 2G VGA 7900GS LCD 17" ลื่นหัวแตก

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ไม่ได้ไปร้านเกมส์นานแล้วคับ
    แต่เมื่อนเห็นเขาใช้ p4 คับ แถว happyland

OverclockZone Member Drunk's Avatar

บ้านนอกถิ่นที่ Intel เกลื่อน แต่ใช้ AMD ในร้านเนตครับ เพราะบางคนก็เล่นเกม

เห็นคนที่ใช้ Intel บอกว่า ร้านนี้เขาเล่นเกมดีเพราะว่าใช้ AMD

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    เห็นนะครับ CeleronD 420 + GIGABYTE GA-G33M-DS2R + LCD

เลยไปถามเจ้าของร้านว่า ทำไม ถึงใช้รุ่นนี้ เขาบอกมาว่า ใช้ บอร์ด รุ่นนี้ + CPU + LCD มัน ประหยัดไฟมาก

ส่วนมากคนที่เข้าร้าน จะไม่ได้มานั่งเล่นเกม จะมาใช้ Internet ซะส่วนใหญ่ แล้วก้ เกม กิน VGA น้อย

(Audition GetAmp Superdancer Ro )

เห้นว่า แต่ก่อนใช้ Sampron แต่เครื่องเดิมมันเก่าแล้วเลย อัพคอมใหม่ มา 5 เครื่อง พอเห้น ค่าไฟลดเลยเปลี่ยน ยกร้าน (ซะงั้น สงสัย พี่แกเปลี่ยน จาก CRT เป็น LCD ค่าไฟลดด้วยหล่ะมั๊ง-*-)
    เท่าที่เห็นจะเป็น E2140 กับ celeron420 นะ E4 E6 ที่อุดรนะ ผมยังไม่เคยเจอเลย คนจ.นี้เล่น
    dota cabal เทลรันเนอร์ แต่ละเกมส์ ใช้เครื่องน้อยๆ ทั้งนั้น

เจ้าของร้านวางแผนดีจริง แต่ เค้ารู้ได้ไงว่าบอร์ด มันประหยัดไฟอ่า
    ผมใช้ conroe 1333 onboard นี่จะประหยัดสู้ป่าว speed step ก็เปิด
    Last edited by Gep; 27 Oct 2007 at 20:22:56.

WhoAmI's Avatar
    MahaSaraKham Free EMS

ร้านเกมใต้หอผมใช้ E2140 ทุกเครื่องเลยครับ

OverclockZone Member virusoverload's Avatar

ขอบคุณมากครับ

Quote Originally Posted by Gep View Post
    เท่าที่เห็นจะเป็น E2140 กับ celeron420 นะ E4 E6 ที่อุดรนะ ผมยังไม่เคยเจอเลย คนจ.นี้เล่น
    dota cabal เทลรันเนอร์ แต่ละเกมส์ ใช้เครื่องน้อยๆ ทั้งนั้น

เจ้าของร้านวางแผนดีจริง แต่ เค้ารู้ได้ไงว่าบอร์ด มันประหยัดไฟอ่า
    ผมใช้ conroe 1333 onboard นี่จะประหยัดสู้ป่าว speed step ก็เปิด

เค้าบอกว่าเจอ Gigabyte เค้า โฆษณา มาครับ ซึ่งผมก็คิดว่ามันคงใช่จริงๆ

เพราะ Mb ตัวนี้
    1. ไฟ 6 เฟส
    2. All Solid Capacitor
    3. Ferrite Core Choke

แล้ว ก็ CeleronD 420 กินไฟแค่ 35W

ใช้ VGA On Board อีก

ผมก็ว่ามันน่าจะ ประหยัดไฟจริงๆแหละครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=112674

อันนี้เป้นลิ้งที่ผมลองศึกษามาครับ ลองๆดูได้ครับ ไม่เสียหายอะไร

อ้อ Mb รุ่นนี้ ต่อ Raid 0 ได้ด้วยนะ หุหุ

สเป้ค GIGABYTE GA-G33M-DS2R

Processor Supports Intel® Core™2 Extreme/ Core2™ Quad / Core™2 Duo / Intel® Pentium® Extreme/ Intel® Pentium® D processor
    Supports 1333/1066/800 MHz FSB

Chipset Northbridge: Intel® G33 Express Chipset
    Southbridge: Intel® ICH9R
    Realtek RTL8111B LAN Controller
    Realtek ALC889A 8 Channel Audio Codec

Memory Supports DDR2 1066(OC)/800/667 memory
    Dual Channel architecture support up to 8GB by 4 DIMM slots
    * Due to standard PC architecture, a certain amount of memory is reserved for system usage and therefore the actual memory size is less than the stated amount.
    Expansion Slots 1 x PCI Express X16 slot
    1 x PCI Express X4 slot
    2 x PCI slots

Form Factor ATX form factor, 244 x 244mm
    Internal I/O Connectors 1 x 24-pin ATX power connector
    1 x 4-pin ATX 12V power connector
    1 x floppy connector
    1 x IDE connector
    6 x SATA 3Gb/s connectors
    1 x CPU fan header
    1 xsystem fan header
    1 x front panel header
    1 x front audio header
    1 x CD In connector
    4 x USB 2.0/1.1 headers
    1 x SPDIF In/out header
    1 x HDMI Adapter Audio Cable header
    2 x IEEE 1394a headers
    1 x COMB header
    1 x chassis intrusion header
    1 x power LED header

Rear Panel I/O 1 x PS/2 keyboard port
    1 x PS/2 mouse port
    1 x parallel port
    4 x USB 2.0/1.1 ports
    1 x VGA port
    1 x IEEE1394a port
    1 x RJ-45 port
    6 x audio jacks (Center/Subwoofer Speaker Out/Rear Speaker Out/Side Speaker Out/Line In/Line Out/Microphone)

H/W Monitoring System voltage detection
    CPU / System temperature detection
    CPU / System fan speed detection
    CPU overheating warning
    CPU / System fan fail warning
    CPU fan speed control

BIOS 1 8 Mbit flash ROM
    Use of licensed AWARD BIOS
    PnP 1.0a, DMI 2.0, SM BIOS 2.3, ACPI 1.0b

Other Features Supports @BIOS
    Supports Download Center
    Supports Q-Flash
    Supports EasyTune5
    Supports Xpress Install
    Supports Xpress Recovery2
    Supports Virtual Dual BIOS

Remark Due to different Linux support condition provided by chipset vendors, please download Linux driver from chipset vendors' website or 3rd party website.
    Due to most hardware/software vendors no longer offer support for Win9X/ME. If some vendors still has Win9X/ME drivers available, we will publish on website.

OverclockZone Member สับสน's Avatar

แถวบ้านผมก็ใช้แต่ intel นะ เมื่อก่อนเห็นใช้ amd อยู่ล่ะ พออัพเครื่องใหม่แข่งกันเมื่อไม่นานมานี่เองเปลี่ยนมาใช้ intel ทุกร้าน

OverclockZone Member XP_armor's Avatar
    ผมมาซ่อมแอร์ครับ

เชียงใหม่ครับ ร้าน สีฟ้าขาว มีสาขามากสุดในเชียงใหม่ ใช้ core2duo E4400+7600GS สาขาหน้าม.ช. เกือบ ๆ ร้อยเครื่องมั้ง ไม่แน่ใจครัึบ(รวยชิหาย) ส่วนบางสาขามี E6300 ด้วยนะ(เห็นเขาโฆษณาว่างั้น) vga ไม่รู้เพราะไม่ได้ไปลองสาขาอื่นเลย

ร้าน O Zone net ไงครับ มี 6 สาขาทั่วเชียงใหม่

สันติธรรม 3 สาขา
    ตลาดนินทา เอ๊ย ธานินท์ (ของกินอร่อยๆ เพียบ) 1 สาขา
    หน้า มช. 1 สาขา
    หลัง มช. อีก 1 สาขา

สเปกเครื่องก็ใช้มาหลายต่อหลายแบบล่ะครับ ร้านพี่เขาอัพเดท ตลอดไม่ว่าจะ Intel หรือ AMD ร้านพี่เขาใช้มาหมด ตัวไหนแรงก็ใช้ๆ ไปครับ (เน็ทแรงเครื่องแรง ผมไปเล่นมาแล้ว)
    แต่จอคอมนี่สิครับ เขาจะใช้แต่ LCD ของ LG เท่านั้น (บริการหลังการขายมันดี)

ล่าสุดที่ไปเห็นมาก็เอาไว้เล่น BF2142 โดยเฉพาะเลยครับ

Intel C2D E6300
    DDR2 RAM 1 GB
    Radeon X1600 Pro

อยากรู้รายละเอียดเกี่ยวกับร้าน O zone ก็ลองไปซื้อนิตยสาร Com Chiangnai มาอ่นดูนะครับ เล่มละ 25 บาท (ร้านเขาชอบจอ LG มากๆเลย)

ส่วนร้านแถวๆ ม.เกษตร ที่ใช้ Intel ก็มี ครับ จำไม่ได้ว่าชื่อร้านอะไร

สเปกก็บางเครื่องจะเป็น Pentium E 2160 บางเครื่องก็ C4D E4400
    RAM 2 GB
    GF 8600 GT

ก็มีถมถืดไปครับ

OverclockZone Member Gep's Avatar

Quote Originally Posted by MMGLower View Post
    เค้าบอกว่าเจอ Gigabyte เค้า โฆษณา มาครับ ซึ่งผมก็คิดว่ามันคงใช่จริงๆ

เพราะ Mb ตัวนี้
    1. ไฟ 6 เฟส
    2. All Solid Capacitor
    3. Ferrite Core Choke

แล้ว ก็ CeleronD 420 กินไฟแค่ 35W

ใช้ VGA On Board อีก

ผมก็ว่ามันน่าจะ ประหยัดไฟจริงๆแหละครับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=112674

อันนี้เป้นลิ้งที่ผมลองศึกษามาครับ ลองๆดูได้ครับ ไม่เสียหายอะไร

อ้อ Mb รุ่นนี้ ต่อ Raid 0 ได้ด้วยนะ หุหุ

โอ้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมจริงๆครับไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องนี้ ขอบคุณมั๊กๆ
    เอ ว่าแต่ผมเคยเห็นเว็บนึงเค้าเทสอุปกรณ์ แล้วมีเทศ ระดับเสียง เทสอัตราบริโภคพลังงานด้วย
    เดี๋ยวยังไง ผมขอลองหา link ดูก่อน รึว่าท่านมีอยู่แล้วครับ เอามาเผื่อแผ่กันหน่อยเน้อ
    เผื่อ อนาคต จะได้เปิดร้านกะเค้ามั่ง

Quote Originally Posted by Gep View Post
    โอ้เป็นความรู้ใหม่สำหรับผมจริงๆครับไม่ค่อยได้ศึกษาเรื่องนี้ ขอบคุณมั๊กๆ
    เอ ว่าแต่ผมเคยเห็นเว็บนึงเค้าเทสอุปกรณ์ แล้วมีเทศ ระดับเสียง เทสอัตราบริโภคพลังงานด้วย
    เดี๋ยวยังไง ผมขอลองหา link ดูก่อน รึว่าท่านมีอยู่แล้วครับ เอามาเผื่อแผ่กันหน่อยเน้อ
    เผื่อ อนาคต จะได้เปิดร้านกะเค้ามั่ง
    อัพเดทแล้วครับ อัตราการ บริโภคพลังงาน

ติดตามได้ครับ

OverclockZone Member Byzentine's Avatar
    ที่ที่มองแล้วเห็นเธอบนฟ้า

ใกล้บ้านผมอ่ะครับ intel E2140 แรงดีไม่มีอืดครับ (งบหมดการ์ดจอไม่แรงเลย 555)

OverclockZone Member Romance's Avatar

ราชันที่ พาต้า ปิ้นเกล้านะคับ E6550 8800gts ram 2 gb

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks