Announcement

Collapse
No announcement yet.

BE 2300 จับคู่กับ MB ตัวไหนดี [All Solid]

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

คือคิดว่า
    คนส่วนใหญ่จะมองการประหยัดไฟเป็นเรื่องหลังสุดนะ
    ส่วนใหญ่มองที่ราคาเป็นอันดับแรก
    สองคือ ความแรง การ O/C ไปได้ที่สุดๆกันเท่าไร
    กรณีประหยัดที่เห็นชัดเจนคือ การเปลี่ยนจอจาก crt เป็น lcd
    และการใช้การ์ดจอที่รุ่นพอเพียง (ค่าไฟที่กินมากที่สุดในเครื่องก็น่ามาจากการ์ดจอนี่แหละ)
    ส่วนเมนบร์อดที่ขายกันทั่วไป ผมว่า มันใกล้เคียงกันหมดแหละ (คิดมาก เซ็งกับมันเปล่าๆครับ)
    คุณอยากประหยัดจริงๆ
    ก็คงต้องไปมองที่ส่วนอื่นๆแทนครับ
    เช่น ใช้ฮาร์ดดิสใหญ่ๆแทนการใช้หลายลูก
    แรมที่แถวนึงขนาดใหญ่ๆเอาไว้
    อีกอย่างคงเป็นระบบระบายอากาศให้ดี (ผมเองเปิดฝามันทั้ง 2 ข้าง พัดลมที่หมุนในเครื่องมีที่ cpu อย่างเดียว)
    เพื่อลดการใช้พัดลมเคสมากตัว
    ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่มีหลักอ้างอิงอะไร
    ................................................................

Comment

Originally posted by deedee View Post
      คือคิดว่า
      คนส่วนใหญ่จะมองการประหยัดไฟเป็นเรื่องหลังสุดนะ
      ส่วนใหญ่มองที่ราคาเป็นอันดับแรก
      สองคือ ความแรง การ O/C ไปได้ที่สุดๆกันเท่าไร
      กรณีประหยัดที่เห็นชัดเจนคือ การเปลี่ยนจอจาก crt เป็น lcd
      และการใช้การ์ดจอที่รุ่นพอเพียง (ค่าไฟที่กินมากที่สุดในเครื่องก็น่ามาจากการ์ดจอนี่แหละ)
      ส่วนเมนบร์อดที่ขายกันทั่วไป ผมว่า มันใกล้เคียงกันหมดแหละ (คิดมาก เซ็งกับมันเปล่าๆครับ)
      คุณอยากประหยัดจริงๆ
      ก็คงต้องไปมองที่ส่วนอื่นๆแทนครับ
      เช่น ใช้ฮาร์ดดิสใหญ่ๆแทนการใช้หลายลูก
      แรมที่แถวนึงขนาดใหญ่ๆเอาไว้
      อีกอย่างคงเป็นระบบระบายอากาศให้ดี (ผมเองเปิดฝามันทั้ง 2 ข้าง พัดลมที่หมุนในเครื่องมีที่ cpu อย่างเดียว)
      เพื่อลดการใช้พัดลมเคสมากตัว
      ปล.เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ ไม่มีหลักอ้างอิงอะไร
      ................................................................

ขอบคุณครับ ส่วนอื่นผมมองไว้หมดแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็น CPU VGA HDD Ram DVD Drive Fan Etc

ขาดแต่ MB ครับ ซึ่งมันตันจริงๆ

Comment

นี่ครับ ของใหม่ภาษาไทย

มาถาม GM GIGABYTE ที่เว็บ GIGABYTE ครับแล้วท่านจะได้รับคำตอบทุกอย่าง

http://th.forum.giga-byte.com/index.php

Comment

เมนบอร์ดตัวไหนที่ประหยัดพลังงานมากที่สุดคงวัดกันไม่ได้ หากมีสื่อกล้าวัดก็ดีเพราะ GIGABYTE กล้าโปรโมทว่า เย็นที่สุดในโลกและ Ultra Durable 2 ช่วยทำให้ประหยัดพลังงานด้วย

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
            ดันก่อนครับ

พอดีว่างๆ เด๋วจะเอาความรู้มาฝาก การกินไฟของ Chipset P35 ว่าใช้เท่าไหร่ ผมขอยก คำพูดมาจากบททดสอบนี้นะครับ

http://www.xbitlabs.com/articles/mai...35-ds3r_5.html

เค้าจะบรรยายถึง MB Gigabyte GA-P35-DS3R

Speaking of the components cooling, I would like to say that the chipset North Bridge has no active cooler. P35 GMCH chip is topped with a passive aluminum heatsink of medium size and golden color. This cooling appears more than enough in this case: although P35 North Bridge is manufactured with 90nm process, it boasts comparatively low heat dissipation that never exceeds 16W. By the way, P35 is the today’s most economical chipset for LGA775 processors.

แปลให้เลยละกัน (ผิดถูก ก้อเช้คดูอีกทีนะ)

เราจะพูดถึง การระบายความร้อน ผมชอบ การระบายความร้อนของชิพ NB โดยที่ ใช้ อลูมิเนียม ซิ้งขนาดกลาง สีทอง และไม่ใหญ่จนเกินเคส ชิพ P35 ผลิตโดยใช้เทคโนโลยี 90nm และกินไฟเพียง 16w และใน ปัจจุบัน มันก็เป็นชิพที่ดีที่สุดของ LGA775

คงจะประมาณเนี๊ยแหละ สรุป ชิพ P35 กินไฟที่ 16w ครับ
            แปลผิดครับ

งงๆชีวิตดีครับ

Comment

คุณคนตั้งกระทู้อ่ะครับ
              ไม่เข้าใจเจตนาครับ(จริงๆแล้วพอเดาได้) เอาเป็นว่า ผมรู้ คุณรู้ อะไรที่เหมาะกับสิ่งที่เราต้องการ คำตอบมันมีในใจอยู่แล้ว จากที่อ่านมาในกระทู้คุณ ดูแล้วมันเหมือนคุณไม่ได้สนใจคำแนะนำของคนที่เข้ามาตอบด้วยซ้ำ แต่คุณกลับมุ่งแต่ก็อปปี้+เพส ข้อมูลจับฉ่ายอะไรเหล่านั้น ซึ่งมัน***งไกลโฟกัสเรื่องที่ตั้งเป็นโจทย์ของกระทู้เหลือเกิน แต่ที่แน่ๆข้อมูลของคุณ มันเป็นข้อมูลที่เป็นเครื่องมือโฆษณาซะเป็นส่วนใหญ่ ข้อมูลไม่เป็น purely fact แต่คลุมเครือแทบไม่สามารถเอามาอ้างอิงไม่ได้เลย จริงๆมันก็พอจะรู้สึกแหม่งๆกับเงื่อนไขแล้วล่ะว่า บอร์ด อะไรที่เป็น all solid cap. ราคา 3,500 บาท ซึ่งในความเป็นจริงมันไม่มี(ถ้าไม่ใช่มือ2) ว่ากันในเรื่องการกินไฟแล้ว บอร์ด all solid cap หรือบอร์ดแบบไหนๆมันก็ไม่เห็นความต่างชัดเจนแบบจะๆหรอกครับ เพราะตัวกินไฟจริงๆมันอยู่ที่ชิ้นส่วนประกอบต่างๆนั่นต่างหากที่คุณควรพิจารณา ถ้าคุณจะใช้คอมสัก 10ปี บอร์ด all solid cap ก็เป็นตัวเลือกที่ดูน่าสนใจ โอเคว่ากับราคาที่คุณจ่ายไป 7-8 พัน มันก็ถือว่าคุ้ม (ไม่นับรูปลักษณ์ที่มันดูดีน่าใช้) แต่มันก็ไม่ใช่ว่าบอร์ดที่ไม่เป็นแบบ all solid cap มันจะใช้นานขนาดนั้นไม่ได้

.. 'เคครับ 'เมนต์แค่นี้แหละครับ =*=
              (ถ้าให้ผมแนะนำ ผมก็จะแนะนำ M2A-VM)

Comment

แนะนำ M2N-MX

ใช้อยู่ คู่กับ BE-2350

Comment

Originally posted by _d View Post
                  คุณคนตั้งกระทู้อ่ะครับ
                  ไม่เข้าใจเจตนาครับ(จริงๆแล้วพอเดาได้) เอาเป็นว่า ผมรู้ คุณรู้ อะไรที่เหมาะกับสิ่งที่เราต้องการ คำตอบมันมีในใจอยู่แล้ว จากที่อ่านมาในกระทู้คุณ ดูแล้วมันเหมือนคุณไม่ได้สนใจคำแนะนำของคนที่เข้ามาตอบด้วยซ้ำ แต่คุณกลับมุ่งแต่ก็อปปี้+เพส ข้อมูลจับฉ่ายอะไรเหล่านั้น ซึ่งมัน***งไกลโฟกัสเรื่องที่ตั้งเป็นโจทย์ของกระทู้เหลือเกิน แต่ที่แน่ๆข้อมูลของคุณ มันเป็นข้อมูลที่เป็นเครื่องมือโฆษณาซะเป็นส่วนใหญ่ ข้อมูลไม่เป็น purely fact แต่คลุมเครือแทบไม่สามารถเอามาอ้างอิงไม่ได้เลย จริงๆมันก็พอจะรู้สึกแหม่งๆกับเงื่อนไขแล้วล่ะว่า บอร์ด อะไรที่เป็น all solid cap. ราคา 3,500 บาท ซึ่งในความเป็นจริงมันไม่มี(ถ้าไม่ใช่มือ2) ว่ากันในเรื่องการกินไฟแล้ว บอร์ด all solid cap หรือบอร์ดแบบไหนๆมันก็ไม่เห็นความต่างชัดเจนแบบจะๆหรอกครับ เพราะตัวกินไฟจริงๆมันอยู่ที่ชิ้นส่วนประกอบต่างๆนั่นต่างหากที่คุณควรพิจารณา ถ้าคุณจะใช้คอมสัก 10ปี บอร์ด all solid cap ก็เป็นตัวเลือกที่ดูน่าสนใจ โอเคว่ากับราคาที่คุณจ่ายไป 7-8 พัน มันก็ถือว่าคุ้ม (ไม่นับรูปลักษณ์ที่มันดูดีน่าใช้) แต่มันก็ไม่ใช่ว่าบอร์ดที่ไม่เป็นแบบ all solid cap มันจะใช้นานขนาดนั้นไม่ได้

.. 'เคครับ 'เมนต์แค่นี้แหละครับ =*=
                  (ถ้าให้ผมแนะนำ ผมก็จะแนะนำ M2A-VM)

เพราะ ข้อมูลมันคุมเครือ จริงๆนั่นแหละครับ ผมเลย ไม่กล้าตัดสินใจอะไรเท่าที่ควร -*- นี่เป้นอีกเหตุผลที่ผมเข้ามาถามแหละครับ

เอ่อ ช่วย กรุณาแปลส่วนที่ผมแปลให้ผิดทีครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by MMGLower View Post
                    เพราะ ข้อมูลมันคุมเครือ จริงๆนั่นแหละครับ ผมเลย ไม่กล้าตัดสินใจอะไรเท่าที่ควร -*- นี่เป้นอีกเหตุผลที่ผมเข้ามาถามแหละครับ

เอ่อ ช่วย กรุณาแปลส่วนที่ผมแปลให้ผิดทีครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
                    แปลให้

พูดถึงส่วนระบายความร้อน ดิฉันบอกได้เลยว่า ชิพเซ็ตน็อธบริดจ์ ไม่มีตัวระบายความร้อนที่ทำงานด้วยได้ดีหรอกนะคะขอบอก ชิพ พี35 จีเอ็มซีเอช ที่ประกบทาบทับอยู่ด้วย ฮีตซิงค์ อลูมิเนียมสีทอง ขนาดกลางๆ ความเย็นที่ปรากฏนั่นอ่ะ มันมากพอแล้วในกรณีนี้นะคะ แม้ว่า พี35 น็อธบริดจ์ ทำด้วย 90นาโนเมตร มันก็โดดเด่นขึ้นมาได้เมื่อเทียบกับความร้อนอันน้อยนิด การสิ้นเปลืองไฟ ไม่เกิน 16วัตต์ เองค่ะ ณ ปัจจุบัน พี 35 คือชิพเซ็ตที่ประหยัดสุดสำหรับ ซีพียู แอลจีเอ 775 นะคะ ขอบอก

อันนี้ถูก

Comment

งั้นตอนนี้ กิกาบ๊วย ก็น่าเชื่อถือสุดในเรื่องของ เมนบอร์ดประหยัดพลังงาน
                      เพราะเป็นเจ้าเดียวที่กล้าประกาศตัวโต้งๆว่า ดูราเบิ้ล ของฉานนี่แหละ เย็น และประหยัดไฟที่สุดในโลก

Comment

แนะนำ
                        Biostar 690G ครับ ที่เฟสCPU และมี gpuออนบอร์ด้วย ไม่ต้องใช้การ์ดต่อเพิ่มก้ยังได้

ถ้าall solidจริงๆ
                        เหลือแต่

Biostar 590 Sli ตัวนี้ all จริงๆ
                        กับ asus M2N-32 sli vista premuin

ราคาบอร์ดค่อนข้างโหดสักหน่อยครับ
                        ถ้า biostar อยู่ราว5พันกว่า
                        แต่asus 7-8พัน

Comment

all ไม่100% เท่าasus แฮะ

Comment

จริงๆแล้วถ้าเน้นประหยัดไฟ มันอยู่ที่systemรวมมากนะ อย่าง เพาเวอร์ที่ใช้ จำนวนแรมที่มีในระบบ HDD -optical drive ระบบcoolingภายใน
                            เมนบอร์ดกินไฟไม่มากหรอกครับ ที่มากจริงๆคือการ์ดจอมากกว่า อีกอย่างการเปิดระบบ cool'quite ก็ช่วยลดลงไปได้เยอะแล้ว

Comment

ผมว่า มีผลพอสมควรนะครับ ต่อค่าไฟที่ลดลงต่อ 1 เดือน เด๋ว ผมหาลิ้ง ผลการทดสอบ มาให้ดูครับ ซึ่ง เค้า ได้เปิดใช้งานจริง 2 เครื่อง ใน 1 เดือน ขอค้นก่อน ครับ ลิ้งผมเคยหาๆดูอยู่ เด๋วหาว่าผมโมเมขึ้นมา

ถ้าหากมันลด ได้ 100 บาทต่อเครื่อง ถ้าหาก เป็นร้านเน้ต 50 เครื่อง 100*50 5000 บาท ต่อ 1 เดือน ค่าไฟลดลง ไป

คุณว่าเยอะไหมหล่ะครับ
                              เง้อเข้าใจผิดแล้ว ผมหมายถึงโฆษณาเมนบอร์ด-*-
                              ฺBE2300ผมก็ใช้อยู่
                              ส่วนผลการทดสอบการประหยัดไฟของตระกูลBE ลองไปหาในTomshardwareดูนะ

Comment

แหม้มีแต่เทพทั้งน้านนนนนนนนนน เราไม่เทพเลย งง

Comment

Working...
                                X