Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมควรจะทำยังไงดีครับ แนะนำหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมควรจะทำยังไงดีครับ แนะนำหน่อย

คือเรื่องมีอยู่ว่า เมื่อกลางๆเดือน 9 ผมได้ไปซื้อ Modem ที่ใช้ส่งสัญญาณผ่านทางสายไฟน่ะครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกกันว่าอะไร ที่ซื้อตัวนี้เนื่องจากที่บ้านไม่สะดวกจะต่อสาย LAN คือ Office ที่มี Medem ของทาง TOT เนี่ยมันอยู่ชั้น 1 ทีนี้พอเวลาเลิกงานผมก็จะไปพักที่ชั้น 4 (เป็นตึกแถวครับ) ผมก็เลยไม่ซื้อเป็นตัว Wireless ทางร้านเค้าก็แนะนำว่ามีตัวดังกล่าว ที่ส่งสัญญาณผ่านทางสายไฟฟ้า เสียบปลั๊กแล้วใช้ได้เลย ผมก็ซื้อมาครับ ในราคา 2,900 บาท มีรับประกัน 1 ปีครับ ตอนแรกๆ มันก็ใช้งานได้ดีครับ ไม่มีปัญหาอะไร แต่พอมาเมื่อเร็วๆนี้ (ก็ประมาณเดือนที่ 3 ของการใช้งาน) มันเกิดเสียขึ้นมา คือ ต่อแล้วหลุดตลอด ซึ่งแต่เดิมไม่เคยเป็น ผมก็เอาไปเคลมที่ร้านเดิม ทางร้านเค้าก็รับไว้ครับ เค้าบอกว่า อย่างเร็ว 2 อาทิตย์ อย่างช้า 1 เดือน ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร
    แต่พอเมื่อวานทางร้านเค้าโทรมาบอกผมว่า สินค้าที่ผมส่งมาเคลมมันเลิกผลิตแล้ว ทางเค้าจะเปลี่ยนให้เป็นตัวใหม่ เป็น Wireless Router ซึ่งหลังจากที่ผมได้หาข้อมูลทาง Internet รุ่นที่เค้าจะเปลี่ยนให้ผมราคามันแค่ 2,100 บาทเท่านั้น! ผมก็เลยบอกเค้าไปว่าแล้วส่วนต่างทางคุณจะคืนเงินส่วนต่างให้ผมหรอครับ เค้าก็บอกว่า ผมใช้งานไปประมาณ 3 เดือน มูลค่าของสินค้าผมจึงเหลือแค่ 2,100 บาท
    Oh my God! เพิ่งเคยเจอ เหตุผลแบบนี้ อย่างงี้ถ้าผมเอาไปเคลมตอน ที่ใช้ไปแล้ว 11 เดือนของผมไม่เหลือแค่ ไม่กี่ร้อยหรอ? แล้วถ้าเกิดทางคุณมีของ คุณก็ต้องเปลี่ยนตัวใหม่ให้ผมอยู่ดีถูกไหมครับ
    ที่สำคัญผมไม่ได้อยากได้ Wirelessด้วยเพราะมันไม่เหมาะกับที่ผมต้องการจะใช้งาน ผมเลยอบกเค้าว่าให้ไปคุยกับทางบริษัทอีกทีแล้วกันว่าคืนเงินมาเหอะ ไม่งั้นผมคงต้องช่วยโฆษณาให้กับทางร้านคุณและยี่ห้อของสินค้าตัวนี้ซักหน่อย ซึ่งทางเค้าก็บอกว่าจะลองคุยกับบริษัทให้อีกที แต่นี่รอมาวันนึงแล้วยังไม่โทรกลับมาเลยอ่ะครับ เพื่อนๆว่าผมควรจะทำไงดีครับ

up

Comment

ทำไมไม่หารุ่นอื่นให้แทน ตีราคาตัวเสีย ขาดเหลือเท่าไหร่ ก็จ่ายเงินเพิ่มไป

Comment

Originally posted by virus023 View Post
        ทำไมไม่หารุ่นอื่นให้แทน ตีราคาตัวเสีย ขาดเหลือเท่าไหร่ ก็จ่ายเงินเพิ่มไป
        คือ ทางร้านเค้าไม่มีแบบที่ส่งสัญาณตามสายไฟแล้วน่ะครับ มีแต่ Wireless ซึ่งผมไม่อยากได้ wireless เพราะมันไม่น่าจะใช้ส่งได้ถึงชั้น4ที่ห้องนอนผม ส่วนตัวที่เสียก็ยังอยู่ในประกันครับ ส่วนเรื่องจ่ายเงินเพิ่มผมก็โอเคนะครับ แต่ไม่อยากได้แบบ Wireles เท่านั้นเอง

Comment

up

Comment

up

Comment

Wireless Router Linksys WRT54GL ยิงสัญญาณจากชั้น 1 ไปชั้น 4 น่าจะไหวครับ
              เพราะที่ออฟฟิศเคยวางไว้ชั้น 4 ก็เล่นเน็ตที่ชั้น 1 สบายๆครับ (สัญญาณ 1 ขีด ยังไม่ได้ปรับเพิ่มกำลังส่ง)

Comment

Originally posted by moteabc View Post
                Wireless Router Linksys WRT54GL ยิงสัญญาณจากชั้น 1 ไปชั้น 4 น่าจะไหวครับ
                เพราะที่ออฟฟิศเคยวางไว้ชั้น 4 ก็เล่นเน็ตที่ชั้น 1 สบายๆครับ (สัญญาณ 1 ขีด ยังไม่ได้ปรับเพิ่มกำลังส่ง)
                เค้าจะให้ผม Linksys รุ่น E1000 ครับ ซึ่งผมเห็นในเวป sys2u 2100 บาทเอง ซึ่งผมซื้อของมาตั้ง 2900 บาทน่ะครับ

Comment

up

Comment

up

Comment

up

Comment

800 ไม่น่าจะเท่าไรนะคับ
                        ของเด๋วนี้ลงเร็วจะตาย
                        4เดือนก่อนผมซื้อโทรศัพท์ 4450 บาท ตอนนี้ราคา 2900 บาทเอง

Comment

Originally posted by poowangdee View Post
                          800 ไม่น่าจะเท่าไรนะคับ
                          ของเด๋วนี้ลงเร็วจะตาย
                          4เดือนก่อนผมซื้อโทรศัพท์ 4450 บาท ตอนนี้ราคา 2900 บาทเอง
                          เข้าใจครับว่า 800 น่ะไม่เท่าไหร่ แต่ว่าของผมก็ยังอยู่ในประกัน และผมก็ไม่ได้ต้องการแบบ wireless นี่สิ

Comment

แบบ wireless มีไว้ก็ไม่เสียหลายหนิครับ

มันมีไม่อยากใช้ก็ปิดมันได้ครับ ให้มันปล่อยสัญญาณออกแค่ตามสายครับ

Comment

Originally posted by cyclonemon View Post
                              แบบ wireless มีไว้ก็ไม่เสียหลายหนิครับ

มันมีไม่อยากใช้ก็ปิดมันได้ครับ ให้มันปล่อยสัญญาณออกแค่ตามสายครับ
                              คือ ผมไม่อยากเดินสายLAN ครับ เลยซื้อตัวที่ส่งสัญญาณ ผ่านสายไฟฟ้าตั้งแต่แรกครับ

Comment

Working...
                              X