Announcement

Collapse
No announcement yet.

EPSON TX101 ลา Brother DCP-145C แทน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• EPSON TX101 ลา Brother DCP-145C แทน

อยากจะถามว่า Brother DCP-145C มันสามารถต่อแท็งได้ไหมครับ การใช้งานโดยรวมเป็นไงครับพอดีว่าจะหันมาเล่นBrother DCP-145C ครับ ใครใช้อยู่ข้อดีเป็นอย่างไรข้อเสียตรงไหนช่วยแนะนำผมทีครับจะซื้อใหม่ไปใช้ที่มหาวิทยาลัยครับ ใช้ EPSON TX101 มา 3ปีแล้วมันจะลาโลกแล้ว วันนี้จะเอามันไปล้างหัวพิมพ์ครับ

ต่อแท้งได้แต่หมึกต้องใช้ของBrotherอย่าไปเอายี้ห้ออื่นมาใช้แทน เพราะจะเกิดหัวพิมพ์ตันง่าย ความจริงถ้าเป็นคอมอย่างท่านไม่เห็นต้องติดแท้งให้เปลืองเงิน แค่แกะตลับแท้ดีๆหน่อยมาเจาะรูเติมเองก็จะประหยัดเงินไปได้มากทีเดียวเลย(ใช้อยู่4ปีแล้ว ไม่ได้ติดแท้ง เติมเองอย่างเดียวมาตลอด)
    Last edited by tontan; 18 Dec 2010, 12:56:40.

Comment

DCP-145C และรุ่นอื่นๆที่หน้าตาคล้ายกัน...
      ข้อเสียคือใส่กระดาษลำบากหน่อยช่วงแรกครับ พอใช้จนชินแล้ว ก็ไม่ได้เป็นปัญหาอะไร

ข้อดีก็อยู่ในข้อเสีย ที่ไม่ได้ใส่กระดาษด้านบนเหมือน epson
      ทำให้ลูกแม็ก หรืออะไรหล่น เครื่องดูดเข้าไปทำความเสียหายในเครื่องไม่ได้ (ที่ออฟฟิศเอาไปซ่อมมา 3 เครื่องแล้ว ด้วยเหตุนี้แหละ ถ้าคนใช้ระมัดระวัง ถนอมๆก็คงไม่เป็นครับ) กระดาษติด ก็ดึงออกง่ายครับ

ข้อดีอีกอย่าง คือไม่ต้องรีเซ็ตตลับหมึก ใช้ได้ยาวๆเลย และหมึกลดระดับช้ากว่า epson (ที่ชอบดูดหมึกทิ้ง แต่หัวดันตันง่ายกว่า brother คงเพราะทางเดินน้ำหมึกยาวกว่ามากครับ)
      Last edited by moteabc; 18 Dec 2010, 13:46:44.

Comment

Brother DCP-145C
        ติดแท่นได้ครับ ที่ร้านผมใช้พังไปเครื่องนึงแล้วครับ
        ที่พังเพราะใช้งานหนักครับ

Comment

ครับผม วันนี้ไปดู รุ่นอืนมาของ Brother และเอา TX 101 ไปล้างหัวมาครับ

Comment

ดันหน่อยผมจะถามหน่อยนะครับว่า พริ้นเตอร์เลเซอร์สี และเลเซอร์ขาวดำยี้ห้ออะไรดีครับ จะเอาปริ้นงานเอกสารเรียนครับ ราคาประมาณเท่าไหร่

Comment

Working...
            X