overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 5 12345 LastLast
Results 1 to 20 of 84
    OverclockZone Member borderman's Avatar
    เมืองแห่งทะเลภูเขา

Default ทำไมร้านคอมไม่แนะนำ AMD ให้ลูกค้าบ้าง

ผมเห็นตั้งแต่ Windows98 (ใช้คอมตัวแรกในชีวิต) มาจนถึงบัดเดี๋ยวนี้ Window7
    ร้านคอมทั้งหลายก็ยังยัดอินเทลมาให้คนซื้ออยู่เหมือนเดิม(ทั้ง ๆ ที่แพงกว่ากัน)ทีร้านมือถือยังแนะนำให้ซื้อ Samsung,Nokia,Ipad,Iphone, จนซื้อกันไม่หวาดไม่ไหว

OverclockZone Member ARSURA's Avatar

ร้านมันหัวโบราณมั้งบอกมันร้อนไว

OverclockZone Member arito's Avatar

นายจ้างบอกว่า ถ้าขาย intel ได้ ก็ได้ค่าคอมฯ

OverclockZone Member

มีลูกค้ากี่คนรู้จัก amd

OverclockZone Member BEAM ME06's Avatar

ความเชื่อฝังหัวที่ว่าamdร้อนเร็ว

OverclockZone Member poowangdee's Avatar
    ทุกๆที่ ที่มีคุณ(อ้วกก)

มันจะได้เสียแล้วมาซื้อใหม่ไวๆ
    เพราะเด๋วนี้อีกฝั่งร้อนนนนนนน
    เล่นอยู่ดีๆบางทีควันขึ้น ต้องรีบไปdenide
    ---------------------------------------
    ฟิ้ววว.

OverclockZone Member BankSang's Avatar

จะว่าคนขายอย่างเดียวก็ไม่ถูกครับ ผมเจอมาเยอะครับบางคนพอบอก AMD ก็ไม่เอาแล้วครับต้อง Intel เท่านั้น ซึ่งผมว่า 80% เลยที่เป็นแบบนี้ ดังนั้นร้านไหนมันจะไปกล้าแนะนำ AMD ละครับ เขาก็คงกลัวเสียลูกค้า ยิ่งพวกราชการกับคนที่มีอายุหน่อยไม่ต้องพูดถึงหรอกครับยังไงก็ต้อง Intel เขาไม่สนใจหรอกครับว่าอันไหนมันจะแรงกว่าหรือดีกว่า แค่มี Intel แปะอยู่ก็อุ่นใจแล้ว มันเป็นความไว้วางใจอะครับ เหมือนซื้อเครื่องไฟฟ้าทั่วไปแหละครับ เคยใช้อันไหนมาแล้วดีไม่มีปัญหา ครั้งต่อไปเขาก็จะซื้อยี่ห้อเดิม น้อยนักที่จะเปลี่ยนใหม่ จะว่าไปก็ต้องโทษ AMD เองที่ไม่มีการทำการตลาด โฆษณาก็มีผลกับการเลือกซื้อเยอะเหมือนกัน โดยเฉพาะคนที่ไม่มีเวลามานั่งศึกษารายละเอียดมากนัก

OverclockZone Member Firewars's Avatar
    ดอนเมือง, รังสิต

-ขายอินเทลได้กำไรมากกว่า
    -ร้านส่วนใหญ่ผูกขาดกับอินเทล
    -ทุกวันนี้หลายคนที่ไม่ได้สนใจเรื่องคอม อาจไม่รู้จัก AMD
    -AMD ไม่เคยมีโฆษณาทางทีวีในไทย
    -AMD ไม่เคยมาเกริ่น ตุ่ง ตุง ตุ๊ง เวลาเขาโฆษณาแล็ปท็อป
    -คอมแบรนด์นิยมผูกขาดกับอินเทล

เหตุผลก็ประมาณนี้

ปล. ออฟฟิสอินเทลกับเอเอ็มดีในไทย ตั้งอยู่ในถนนเดียวกัน ห่ างกันแค่ ซอยเดียว

OverclockZone Member xexalskyline's Avatar
    เซ็นทรัลแจ้งวัฒนะ ปากเกร็ด นนทบุรี

ร้านบางร้านลงopencl + เซ็ทค่า purecodec ยังไม่เป็นเลยครับ บางร้านลงวินโดวส์จากแผ่นไม่เป็นด้วยซ้ำ เป็นแต่โกสต์ไปวันๆ

เพราะงั้นไปหวังอะไรกับร้านพวกนั้นไม่ได้หรอก -*-

OverclockZone Member นายฮ้อยทมิฬ's Avatar

Quote Originally Posted by BankSang View Post
    จะว่าคนขายอย่างเดียวก็ไม่ถูกครับ ผมเจอมาเยอะครับบางคนพอบอก AMD ก็ไม่เอาแล้วครับต้อง Intel เท่านั้น ซึ่งผมว่า 80% เลยที่เป็นแบบนี้ ดังนั้นร้านไหนมันจะไปกล้าแนะนำ AMD ละครับ เขาก็คงกลัวเสียลูกค้า ยิ่งพวกราชการกับคนที่มีอายุหน่อยไม่ต้องพูดถึงหรอกครับยังไงก็ต้อง Intel เขาไม่สนใจหรอกครับว่าอันไหนมันจะแรงกว่าหรือดีกว่า แค่มี Intel แปะอยู่ก็อุ่นใจแล้ว มันเป็นความไว้วางใจอะครับ เหมือนซื้อเครื่องไฟฟ้าทั่วไปแหละครับ เคยใช้อันไหนมาแล้วดีไม่มีปัญหา ครั้งต่อไปเขาก็จะซื้อยี่ห้อเดิม น้อยนักที่จะเปลี่ยนใหม่ จะว่าไปก็ต้องโทษ AMD เองที่ไม่มีการทำการตลาด โฆษณาก็มีผลกับการเลือกซื้อเยอะเหมือนกัน โดยเฉพาะคนที่ไม่มีเวลามานั่งศึกษารายละเอียดมากนัก
    อันนี้จริงครับ สมัยก่อนกำลังเลือกซื้อของในร้าน เด็กเดินเข้ามากะพ่อสั่งประกอบเอาเพนเที่ยมโฟร์ๆๆๆ คนในร้านตอบไปว่า มีแต่ดูโอคอร์ได้มั้ยของหมด เด็กบอกไม่เอาๆๆจะเอาเพนเที่ยมโฟร์ๆๆ แบบนี้จะโทษใครดีครับ พี่น้อง....

OverclockZone Member noom9888's Avatar

บางทีมันก็เป็นที่ลูกค้าด้วยนะคับ มีครั้งนึงผมมีงานอัพเกรดคอมตัดต่อวีดีโอเครื่องนึง สเปคเก่ามัน P4 ผมเลยแนะนำว่าเปลี่ยนเป็น 4 หัวดีกว่า เลยแนะนำให้ใช้ X4 640 รวมราคาเสร็จสรรพแล้วถูกกว่า Intel Q8300 ซ่ะอีก แต่จนแล้วจนรอดเค้าก็บอกว่าจะเอา Intel อยู่ดี AMD มันร้อน ผมก็บอกเค้าว่าเรื่องร้อนนิมันนานมาแล้วนะคับนานมากๆเลยเค้าก็ไม่ฟังอยู่ดี สุดท้ายก็จัด Intel ให้เค้าตามความต้องการของเค้า แต่เค้าก็มีถามผมนะคับว่าขอ Intel แต่ราคาแบบที่จัด AMD ให้ไม่ได้เรอะ ผมก็บอกว่าไม่ได้หรอกคับสเปค Intel ที่จัดไปนิก็แบบสุดๆแล้วคับ

จิงๆพวกว่า AMD ร้อนนิผมอยากมาให้ดู Hardware Monitor X4 640 ที่เครื่องผมจิงๆเลย จะได้เข้าใจโลกปัจจุบันกับเค้าซ่ะที ^^"
    Last edited by noom9888; 18 Dec 2010 at 17:19:01.

OverclockZone Member

ลูกค้า หน้าใหม่ มีกี่คนที่รู้จัก AMD ครับ
    ขืนจัดให้ ลูกค้าไปรู้ทีหลังว่าในเครื่องไม่มี intel ก็โดนด่าหาว่าเอาของถูกมาใส่ ไม่ยอมใช้ของ intel โดนทั้งขึ้นทั้งร่อง

Crazy_O's Avatar

จากบนๆ สรุปง่ายๆ คือ AMD มันขายได้ยากครับ ต้องราคาทั้งชุดต่ำกว่าหมื่นถึงจะขายได้
    พวกเกินหมื่นมักจะเป็น Intel เท่านั้น รวมถึงพวกโน้ตบุ๊คด้วย
    พวก AMD จะขายได้เฉพาะกลุ่มเท่านั้น โดยส่วนใหญ่

ถ้าพูดถึงตลาดการ์ดจอ ก็ตกอยู่ในสภาพไม่ต่างกัน อ้างปัญหาไดรเวอร์ชอบมีปัญหา ฯลฯ
    แถมพูดเหมือนว่า NVidia เล่นเกมส์ได้ดีกว่า ไดรเวอร์ไม่มีปัญหา ฯลฯ

OverclockZone Member Akatsuki's Avatar

พนักงานไม่มีความรู้ครับ เท่าที่เจอๆ พนักงานมันก็รู้จักแต่ intel และชอบแนะนำว่าร้อนไม่ดี จะได้ให้ไปเล่น intel แทน มันแพงกว่า ดีกว่า บลาๆๆๆ

ลูกค้าก็ด้วยแหละครับ นอกจากคนเล่น amd จริงๆถึงเลือก เหอๆ

OverclockZone Member borderman's Avatar
    เมืองแห่งทะเลภูเขา

ที่ตั้งกระทู้แบบนี้ไม่เพราะอะไรหรอกครับเพิ่งจับ 445 คู่กับ M4A88TD-M EVO/USB3
    ได้สองวันแล้วติดใจ เปิดหัวได้หางด้วยแถมเย็นกว่า P4 775 ตัวเก่าเยอะ เลยสงสัยตั้งแต่เกิดมา
    ร้านคอมทำไมไม่แนะนำให้ตูซื้อ AMD ซักครั้งเลยฟะ

Super Moderator

Intel เป็นที่รู้จักกว่า

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

OverclockZone Member watashi's Avatar

จากที่ทราบมาก็คล้ายๆข้างบนแหละครับ ผมว่า AMD ไม่โฆษณาละดีแล้ว เราจะได้ใช้ CPU กันแบบถูกๆ บอร์ดถูกๆ

OverclockZone Member termiknigh's Avatar
    Rangsit , Nonthaburi

ผมก็นึกว่า มี intel เจ้าเดียวที่ผลิต processor (สมัยซื้อคอมแบรนด์)

แต่เห็น AMD แล้วอยากจะแปลก แตกต่างจากเดิม

ผล อะหรอ

ถูกใจครับ

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เป็นที่รู้จักมากกว่าอะนะ ทางร้านเลยเอามาขายเยอะ อีกอย่างก็คือ
    ลูกค้าขอมาเอง เช่น การขายให้กับหน่วยราชการ (สำนักงานเอกชน ไม่ค่อยเจอล็อคมาวะเป็น intel แต่จะบอกผมว่า ความเร็วตั้งแต่ X GHz แบบนี้

แต่ผมก็ขาย AMD ไปตั้งเยอะ ไม่เห็นมีลู้ค้าบ่นเลยอะ
    ถึกโคตรด้วย ตั้งแต่เปิดร้าน สมัย X2 ตัวแรกๆ ยังไม่พังเลย กลับมาซ่อมที่ร้านผม ก็มีแค่ วินโดวส์ แบบว่าเป็นปีๆเลยอะ ไม่เคยลงใหม่ O_o!!

Notebook ที่ประกอบด้วย AMD ก็มีมาซ่อม หรือลงโปรแกรม คุยๆไป ลูกค้าเค้าก็ภูมิใจดีออก แบบว่าเอามาเล่นเกมส์ได้ชิวดี

Page 1 of 5 12345 LastLast

Bookmarks

Bookmarks